หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวบรวมพันธุ์มะม่วงโบราณของไทย  (อ่าน 379891 ครั้ง)
ภัทรเองจ้า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 11:44:53 PM »

ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณอาแปะล่วงหน้าเลยครับ รบกวนจัดมาเลยครับ ฝากด้วยนะครับ สามสายพันธู หรือมากสายพันธุ์กว่านั้นก็ได้ครับ ตั้งใจจะเก็บไว้ให้ลูกหลานดูในอนาคตล่ะครับ อาแปะก็อย่าลืมสะสมไว้ที่สวนด้วยนะครับ จะได้เห็นของหายากกันบ้าง เดี่ยวนี้อะไรก็เป็นธุรกิจไปหมด พันธุ์ไม้เดิมๆ ที่ไม่ได้รับความนิยมหายไปหมด แม้ทุเรียนกบ กระดุม ยังแทบไม่เจอเลยครับ ก็เข้าใจเกษตรกรนะครับต้องหาเลี้ยงชีพ เลยคิดว่าช่วยกันเบ็บสะสมของดีในอดีตแล้วกันครับ บ่นมาซะยาว รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ภัทรจ้า

Chonpratan
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 09:30:20 AM »

แถวๆเมืองนนท์  ที่บางบัวทองแถวบ้านผมยังเห็นเขาขายอยู่นะครับ
แถวตลาดผลไม้พระราม 5 ก็มีครับ  ผลไม้ชาวสวนนนท์
ทุเรียนกระดุม  รวง กบตาขำ  ก้านยาว และ มะม่วงยายกล่ำ ก็มีครับคุณภัทร

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
ภัทรเองจ้า
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 01:47:22 PM »

แถวๆเมืองนนท์  ที่บางบัวทองแถวบ้านผมยังเห็นเขาขายอยู่นะครับ
แถวตลาดผลไม้พระราม 5 ก็มีครับ  ผลไม้ชาวสวนนนท์
ทุเรียนกระดุม  รวง กบตาขำ  ก้านยาว และ มะม่วงยายกล่ำ ก็มีครับคุณภัทร
ยิ้มเท่ห์ แปะให้เที่ยวซะไกล คนพระรามเก้าครับ ออกไกลสุดส่วนใหญ่ห้วยขวาง อ้อศรีย่านก็เคย เตาปูนก็ไปหลงมาแล้ว หุ หุ ตานี้ต้องไปพระรามห้า หุ หุ น่าจะถึงนะครับ ขอบคุณแปะมากมายครับ ไว้จะหาหนทางไปเที่ยวพระรามห้าครับ แล้วหลงอย่างไรจะมาบ่นให้ฟังต่อครับ

ภัทรจ้า
than_oak
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 02:58:36 PM »

ยิงฟันยิ้ม สวัสดีครับคุณ than_oak
 น่าสนใจดีน่ะครับ  ที่คุณว่ามา "มะม่วงทุเรียน น้ำตาลเตา แขกขายตึก แก้มแดง แก้วลืมลัง ทองดำ น้ำดอกไม้บางยอ มันกะทิ ตับเป็ด ตลับนาค" บางชนิดผมยังไม่รู้จักเลยน่ะครับเนี่ย ยังไงรบกวนคุณ than_oak แนะนำหน่อยน่ะครับ  ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ

สวัสดีครับคุณ mahajoan ถ้าสนใจพันธุ์โบราณรอให้ที่สวนผมติดลูกก่อนครับผมจะแบ่งเมล็ดให้ปลูกตอนนี้ผมยังทาบกิ่งไม่เป็นลองเพาะจากเมล็ดไว้เป็นต้นตอเอาไว้ทาบพันธุ์ที่มีอยู่ช่วงฝึกวิชา ตอนนนี้ผมเพาะตับเป็ดและแก้มแดงเพาะไว้อย่างละ 3 ต้นถ้าโตก็จะเอาไปปลูกที่สวนตับเป็ดหวานหอมสวนแก้มแดงโดนแดดจัดๆลูกจะแดงสุขเป็นสีเหลืองรสหวาน
weerapol
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 11:03:53 PM »

หวัดดีครับ ผมสนใจมะม่วงโบราณเหมือนกัน ตอนนี้ผมมีมะม่วงกระซิว  แขนนาง กระสอ ได้มาจากทางอิสาน มะม่วงกำปั้น (เป็นรูปหัวใจ) มะม่วงทุเรียน มะม่วงอีฮวก และอีก3 อย่างที่ไม่รู้จักชื่อลูกใหญ่มากแต่เปรียวจีดเลย อันนี้ได้มาจากแถบนครสวรรค์อุทัยธานี และ มะม่วงเบาปักใต้ โดยนำยอดมาเปลี่ยนไว้ที่สวนต้นละ 2-3 สายพันธุ์ หลังวันที่ 20 จะโพสรูปให้ดู ตอนนี้ช่วยราชการที่ยะลา และผมได้เจอร้านขายต้นไม้เขามีต้นมะมุดที่มีลูกแล้วเขาบอกว่าต้นนี้รสชาดดีมากเสี้ยนน้อยลูกใหญ่รออีกประมาณเดือนกว่าๆก็สุกแล้วแต่ได้นำยอดไปเปลี่ยนกับมะม่วงสามฤดูที่นครสวรรค์แล้วไม่แน่ใจจะติดหรือเปล่า ดีใจมากครับที่ยังมีคนอนุรักษ์พันธุ์พื้นเมืองไว้ ยินดีแจกเมล็ดหรือยอดให้ทุกท่านที่สนใจครับ
keo
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 11:31:26 PM »

ผมชอบจังพันธ์ปานด

ต่อไป..สวายโปลล์..หรือมะม่วงแอ๊ปเปิล...ที่เคยนำเสนอไปแล้วคราวนี้นำต้นมาให้ชมกัน.....

พันธุ์นี้...สวยน่ารักแล้วอร่อยมากด้วย...ผลเล็กๆใหญ่กว่าผลมะปรางค์เล็กน้อย...เป็นพวงๆเหมือนลำใยเลย.....

นี่อีกพันธุ์ที่เมืองไทยคงฟันทิ้งหมดอีกพันธุ์นึง...มะม่วงกะล่อน..นั่นเอง....(กะล่อนเฉพาะมะม่วงนะครับ...คนบรรยายจริงใจครับ )

mountainfarm
*

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:36:02 AM »

น่าสนใจมากกค่ะ จะพยายามหามาปลูกเหมือนกัน
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 10:15:51 AM »

น่าสนใจดีครับ มะม่วง โบราณ ทีหลายๆคน ไม่รู้จัก และ หายไปจากสวนแล้ว
น่าจะมีการรวมกลุมกัน แล้วมาแลกเปลี่ยนกัน ไม้ผลเหล่านี้ก็จะได้มีอยู่ต่อไป
หลายๆต้นที่ไม่ค่อยได้เห็นแล้วเช่น
มะม่วงหัวช้าง เขียวใข่กา ตับเป็ด หนังกลางวัน แก้มแดง
ตอนนี้ที่สวนที่พอมีต้น ก็ อกร่องทอง(ลูกเล็กดั้งเดิม)
หัวช้าง แต่เป็นต้นเพาะเมล็ด
ยายกล่ำ กิ่งทาบมา
น้ำตาลเตา กิ่งทาบมา

น่าสะสมครับทั้งมะม่วงโบราณ และผลไม้โบราณอื่นๆด้วย

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
saeng77
*

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 10:26:36 AM »

อยากได้มะม่วงแก้มแดง กับ อกร่อง เมื่อก่อนที่บ้านมีแก้มแดงต้นหนึ่ง แต่เจอหนอนตายไป ไม่เหลือพันธ์ุุ แต่ยังมีตลับนาก
than_oak
*

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 12:56:14 PM »

อยากได้มะม่วงแก้มแดง กับ อกร่อง เมื่อก่อนที่บ้านมีแก้มแดงต้นหนึ่ง แต่เจอหนอนตายไป ไม่เหลือพันธ์ุุ แต่ยังมีตลับนาก
ผมเพาะเมล็ดจากต้นที่บ้านไว้ถ้าอยากได้ผมจะแบ่งให้ครับประมาณฟุตกว่าแล้วครับ ไม่ทราบว่าตลับนากมีเมล็ดไหมครับของที่ผมปลูกไว้กลัวว่าไม่แท้เลยอยากได้พันธุ์แท้ไว้ครับ
saeng77
*

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 01:02:02 PM »

ผมเพาะเมล็ดจากต้นที่บ้านไว้ถ้าอยากได้ผมจะแบ่งให้ครับประมาณฟุตกว่าแล้วครับ ไม่ทราบว่าตลับนากมีเมล็ดไหมครับของที่ผมปลูกไว้กลัวว่าไม่แท้เลยอยากได้พันธุ์แท้ไว้ครับ

อยากได้คะ
ตลับนากกำลังออกผลคะ ถ้าอยากได้เมื่อสุกได้ที่แล้วจะเก็บเมล็ดไว้ให้คะ
than_oak
*

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 01:09:08 PM »

อยากได้คะ
ตลับนากกำลังออกผลคะ ถ้าอยากได้เมื่อสุกได้ที่แล้วจะเก็บเมล็ดไว้ให้คะ
ขอบคุณครับ ผมมีตับเป็ดด้วยถ้าอยากได้ผมจะเก็บไว้ให้ผมเพาะไว้ 3 เมล็ดกำลังขึ้น  ที่แรกผมกะว่าจะหามะม่วงที่ทาบกิ่งไปลงที่สวนครับแต่พอรู้ว่าพวกนี้ไม่มีรากแก้วก็เลยหันมาเพาะเมล็ดลงดีกว่าต้นได้แข็งแรง ช้าแต่ชัวร์
saeng77
*

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 01:17:13 PM »

อยากได้คะ
ขอบคุณครับ ผมมีตับเป็ดด้วยถ้าอยากได้ผมจะเก็บไว้ให้ผมเพาะไว้ 3 เมล็ดกำลังขึ้น  ที่แรกผมกะว่าจะหามะม่วงที่ทาบกิ่งไปลงที่สวนครับแต่พอรู้ว่าพวกนี้ไม่มีรากแก้วก็เลยหันมาเพาะเมล็ดลงดีกว่าต้นได้แข็งแรง ช้าแต่ชัวร์
ได้คะ ฝากที่อยู่ ทาง pm ไว้ก็แล้วกันคะ ถ้ามีแล้วจะส่งไปให้คะ
หมอป่านแก้ว
*

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 01:23:06 PM »

ยินดีกับประเทศไทย   ที่มีคนไทยเช่นคน  ดิฉันก็รักอะไรที่เป็นไทยมากๆ  ดิฉันมีที่ดินอยู่นิดนึง  อยากปลูกมะม่วงแบบไทย  แบบที่คุณเอ่ยมา  บอกตามตรงว่าชอบมาก  แต่ไม่รู้จักชื่อและหาพันธุ์มาปลูกไม่ได้  หามาเป็นแรมปีแล้ว  ไม่ได้เลยสักต้น ตอนก็ปลูกไม้อื่นอย่างละต้น  มีมะเฟือง นมวัว  ทับทิม  จำปา(ดอกหอม) สายหยุด ไมก  ลีลาวดี  อย่างละต้นคะ และกำลังรอต้นมะหลอดน้องพยาบาลจากเมืองเหนือจะส่งให้  
  สรุปว่ายังอยากปลูกมากๆคือมะม่วงไทย ถ้าคุณมีแบ่งให้ดิฉันอย่างละ 1 เมล็ด ก็จะเป็นพระคุณยิ่ง   แล้วจะส่งการบ้านเป็นระยะพอได้ชื่นใจ  ขอบคุณมากๆคะ/หมอป่าน
than_oak
*

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 01:50:36 PM »

ยินดีกับประเทศไทย   ที่มีคนไทยเช่นคน  ดิฉันก็รักอะไรที่เป็นไทยมากๆ  ดิฉันมีที่ดินอยู่นิดนึง  อยากปลูกมะม่วงแบบไทย  แบบที่คุณเอ่ยมา  บอกตามตรงว่าชอบมาก  แต่ไม่รู้จักชื่อและหาพันธุ์มาปลูกไม่ได้  หามาเป็นแรมปีแล้ว  ไม่ได้เลยสักต้น ตอนก็ปลูกไม้อื่นอย่างละต้น  มีมะเฟือง นมวัว  ทับทิม  จำปา(ดอกหอม) สายหยุด ไมก  ลีลาวดี  อย่างละต้นคะ และกำลังรอต้นมะหลอดน้องพยาบาลจากเมืองเหนือจะส่งให้  
  สรุปว่ายังอยากปลูกมากๆคือมะม่วงไทย ถ้าคุณมีแบ่งให้ดิฉันอย่างละ 1 เมล็ด ก็จะเป็นพระคุณยิ่ง   แล้วจะส่งการบ้านเป็นระยะพอได้ชื่นใจ  ขอบคุณมากๆคะ/หมอป่าน
ถ้าสนใจผมจะแบ่งตับเป็ดไว้ให้ครับกับแก้มแดงปลูกใส่ถุงดำให้ครับถ้าโตประมาณฟุตนึงแล้วจะให้ครับ เรื่องการบ้านไม่ต้องครับขอให้เลี้ยงแล้วได้กินผลก็พอครับ (ให้เพื่อให้ต่อ)อยากเห็นเมืองไทยมีผลไม้ที่เป็นของไทยครับเรามัวแต่ไปตามสิ่งที่ต่างชาติบอกว่าดีมานานจนลืมมองตัวเองว่ามีของที่ดีกว่าอยู่และก็ดูถูกของตัวเองดีใจครับที่มีคนเห็นเหมือนกันผมไปคุยกับใครหรือคนในบ้านก็จะถูกมองว่าเป็นคนแปลกๆประหลาดอย่างเรื่องทำเกษตรก็จะถูกมองว่าทำทำไมซื้อกินก็ได้แต่มันมีอะไรมากกว่านั้นที่เขาไม่รู้
astrobett
*

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:44:31 PM »

ขอให้กำลังใจทุกท่านที่ร่วมแนวคิดนี้นะครับ     เคยอ่านเจอในหนังสือสมัยยังเด็ก     เป็นกลอนแปดบรรยายถึงทุเรียนสายพันธ์ต่างๆ     ประมาณเจ็ดสิบกว่าชนิด    ทุกวันนี้คนทั่วไปรู้จักแค่  หมอนทอง  ก้านยาว  ชะนี     จริงแล้วมีทุเรียนที่มีคุณภาพดีกว่านี้อีกมาก     แต่คนไม่นิยมและไม่รู้จัก     ไม่รู้ป่านนี้สูญพันธ์ไปหมดแล้วรึยัง ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 23   ขึ้นบน
  พิมพ์