ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวบรวมพันธุ์มะม่วงโบราณของไทย  (อ่าน 231134 ครั้ง)
nuay009
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:56:41 PM »

ที่บ้านเรียกมะม่วงแก้วครับ ชื่อเต็มเรียกมะม่วงแก้วละเมียด หรือเปล่าไม่แน่ใจครับไม่มีความรู้
 เคยได้ยินว่ามะม่วงแก้วเค้านิยมนำมาทำ มะม่วงดอง มะม่วงแช่อิ่มกัน ผลแบบนี้แหละครับที่ผมชอบกินกำลังสุกอร่อยนัก

Liked By: andrew

Mr.Suthee
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 07:59:40 AM »

อันนี้น่าสนใจอยากได้มาปลูกสักต้น

นี่เลยที่ผมหาในอินเตอร์เน็ทไม่มี ตอนเด็กๆเคยเห็นแบบนี้แหละ ขอบคุณมากครับที่มาเผยแพร่ อยากได้เม็ดหรือกิ่งหรือต้นมาปลูกทั้งสองพันธุ์เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: wee
Chonpratan
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 08:26:35 AM »

ที่บ้านเรียกมะม่วงแก้วครับ ชื่อเต็มเรียกมะม่วงแก้วละเมียด หรือเปล่าไม่แน่ใจครับไม่มีความรู้
 เคยได้ยินว่ามะม่วงแก้วเค้านิยมนำมาทำ มะม่วงดอง มะม่วงแช่อิ่มกัน ผลแบบนี้แหละครับที่ผมชอบกินกำลังสุกอร่อยนัก

สวัสดีครับ...คุณ nuay009
มะม่วงที่เห็น..เป็นมะม่วงแก้วละเมียด..ถูกแล้วครับ
เป็นมะม่วงชื่อดังของกัมพูชาเค๊า...ผิวและเนื้อจะมีสีเหลืองสวยตั้งแต่ลูกเล็กๆเลยครับ
รสชาติหวานมัน...จิ้มพริกเกลืออร่อยมาก...เวลาสุกก็อร่อยไปอีกแบบ
แต่มะม่วงแก้วบ้านเราจะเป็นแบบนี้ครับ.... ยิ้มเท่ห์

ผิวจะมีสีเขียว...และเปรี๊ยวปริ๊ด...เอาไปดองหรือสุกแล้วเอาไปทำมะม่วงกวนน่ะครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
than_oak
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 08:32:46 AM »

ที่บ้านผมมีแก้มแดงต้นหนึ่งครับเกิดก่อนผมช่วง 5 ปีที่แล้วโดนหนอนเจาะต้นครับผมแซะออกมาได้เป็น 10 ตัว ต้นมะม่วงเกือบตายตอนนี้สมบุรณ์แล้วออกลูกให้ทานทุกปีประกอบกับผมซื้อที่ไว้ก็เลยคิดอยากอนุรักษณ์ไว้กลัวว่าจะสูญพันธุ์ไปผมก็เลยเพาะเมล็ดไว้เลือกลูกที่ใหญ่ๆก็เลยลองค้นหาในเวบปรากฎว่าเป็นชื่อหนึ่งที่อยู่ในกลอนมะม่วงก็เลยเริ่มหาพันธุ์ต่างๆที่มีในกลอนมาปลูกอย่างทุเรียนผมก็ไปสวนของน้าแถวบ้านที่แกทาบขายแกจะหวงมากตื้ออยู่นานแต่แกก็เรียกไม่แพงหลังจากนั้นก็ได้น้ำดอกไม้บางยอมาเห็นแกบอกว่าพันธุ์โบราณมากตอนนี้เหลือไม่กี่ต้นแล้วและก็ได้มันกะทิมาอีก ส่วนตลับนาคก็หามานานไม่เคยเจออยู่ดีดีวันก่อนมีคนเอาลูกมาให้ถึงที่บ้านและไปตลาดก็เจอป้าแกเอามะม่วงมาขายเป็นชาวสวนก็เลยถามเพราะเห็ลูกมันแปลกเหมือนตับห่านใหญ่ๆเลยแกบอกว่าเป็นตับเป็ดก็เลยซื้อมาลองชิมดูหวานหอมครับเลยเพาะเมล็ดไว้เอาไปลงที่สวน

Chonpratan
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 08:38:45 AM »

นี่เลยที่ผมหาในอินเตอร์เน็ทไม่มี ตอนเด็กๆเคยเห็นแบบนี้แหละ ขอบคุณมากครับที่มาเผยแพร่
อยากได้เม็ดหรือกิ่งหรือต้นมาปลูกทั้งสองพันธุ์เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ...คุณสุธีร์
หากคุณสุธีร์อยากได้เมล็ดพันธุ์ เดี๋ยวผมจะเก็บไว้ให้นะครับ
ซื้อมา 20 ลูก...ยังทานไม่หมด...แต่กว่าจะกลับเมืองไทย
ก็คงราวๆ...วันที่5-7 เมษาโน่น...มะม่วงคงเน่าหมดแล้ว
คงเก็บได้แต่เมล็ดนะครับ...เพราะจังหวัดที่ปลูกคือ จ.พระตะบอง
อยู่ไกลจากพนมเปญ 400 ก.ม.
ส่วนมะม่วง หัวช้างยังไม่เห็นขายในท้องตลาด...ภาพที่เห็นถ่ายไว้เมื่อปีที่แล้ว
หากมีขายเมื่อไหร่จะซื้อเก็บไว้ให้ครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
ผู้เฒ่าเต่า...
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 08:41:08 AM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม.........พี่แปะครับอย่าลืมเอามาเผื่อน้องด้วยนะครับพี่.......... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Chonpratan
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 08:56:04 AM »

พี่อ๊อดอยากได้พันธุ์ไหน...เดี๋ยวจะหาเก็บไว้ให้ครับ... ยิ้มเท่ห์

ผู้เฒ่าเต่า...
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 09:23:52 AM »

พี่อ๊อดอยากได้พันธุ์ไหน...เดี๋ยวจะหาเก็บไว้ให้ครับ... ยิ้มเท่ห์

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม....แล้วแต่พี่จะพิจารณาคราบบบบบบพี่.........อิอิอิอิ
Mr.Suthee
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 09:24:54 AM »

นี่เลยที่ผมหาในอินเตอร์เน็ทไม่มี ตอนเด็กๆเคยเห็นแบบนี้แหละ ขอบคุณมากครับที่มาเผยแพร่
อยากได้เม็ดหรือกิ่งหรือต้นมาปลูกทั้งสองพันธุ์เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ...คุณสุธีร์
หากคุณสุธีร์อยากได้เมล็ดพันธุ์ เดี๋ยวผมจะเก็บไว้ให้นะครับ
ซื้อมา 20 ลูก...ยังทานไม่หมด...แต่กว่าจะกลับเมืองไทย
ก็คงราวๆ...วันที่5-7 เมษาโน่น...มะม่วงคงเน่าหมดแล้ว
คงเก็บได้แต่เมล็ดนะครับ...เพราะจังหวัดที่ปลูกคือ จ.พระตะบอง
อยู่ไกลจากพนมเปญ 400 ก.ม.
ส่วนมะม่วง หัวช้างยังไม่เห็นขายในท้องตลาด...ภาพที่เห็นถ่ายไว้เมื่อปีที่แล้ว
หากมีขายเมื่อไหร่จะซื้อเก็บไว้ให้ครับ
ขอบคุณครับ...ผมจะรอครับ
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 12:13:07 PM »

ผมขอมาต่อแถวด้วยครับ
สุดแต่จะกรุณาครับ 55555
ขอบคุณครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
changbenz
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:18:46 AM »

ที่บ้านอาจ.เพชรบูรณ์มีอกร่องเขียวครับลูกไม่ใหญ่มากเวลาสุกผิวจะเขียวๆครับไม่เหลืองรสชาติหวานหอมมากเลยครับแต่ข้อเสียคือลูกเล็กเวลาสุกเสี้ยนเเยอะมากถ้ากินให้อร่อยไม่ควรใช้มีดปอกเปลือกให้ล้างยางให้สะอาดเเล้วกัดกินที่ลูกเลยครับค่อยๆใช้ฟันกัดดึงเปือกออกมาแล้วกินเนื้อมันอร่อยมากครับ ตอนนี้ไม่รู้ว่าต้นยังอยู่ไหมไม่ได้ไปหลายปีเเล้วครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
ภัทรเองจ้า
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 03:26:20 PM »

ยิ้มเท่ห์ แประครับ เข้ามาอ่านเรื่องมะม่วงแล้ว เกิดสนใจสามสายพันธุ์ครับ ได้แก่ สวายแก้วละเมียด สวายซาหลี และ และสวายแก้วเจิน ครับ เป็นไปได้หรือไม่ครับที่จะได้กี่งพันธุ์เค้าเข้ามา ถ้าเป็นได้จะขอบพระคุณยื่งครับ และยินดีชดใช้ค่าเสียหายครับ ขอบคุณนะครับ

ภัทรจ้า
Chonpratan
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 06:28:15 PM »

สวัสดีครับ...คุณภัทรครับ
ที่นี่เค๊ายังไม่นิยมตอนต้นไม้ขายกันน่ะครับ
ผลไม้ทุกชนิดที่มีเมล็ดเค๊าจะเพาะเมล็ดทั้งนั้นเลย
ฉะนั้นหากคุณภัทรต้องการพันธุ์ไปปลูก
ก็แค่ซื้อผลของเค๊าจากตลาดไปทาน
แล้วก็เก็บเมล็ดไปเพาะน่ะครับ
หากคุณภัทรต้องการผมจัดไปให้ได้ครับ
เพราะตอนนี้เป็นช่วงที่มะม่วงทุกชนิดกำลัง
ออกสู่ตลาดพอดีครับ ยิ้มเท่ห์

paulchank
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 07:13:17 PM »

น่าสนใจมากครับ โดยเฉพาะ สวายแก้วเลียะ กับ สวายแก้วละเมียดครับ

อยากได้เมล็ดเอาไว้ปลูกครับ

รบกวนขอซะเลยอย่างละเม็ดครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Chonpratan
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:50:06 PM »

ครับ...แล้วจะหอบไปเผื่อครับ   ยิ้มเท่ห์

paulchank
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 11:20:16 PM »

ขอบคุณครับ ให้ 1+ ครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์