หน้า: 1 ... 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 [60] 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 ... 139   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนรัก " ว่านไทยและไม้มงคล "  (อ่าน 348899 ครั้ง)
Ninetynop
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #944 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 03:24:56 PM »

รบกวนถามครับ  คิดว่าใช่ เสน่ห์จันทน์ทอง มั้ยครับ

หัวหอมไม๊คะพี่ ถ้าหอมก็ใช่ ขอแลกหรือขอซื้อได้ไหมคะ หัวหนึ่ง 555 เอามาทำพันธุ์คะ

เวลาดมนี่ต้อง ขยี่หัวป่าวครับ (น่าจะนะผมว่า) มีไม่กี่หัวเองคับ ผมยังหาเพิ่มอยู่เลย ตอนนี้ยังไม่พร้อมแบ่งครับ

Ninetynop
*

« ตอบ #945 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 07:11:43 PM »

ขอโทษนะคะคุณ Ninetynop  มานนท์คิดว่าไม่ใช่ ถ้าผิดต้องขออภัย ลักษณะในรูปของคุณ Ninetynop เหมือนหญ้าแห้วหมูเพราะถอนออกบ่อยๆ ชอบมาขึ้นแทรกกับหญ้ามาเลน่ะค่ะ

เสน่หจันทร์ทองที่เคยเห็นจะเป็นแบบนี้น่ะค่ะ ลักษณะใบจะแผ่ออกเหมือนมือ ไม่วนรอบๆน่ะค่ะ ยิ้มเท่ห์

ถ้าผมจำไม่ผิด ผมเคยอ่านเวปขอแลกเสน่หจันทร์ทองในเกษตรพอเพียง เจ้าของกระทู้ของแลกว่าน อยุ่หลายท่าน
ผมจำรูปชิสุได้ เด่น น่ารักดี คุณ manon ขอแลกเสน่ห์จันทร์ทอง มาใช่มั้ยครับ เจ้าของกระทู้เค้าเปลี่ยนชื่อ หัวข้อใหม่แล้วนะครับ
แต่ผมหาไม่เจอแล้วเลยเอามาอ้างอิงไม่ได้

นี่ครับ พึงเจอ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=55927.0
Re: เสน่ห์จันทร์ขาว เสน่ห์จันหอม ทางนี้ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2012, 07:57:04 PM โดย Ninetynop » บันทึกการเข้า
manon
*

« ตอบ #946 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 07:19:39 PM »

ขอโทษนะคะคุณ Ninetynop  มานนท์คิดว่าไม่ใช่ ถ้าผิดต้องขออภัย ลักษณะในรูปของคุณ Ninetynop เหมือนหญ้าแห้วหมูเพราะถอนออกบ่อยๆ ชอบมาขึ้นแทรกกับหญ้ามาเลน่ะค่ะ

เสน่หจันทร์ทองที่เคยเห็นจะเป็นแบบนี้น่ะค่ะ ลักษณะใบจะแผ่ออกเหมือนมือ ไม่วนรอบๆน่ะค่ะ ยิ้มเท่ห์

ถ้าผมจำไม่ผิด ผมเคยอ่านเวปขอแลกเสน่หจันทร์ทองในเกษตรพอเพียง เจ้าของกระทู้ของแลกว่าน อยุ่หลายท่าน
ผมจำรูปชิสุได้ เด่น น่ารักดี คุณ manon ขอแลกเสน่ห์จันทร์ทอง มาใช่มั้ยครับ เจ้าของกระทู้เค้าเปลี่ยนชื่อ หัวข้อใหม่แล้วนะครับ
แต่ผมหาไม่เจอแล้วเลยเอามาอ้างอิงไม่ได้
ใช่ค่ะ มานนท์ก็ได้รับน้ำใจแลกมาค่ะ ถึงได้พอทราบน่ะค่ะ ยิ้มเท่ห์

ninin
*

« ตอบ #947 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:31:24 PM »

ใช่ค่ะ มานนท์ก็ได้รับน้ำใจแลกมาค่ะ ถึงได้พอทราบน่ะค่ะ ยิ้มเท่ห์
ต้นที่คุรมานน มี เขาชื่อเสน่หืจันทร์หอมคะ (ว่านสกุลว่านน้ำ) เสน่ห์จันทร์ทอง ต้องเป็นหัวคะแบบในภาพของคุณข้างบนคะ
buhuying
*

« ตอบ #948 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 12:45:43 AM »

มหาบัวขาวเยอะจังเลยค่ะ ต้นใหญ่ด้วย ซื้อมาหัวละกี่บาทคะ ต้นไม้บ้านนี้ น่าปล้นจริงๆเลยค่ะ
หลังจากที่จีบบัวดินฮอลแลนด์ อยากจะจีบมหาบัวขาวบ้าง เอาอะไรไปแลกด้วยดีน๊า  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2012, 12:49:42 AM โดย buhuying » บันทึกการเข้า
Attawat_Rx
*

« ตอบ #949 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 01:53:37 PM »

สุดท้ายด้วย กวักนางพญามหาเศรษฐี
แต่จากกระทู้ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33450.msg1336619#msg1336619 ในเขาเรียบ ไม่หงิก ก้านใบไม่สั้น จึงไม่น่าใช่กวักพุทธเจ้าหลวง
น่าจะเป็นตัว กวักนางพญามหาเศรษฐี ที่กลายไปน่ะ --- คิดเอาเอง

เป็นไปได้สูงครับ ต้นลักษณะใบอาจเป็นโรค เลี้ยงดีๆสักพักแยกให้ห่างจากกวักพุทธเจ้าหลวงสักปี โรคก็น่าจะหายครับ (ถ้าไม่หายก็ตัดใบทิ้งรอใบใหม่ดูครับ) ต้นนี้เป็น กวักนางพญามหาเศรษฐี หรือกวักนางพญาเล็กครับ

Liked By: lamduan
Attawat_Rx
*

« ตอบ #950 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 01:56:34 PM »

รบกวนถามครับ  คิดว่าใช่ เสน่ห์จันทน์ทอง มั้ยครับ

ต้องดูที่หัวครับ ต้นนี้คล้ายกับแห้วหมูตัวผู้ ต่างกันที่หัว ดอกต่างกันนิดหน่อย แล้วก็กลิ่นครับ เสน่ห์จันทน์ทองกลิ่นหอม แห้วหมูตัวผู้กลิ่นฉุนแบบแห้วหมูครับ
Attawat_Rx
*

« ตอบ #951 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 02:13:42 PM »

กวักนางพญาใหญ่

คล้ายๆกวักนางพญาเล็ก หรือกวักนางพญามหาเศรษฐีนะครับ ลองเลี้ยงดูสักปีให้ต้นโตเต็มที่แล้วเทียบดู กวักนางพญาใหญ่เขาจะสูงใหญ่ก้านยาวมาก จึงมีชื่ออีกชื่อว่ากวักนกกระยางไงครับ หรืออาจเป็นเพราะผมพลาดเองเนื่องจากรูปถ่ายไม่ได้เทียบขนาดกับต้นอื่น อย่างไรถ้าสะดวกลองถ่ายรูปคู่กับกวักนางพญามหาเศรษฐีต้นที่มีมาให้ชม(ด้านข้าง)หน่อยจะดีมากเลยครับ อย่าหาว่าจุกจิกเลยนะครับ เพียงแต่เห็นว่าชอบว่านมากเลยอยากช่วยให้มีถูกต้นครับ

Attawat_Rx
*

« ตอบ #952 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 02:23:07 PM »

ต้นนี้เรียกว่า "ว่านน้ำเล็ก" หรือ "เสน่ห์จันทน์หอม" ครับ เมื่อก่อนหวงกันมากหาดูได้ยาก ปัจจุบันเจอกันเยอะแล้วเหมือนกัน มีต้นชนิดไม่หอมด้วยนะครับก่อนซื้อควรเอามือลูบใบดมดูก่อนด้วย(แค่ลูบก็พอครับ แค่ลูบก็ติดมือแล้ว) ต้นที่ไม่หอมนั้นควรเรียกว่า "ผมผา"อ จะชัดเจนที่สุด เพราะเจอตามผาธารน้ำไหล ตามน้ำตก มองดู "ผม" มากๆเลย ต้นที่เป็น "ผมผา" ต้นใหญ่กว่า(แต่เล็กกว่าว่านน้ำ)และไม่หอมครับ (ปัจจุบันเจ้าต้น "ผมผา" ดันหายากกว่าซะนี่)
Attawat_Rx
*

« ตอบ #953 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 02:25:50 PM »

ยินด๊ด้วย ได้ต้น "มหามงคล" ที่หายากกว่า "น้ำเต้าทอง" มาด้วยนะครับ

ต่างกันที่ดอกครับดอกงอม้วนดังมงกุฏคือน้ำเต้าทอง ส่วนดอกแบบนี้คือมหามงคลครับ (แนะนำให้แยกที่ปลูกไว้เลยเดี๋ยวจะปนกันจนแยกไม่ออกครับ)
Attawat_Rx
*

« ตอบ #954 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 02:27:50 PM »

แบบนี้ถึงจะเป็นน้ำเต้าทองครับ
Attawat_Rx
*

« ตอบ #955 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 02:30:00 PM »

มีรูปใต้ใบไหมครับ แต่ดูคร่าวๆน่าจะเป็นรางเงินครับ
Ninetynop
*

« ตอบ #956 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 02:30:24 PM »

ยินด๊ด้วย ได้ต้น "มหามงคล" ที่หายากกว่า "น้ำเต้าทอง" มาด้วยนะครับ

ต่างกันที่ดอกครับดอกงอม้วนดังมงกุฏคือน้ำเต้าทอง ส่วนดอกแบบนี้คือมหามงคลครับ (แนะนำให้แยกที่ปลูกไว้เลยเดี๋ยวจะปนกันจนแยกไม่ออกครับ)

คุณ Attawat_Rx ครับ น้ำเต้าทองจะมีบาน2ระยะครับ
นี่อาจเป็นระยะแรก พึงเริ่มบาน แล้วค่อยๆกลีบดอกม้วนลงมาครับ
ไงลองถามเจ้าของ ว่าดอกม้วนลงมารึป่าวครับ
Ninetynop
*

« ตอบ #957 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 02:37:51 PM »

ต้องดูที่หัวครับ ต้นนี้คล้ายกับแห้วหมูตัวผู้ ต่างกันที่หัว ดอกต่างกันนิดหน่อย แล้วก็กลิ่นครับ เสน่ห์จันทน์ทองกลิ่นหอม แห้วหมูตัวผู้กลิ่นฉุนแบบแห้วหมูครับ

ขอบคุณครับ คุณ Attawat_Rx ผมขอถามหน่อยครับ
1.ดอกต่างกันยังไงครับ สีขาวเหมือนกันมั้ย ระหว่างเสน่ห์จันทน์ทอง กับ แห้วหมูตัวผู้
2.หญ้าแห้วหมู มีตัวผู้ตัวเมีย แตกต่างกันยังไงครับ ดอกต่างกันมั้ยครับ
รบกวนด้วยครับ

Attawat_Rx
*

« ตอบ #958 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 02:48:27 PM »

คุณ Attawat_Rx ครับ น้ำเต้าทองจะมีบาน2ระยะครับ
นี่อาจเป็นระยะแรก พึงเริ่มบาน แล้วค่อยๆกลีบดอกม้วนลงมาครับ
ไงลองถามเจ้าของ ว่าดอกม้วนลงมารึป่าวครับ

อ้อครับเป็นไปได้ครับ คงต้องถามเจ้าของแล้วดูที่ดอกอีกที ว่าใน ๑ ช่อนั้นมีกี่ดอก เพราะมหามงคลใน ๑ ช่อมี ๔ ดอกทีเดียวครับ(ในรูปเพ่งๆดู ๑ ช่อมีดอกเดียวใช่ไหมนั่น ถ้างั้นคงเป็นน้ำเต้าทองตามที่คุณ Ninetynop บอกจริงๆด้วย)

อีกอย่างดูดีๆแล้วตัวนี้เกษรขาวนี่ คงเป็นน้ำเต้าทองจริงๆด้วย

Attawat_Rx
*

« ตอบ #959 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 03:01:24 PM »

ขอบคุณครับ คุณ Attawat_Rx ผมขอถามหน่อยครับ
1.ดอกต่างกันยังไงครับ สีขาวเหมือนกันมั้ย ระหว่างเสน่ห์จันทน์ทอง กับ แห้วหมูตัวผู้
2.หญ้าแห้วหมู มีตัวผู้ตัวเมีย แตกต่างกันยังไงครับ ดอกต่างกันมั้ยครับ
รบกวนด้วยครับ

๑. คล้ายกันครับ สองต้นนี้คงเป็นพืชกลุ่มๆเดียวกัน ฐานใบเสน่ห์จันทน์ทองจะสั้นกว่า ดอกของเสน่ห์จันทน์ทองจะหอมกว่า (ดูที่หัวชัดเจนที่สุดครับหัวเสน่ห์จันทน์ทองจะเป็นกระเปาะ คือหัวเป็นหัวครับกระเปาะเรียวๆแบบว่านหอมแดงครับไม่อ้วนมาก)
๒. แห้วหมูตัวผู้(บน) แห้วหมูตัวเมีย(ล่าง ตัวนี้มักใช้ทำยามากกว่า)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2012, 03:04:50 PM โดย Attawat_Rx » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 [60] 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 ... 139   ขึ้นบน
  พิมพ์