หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูล การปลูกผักออแกนิก และไฮโดรโปนิกส์ ในเชิงพาณิชย์ครับ  (อ่าน 18782 ครั้ง)
kittipat
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 10:50:55 AM »

อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับการปลูกผักออแกนิก และไฮโดรโปนิกส์ รวมไปถึงเรื่องค่าใช้จ่าย  เรื่องผลตอบแทนการลงทุน

หากท่านใดมีลิงค์กระทู้เก่า กรุณาส่งลิ้งค์มาด้วยครับ

farmer by finger
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 11:13:37 AM »

จากการอบรม 2 วัน ที่ ม.เกษตร บางเขน นะครับ
คุณภาพผักดีกว่าท้องตลาดมาก ความต้องการจึงสูง
แต่.....
ราคาอุปกรณ์การปลูกสูง ทำให้ต้นทุนสูง ราคาขายสูง(ต้องหาสิ่งทดแทน)
ราคาน้ำยาปลูก ไม่ใช่สัดส่วนสำคัญในต้นทุนการปลูก (ต้นละ 30-50สตางค์ ต่อผักสลัดอายุ25วัน)
ผักไฮโดรฯไม่ทนต่อการขนส่ง กล่องโฟม1ใบ ราคา 75บาท ใส่ได้ 10-12ต้น แถมอัดไม่ได้ เพราะตัวผักเองมีไฟเบอร์ต่ำ จึงหวานกรอบ ไม่เหนียว ไม่แข็ง ทำให้ต้นทุนถึงผู้บริโภคสูง กว่าราคาของตัวผักเองเสียอีก
และเป็นอุปสรรค์สำคัญในการส่งไปขาย สิงคโปร์ ซึ่งมีความต้องการมาก (เสร็จ มาเลย์)

รสนิยมของคนกิน(ทั่วไป)
ยอมรับในรสชาด คุณภาพ แต่ไม่ยอมรับราคา
และยังไม่ให้ความสำคัญกับคุณภาพที่ดีกว่า เมื่อต้องจ่ายแพงขึ้น
ตลาดคนรวยที่ยอมสู้ราคา ยังเล็กมาก จึงมีการทุบหัวผู้ปลูกเป็นระยะๆ โดยเฉพาะฤดูหนาว
ที่ผลผลิตต่อรางเพิ่มขึ้นตามธรรมชาติ (รางเดิมแต่ผักโตเร็วขึ้น)

ตลาดรับซื้อมีที่ 4มุมเมือง ตลาดไท โลตัส บิ๊กซี(ระบบคล้ายๆคอนแทร็กฟาร์มิ่ง)
 หรือเปิดร้านเอง(ทำกระเช้าสลัด)
หนีไปทำไฮโดรฯแตงโม หรือ แคนตาลูปซิครับ ราคาค่อยดีหน่อยแต่อาศัยความรู้มากหน่อย

Liked By: panuwat, suteera
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 03:33:46 PM »

ไฮโดรโพนิก  คนทำเจ๊งตาย คนขายรวยครับ 555 ลงทุนแทบตายสุดท้าย คนทำเจ็บหนักครับ ถามว่าคุ้มไม่ ตอบไม่ได้แน่ๆ  เพราะผมไม่เคยทำ รู้แต่ ว่าเห็นคนทำหลายคนเจ๊งไปเยอะ แค่นั้น

Liked By: panuwat, suteera
sirintara
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 05:18:23 PM »

ต้องแยกให้ออกนะครับว่าไฮโดรฯกับผักปลอดสาร คนละแบบกัน

เห็นราชภัฏ ที่บ้านเขาปลูกส่งโลตัส ครับ
แต่ถามว่าผมอยากซื้อผักไฮโดรฯกินไหม
ก็คงตอบว่าไม่ ครับ
เพราะถ้าใครลองปลูก ก็จะรู้ว่าสารเคมีล้วนๆ + น้ำ
ที่นี้ประเด็นมันอยู่ที่ตรงที่ว่า เพื่อลดสารเคมี ก่อนจะเก็บขายจะต้องปล่อยให้ผักดูดน้ำที่ไม่มี สารเคมี (A+B) ก่อน อย่างน้อย 3 วัน จึงจะปลอดภัยในการบริโภค จริงๆ
แต่การงด สารเคมี 3 วัน อาจทำให้ผักไม่สวย
ในมุมมอง ของผม(ผู้บริโภค) ทำไมต้องไปรับความเสี่ยงว่า ผู้ปลูก จะงดสารเคมี ก่อน 3 วันหรือไม่ ครับ

และอย่างที่ ความเห็นด้านบนว่าไว้ ครับ การทำการเกษตร ไม่รวย เมื่อเทียบกับคนขาย ครับ

ลองศึกษา Aquaponics ดูครับ อันนี้ ไร้สารเคมีจริงๆ
ผมกำลังทดลองนำร่องอยู่ครับ ยังไม่เห็นผล จึงไม่กล้านำเสนอ ครับ
ไว้ได้ผลสรุปแล้วจะบอกครับ

สาวอ่อน เมืองเหนือ
*

เกษตร แค่สนใจและใส่ใจ^^

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 03:43:23 PM »

เคยอ่านหนังสือมาผ่านๆ ข้อมูลไม่คัดกรองนะค่ะ อ่านนานมากแล้ว

เค้าว่าการจะปลูกผัก  ออแกนิก ดินต้องไม่โดนสารเคมีใดๆ เลย อย่างน้อย 5 ปี และกรรมวิธีการเลี้ยงพืชผักก็ต้องไม่ใช้สารเคมีเช่นกันถึงจะเรียอว่าปลูก ผัก...แบบออแกนิก 

ทำเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ใด้ทำขาย ทำกินในครอบครัวก่อนค่ะ

บ่าต้องฮู้หมด ฮู้หม๊อกบ่าฮื้อเขาจุ๊ใด๊ ก็เป็นงามแล้วนางเอย..
PEEBIG
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 04:07:05 PM »

ไฮโดรโพนิก  คนทำเจ๊งตาย คนขายรวยครับ 555 ลงทุนแทบตายสุดท้าย คนทำเจ็บหนักครับ ถามว่าคุ้มไม่ ตอบไม่ได้แน่ๆ  เพราะผมไม่เคยทำ รู้แต่ ว่าเห็นคนทำหลายคนเจ๊งไปเยอะ แค่นั้น

คงจะจริงอย่างที่พี่ว่าครับ เพื่อนผมอยู่ ต.ดอนทราย ฉะเชิงเทรา

ลงทุนไปหลายแสน ทำแล้วแต่ไม่มีตลาดขาย สรุปขาดทุนกันเป็นแถวถ้วนหน้า

ตอนมาทำตลาดขายอุปกรณ์ ขายเมล็ดพันธ์และปุ๋ย บอกว่าจะมารับซื้อ

แต่พอเอาเข้าจริงๆ กลับหายเข้ากลีบเมฆ ซะงั้น
suteera
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 07:49:52 PM »

จะทำผักไฮโดรโปนิคต้องมีตลาดแน่นอนก่อนครับ คือทำเองขายเอง หรือทำเพื่อบริโภคในครัวเรือนละก็ได้  แต่ถ้าตั้งคำถามว่าจะคุ้มทุนที่เท่าไร แค่นี้ก็ขาดทุนแล้วครับ  ขอยืนยันกระทู้ของคุณ farmer by finger ครับ  โปรดอ่านของเขาอีกครั้ง มันเป็นความจริงทุก
บรรทัด
Pu_KoH
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 05:41:02 AM »

ไอ้ที่บอกว่าคนทำเจ๊ง มันก็ต้องเจ๊งอยู่แล้วครับ เพราะบ้างคนคิดถึงผมตอบแทนอย่างเดียว คิดว่าแค่ลงเงินไปทุกอย่างก็จบ ก็จบจริงๆครับ(เจ๊ง) คิดจะทำเกษตร ต้นทุนที่แพงและควรลงที่สุดคือเวลาครับ เอาใจใส่ ดูแล หาความรู้เพิ่ม เอาที่เรียนรู้มาทดลอง ปรับปรุงจนเหมาะสมกับเรา ถึงจะอยู่ได้ครับ
     ส่วนไอ้พวกที่เจ็งเพราะไปอบรมว่า ตื่นเต้น ลงทุน จ้างคนงานทำ ก็เจ๊งสิครับ เพราะถ้ามันเป็นงานง่ายเค้าก็ทำกันรวยไปหมดแล้วครับไม่เหลือถึงเราหรอก แต่ถ้าบอกว่ายาก ก็ลองไปนั่งคุยกับคนที่เค้าตั้งใจทำแบบเต็มที่ดูครับ หุหุหุ จะรู้ว่าน่าทำครับ(แบบเต็มที่น่ะครับ)
Pu_KoH
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 05:52:12 AM »

อ้อ แล้วเรื่องตลาดไม่ต้องไปกลัวครับ ถ้าของดีจริงในราคาที่เหมาะสม ไม่เอากำไรเกินควร ยังไงก็ขายได้ครับ ส่วนไอ้เรื่องที่ชอบพูดว่าลงสู้อ่ะครับ ต้นทุนที่คิดเฉพาะ พวกปุ๋ยกับอุปกรณ์ที่ใช้ในการปลูกแต่ละครั้งน่ะครับ เช่น ถาดหลุม พลาสติกคลุม ถุงพลาสติก อะไรพวกนี้น่ะครับ ส่วนไอ้รางที่ใช้ปลูกกับระบบน้ำอย่าไปคิดร่วมน่ะครับ เพราะมันเป็นต้นทุนเริ่มต้น ไม่เกี่ยวกับการเพาะปลูก เพราะถ้าจะคิดรางปลูกด้วย ก็ต้องไปคิดถึงพวกที่เค้าปลูกบนดินครับ เค้าไม่เห็ดคิดค่าที่ดินเลยครับ ผมทำฟาร์มเห็ด บนพื้นที่2ไร่ แต่ราคาที่ดินไร่ละ2ล้านกว่า(ทำเลดีใกล้น้ำ ไม่ไกลตัวเมือง)ถ้าคิดราคาที่ดินด้วย ไม่ขาดทุนกันตายหรอครับ เหอะๆๆๆ
    ส่วนใหญ่ไอ้พวกที่คิด ทุกอย่างนี้ พวกนักวิชาการครับ คิดจนราคาผักไฮโดร ราคาขึ้นไปเกือบโลละ100 ทั้งๆที่ต้นทุนถูกพอๆกับที่ปลูกบนดินเละครับ(ไม่นับพวกรางปลูกที่ต้องลงทุนครั้งแรกน่ะครับ) ราคาสูง ขายยาก ก็เจ๊งดิครับ
panuwat
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 06:16:20 AM »

ผมเคยตอบ รายละเอียดในการปลูก เอาไว้เมื่อประมาณสี่ปีที่แล้ว

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=44865

ทำเป็นอาชีพต้องขยันหาตลาดเพิ่ม  ให้เปอร์เซ็นต์เซลตลาดดีๆ ผักออกเร็วมาก
เก็บนานไม่ได้
ลองอ่านดูครับอาจเป็นประโยชน์สำหรับท่าน
phalikhit
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 08:55:36 AM »

ปลูกกันเยอะๆหน่อยครับ
ที่ตลาดใกล้บ้าน ทั้งตลาด มีขายเฉพาะวันเสาร์และมีเจ้าเดียว
สลัดคอส 2 ต้น 40 บาท เร็ดโอ๊ก กรีนโอ๊ก ก็เท่ากัน

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์