ข้าวหอมนิล,ข้าวหอมมะลิ,ข้าวกล้อง,ข้าวหอมมะลิแดง ปี 4 พร้อมจำหน่าย หน้า 43 ครับ

<< < (21/139) > >>

sombat_kr1:
โอนเงินมีปัณหาคับ >:(  ขอยกเลิกคับ

taxi482:
อ้างจาก: sombat_kr1 ที่ มิถุนายน 07, 2011, 08:20:18 PM

โอนเงินมีปัณหาคับ >:(  ขอยกเลิกคับ

ได้ครับ ยกเลิกการสั่งข้าว ขอรายละเอียดเพิ่มเติมทาง PM ด้วยครับ

aggie18:
การเพาะข้างกล้องงอก ต้องระวังเหมือนกันนะคครับ ถ้มีรากงอกออกมาแล้วแทนที่จะได้ กาบ้า มันจะได้เป็ฯสารพิษไปนะครับ เอาแค่เป็นตุ่มๆ ก็พอครับ

man_u:
ผมต้องการปลูกในพื้นที่ 1 ไร่ต้องใช้ข้าวเปลือกจำนวนกี่กิโลครับ ผมทำนาหว่านครับ เพิ่งหัดลองทำนาปลูกข้าวกินครั้งแรกครับไม่มีความรู้เลยครับ แล้วเมล็ดพันธ์ต้องแช่น้ำก่อนหรือเปล่า แล้วแช่นานไหม ขอโทษด้วยที่ถามมากครับขอบคุณมากครับ

taxi482:
อ้างจาก: man_u ที่ มิถุนายน 10, 2011, 09:21:03 PM

ผมต้องการปลูกในพื้นที่ 1 ไร่ต้องใช้ข้าวเปลือกจำนวนกี่กิโลครับ ผมทำนาหว่านครับ เพิ่งหัดลองทำนาปลูกข้าวกินครั้งแรกครับไม่มีความรู้เลยครับ แล้วเมล็ดพันธ์ต้องแช่น้ำก่อนหรือเปล่า แล้วแช่นานไหม ขอโทษด้วยที่ถามมากครับขอบคุณมากครับ

การปลูกข้าว 1 ไร่ ใช้ข้าวเปลือกประมาณ 7-8 กก ครับ สำหรับการปลูกข้าวแบบนาหว่าน ที่ผมทำอยู่ตอนนี้นะครับ นำความรู้ใหม่ผสมกับความรู้เก่า(ประสบการณ์ของพ่อ) โดยการนำข้าวเปลือกมาแช่น้ำคัดเอาเม็ดข้าวที่ไม่สมบูรณ์ออกข้าวที่สมบูรณ์จะจม ข้าวไม่สมบูรณ์จะลอย แช่น้ำทิ้งไว้หนึ่ง คืน แล้วนำมาใส่กระสอบป่าน พรมน้ำให้ชุ่ม รอดูจนกว่ารากจะงอกซัก 1-2 มม ประมาณ 2-3 วันแล้วค่อยนำข้าวไปหว่านในนา

หรืออีกวิธีหนึ่ง อยากให้คุณ man-u ลองดูรายการ คนค้นฅน (ชาวนาเงินล้าน) ย้อนหลังดูครับ เป็นแนวทางและแบบอย่างที่ผมจะลองทำในแบบนั้นดู เพราะเค้าใช้เชื้อรา ไตโคโดม่า (เชื้อราเขียว)เข้ามาเป็นตัวช่วย ลองศึกษาดูครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว