หน้า: 1 ... 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 [48] 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 ... 142   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไร่มะนาวหล่มสัก "ไร่วสวัตติ์" ปลูกมะนาว/ทำนา/เลี้ยงม้า/กับเกษตรกรมือใหม่  (อ่าน 247742 ครั้ง)
Ed
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #752 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 05:25:50 PM »

ขอบคุณครับคุณตี๋ที่แวะมาเยี่ยม พยายามทำไร่ตามความฝันครับ เมื่อก่อนเคยเห็นไร่ และฟาร์มของคนโน่นคนนี้ เห็นเขาไปไร่ไปสวนแล้วกลับมาพร้อมกล้วยเป็นเครือ บ้างครั้งก็เป็นมะละกอ ขนุนเอามาฝากแล้วบอกว่า ผลิตผลจากไร่ คิดไปก็ได้แต่อิจฉา เจอแบบเดิมหลายครั้งเข้าก็เลยคิดว่าสักวันหนึ่งจะมีไร่แบบเขาบ้างแต่จะเพิ่มเติมบางส่วนอย่างที่เราต้องการเข้าไป พอมีไร่เป็นของตัวเองก็เลยขอเพิ่มเติมสิ่งที่เราคิดไว้เข้าไปด้วย แล้วก็ตั้งใจว่าสักวันหนึ่งเราจะเกษียรตัวเองแล้วก็จะมาอยู่ที่นี่ ตอนนี้ก็เลยต้องสะสมสะเบียงครับ หมู เห็ดเป็ด ไก่ ปลา ผัก ข้าว แล้วก็อีกหลายอย่าง เป็นคลังเสบียงของครอบครัวครับ

Liked By: Papa63, chunkung

Ed
*

« ตอบ #753 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 06:08:14 PM »

พอจะมีใครทราบแหล่งขายพันธุ์ไก่ไข่แถวหล่มสัก หรือ เพชรบูรณ์บ้างครับ เศร้า อยากหามาเลี้ยงไว้สักครอกสองครอก เคยเห็นคนที่เขาเลี้ยง ตอนเช้าๆหิ้วตะกร้าเดินหายไปในเล้าไก่ แล้วเดินออกมาจากเล้าพร้อมไข่เต็มตะกร้า เห็นแล้วรูสึกอิจฉาเล็ก ยิงฟันยิ้ม อยากทำมั้ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: eki
aod323
*

« ตอบ #754 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 06:34:30 PM »

พอจะมีใครทราบแหล่งขายพันธุ์ไก่ไข่แถวหล่มสัก หรือ เพชรบูรณ์บ้างครับ เศร้า อยากหามาเลี้ยงไว้สักครอกสองครอก เคยเห็นคนที่เขาเลี้ยง ตอนเช้าๆหิ้วตะกร้าเดินหายไปในเล้าไก่ แล้วเดินออกมาจากเล้าพร้อมไข่เต็มตะกร้า เห็นแล้วรูสึกอิจฉาเล็ก ยิงฟันยิ้ม อยากทำมั้ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่เอ็ดเล่นจะไม่ซื้อเสบี้ยงเลยรึครับ ผลิตเองให้มากที่สุดเลย  อาวววว ว่ากันไป ความสุขเล้กเล้กน้อยน้อยครับพี่เอ็ด

ของผมที่บ้านสระบุรี แม่เขาอยากเลี้ยง เลยจัดมาให้ 20 ตัวครับ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30874.304

ความสุขเล็กเล็ก น้อยน้อยของแม่ผมเหมือนกันครับพี่เอ็ด..

อ๊อด หระรี.. ยิ้มเท่ห์
Ed
*

« ตอบ #755 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 10:06:53 PM »

พี่เอ็ดเล่นจะไม่ซื้อเสบี้ยงเลยรึครับ ผลิตเองให้มากที่สุดเลย  อาวววว ว่ากันไป ความสุขเล้กเล้กน้อยน้อยครับพี่เอ็ด
ของผมที่บ้านสระบุรี แม่เขาอยากเลี้ยง เลยจัดมาให้ 20 ตัวครับ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30874.304
ความสุขเล็กเล็ก น้อยน้อยของแม่ผมเหมือนกันครับพี่เอ็ด..
อ๊อด หระรี.. ยิ้มเท่ห์

แน่นอนครับคุณอ๊อด นโยบายเบื้องต้นคือสะสมเสบียงครับ เน้นผลิตเองด้วยยยยย 5555
คุณอ๊อดไปซื้อลูกกระเจี๊ยบ มาจากไหนเหรอครับ  เห็นมั้ยแม่คุณอ๊อดยังมองออกถึงความสุขของการได้เก็บไข่ ผมคงเดินถูกทางแล้วล่ะครับ555555
Ed
*

« ตอบ #756 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 10:38:42 PM »

วันนี้นำเสนอกิ่งพันธุ์ชะอม 750 กิ่งที่ผมปลูกตามแนวถนนในไร่ ผมใช้หลักการปลูกสองแถวคู่ขนานไปตามถนนทั้งด้านซ้ายและขวา ของถนนในไร่ นอกเหนือจากที่ได้ใช้ประโยชน์จากถนนแล้ว ขอใช้ประโยชน์เพิ่มเติมจากขอบถนนอีกสักหน่อย กำลังดูเพิ่มเติมว่าจะปลูกตะไคร้แซมตามขอบถนนไปด้วย ด้วยระยะของถนนร่วม 400 เมตรๆละ 2 กอ ผมปลูกสองแถวคู่กัน น่าจะได้ตะไคร้ประมาณ 1,600 กอ

Liked By: Papa63, aewaeang, eki
Ed
*

« ตอบ #757 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:00:23 PM »

วันก่อนพี่ชายไปเห็นไก่แม่และลูกครอกหนึ่งแล้วกลับมาคุยโวว่า ไปเห็นพันธุ์ไก่แจ้มาสวยดี แล้วก็จองไว้แล้วด้วย เดี๋ยววันรุ่งขึ้นจะไปเอา ผมเลยบอกว่าดีเลยอยากได้ไก่แจ้พันธุ์สวยๆที่มีขนหลายๆสีอยู่พอดี พี่แกก็เลยบอกว่าแบบนี้แหละไปเห็นมาแล้ว เดี๋ยวจะไปเอามาเลย หลังจากเอามาแล้วก็ปล่อยไก่เดินเล่น ผมกลับมาจากธุระ น้าอู๋ หัวหน้าคนงานชี้ให้ดูว่านั้นแหละที่พี่เขาไปซื้อมา ผมนั่งมองหาความสวยตามที่พี่ชายบอก ดูยังงัยมันก็ธรรมด้า..ธรมดา มันสวยตรงไหนว๋า!!!!

Ed
*

« ตอบ #758 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:24:38 PM »

แล้วก็กลุ่มน้องเป็ดไข่ที่ผมรอแล้วรออีกว่าเมื่อไหร่ คุณเธอทั้งหลายจะไข่สักกะที ตอนไปซื้อจากชาวบ้านๆก็เลือกเป็ดที่โตเต็มที่ชคนขายบอกว่าเป็ดกำลังจะไข่มาอยู่กับผมร่วมเดือนก็ไม่มีทีท่า ตอนแรกก็คิดว่าโดนหลอก เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาสูบน้ำรดหญ้า น้ำในสระลดไปหน่อยหนึ่ง เห็นก้อนหินกลมๆสีขาว 3-4 ก้อนตอนแรกก็ไม่คิดอะไรก็เดินผ่านไป ตอนเดินอดคิดไม่ได้ว่าก้อนหินสีขาวอยู่ในน้ำ3-4ก้อนอะไรจะบังเอิญอยู่กันเป็นกลุ่มได้ขนาดนั้น ก็เลยให้เด็กลงไปดู และแล้วสิ่งที่คิดไว้ก็เป็นจริง น้องเป็ดเธอเล่นไข่ในน้ำ เหมือนที่เคยได้อ่านเจอในเวปจริงๆ

Noppavong
seller
*

« ตอบ #759 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 02:02:00 PM »

แล้วก็กลุ่มน้องเป็ดไข่ที่ผมรอแล้วรออีกว่าเมื่อไหร่ คุณเธอทั้งหลายจะไข่สักกะที ตอนไปซื้อจากชาวบ้านๆก็เลือกเป็ดที่โตเต็มที่ชคนขายบอกว่าเป็ดกำลังจะไข่มาอยู่กับผมร่วมเดือนก็ไม่มีทีท่า ตอนแรกก็คิดว่าโดนหลอก เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาสูบน้ำรดหญ้า น้ำในสระลดไปหน่อยหนึ่ง เห็นก้อนหินกลมๆสีขาว 3-4 ก้อนตอนแรกก็ไม่คิดอะไรก็เดินผ่านไป ตอนเดินอดคิดไม่ได้ว่าก้อนหินสีขาวอยู่ในน้ำ3-4ก้อนอะไรจะบังเอิญอยู่กันเป็นกลุ่มได้ขนาดนั้น ก็เลยให้เด็กลงไปดู และแล้วสิ่งที่คิดไว้ก็เป็นจริง น้องเป็ดเธอเล่นไข่ในน้ำ เหมือนที่เคยได้อ่านเจอในเวปจริงๆ

คุณ ED ครับ ดีใจด้วยครับที่เจอไข่เป็ดแล้ว ว่าแต่เราต้องมีคอกล้อมเป็ดหรือไม่ครับหรือปล่อยเค้าไปตามธรรมชาติครับ
Ed
*

« ตอบ #760 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 06:08:16 PM »

คุณ ED ครับ ดีใจด้วยครับที่เจอไข่เป็ดแล้ว ว่าแต่เราต้องมีคอกล้อมเป็ดหรือไม่ครับหรือปล่อยเค้าไปตามธรรมชาติครับ
ตอนนี้ต้องต้อนเข้าเล้าแล้วครับ ขืนปล่อยคุณนายฯทั้งหลายเธอเล่นน้ำไปด้วยแล้วออกไข่ไปด้วยคงไม่ไหวแน่ครับ หากต้องงมหาไข่ในสระห่ะครับ
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #761 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 08:10:54 PM »

พี่ ED แถวนั้นมีขี้วัวเเห้งใหมครับ
อยากได้มาใส่หมากเม่าครับ

กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #762 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 01:03:55 PM »

หยุด 3 วันนี้ขึ้นหล่มใหมครับ..ผมตั้งใจไปกับสาวน้อยคนหนึ่ง..อิอิ..
กะจะไปปล้นกล้วยไข่หน่อย
Ed
*

« ตอบ #763 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 07:44:55 PM »

พี่ ED แถวนั้นมีขี้วัวเเห้งใหมครับ
อยากได้มาใส่หมากเม่าครับ
หน้าฝนค่อนข้างหายากครับ จริงๆห่างไร่ผมไปนิดเดียวเป็นคอกวัว ขี้วัวแห้งเยอะมาก ผมได้ราคาพิเศษกระสอบละ 10 บาทหากเอาคนงานไปขุดเอง เดี๋ยวจะลองถามเพื่อนฝูงให้ครับ
Nine.
*

« ตอบ #764 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 07:52:02 PM »

วันก่อนพี่ชายไปเห็นไก่แม่และลูกครอกหนึ่งแล้วกลับมาคุยโวว่า ไปเห็นพันธุ์ไก่แจ้มาสวยดี แล้วก็จองไว้แล้วด้วย เดี๋ยววันรุ่งขึ้นจะไปเอา ผมเลยบอกว่าดีเลยอยากได้ไก่แจ้พันธุ์สวยๆที่มีขนหลายๆสีอยู่พอดี พี่แกก็เลยบอกว่าแบบนี้แหละไปเห็นมาแล้ว เดี๋ยวจะไปเอามาเลย หลังจากเอามาแล้วก็ปล่อยไก่เดินเล่น ผมกลับมาจากธุระ น้าอู๋ หัวหน้าคนงานชี้ให้ดูว่านั้นแหละที่พี่เขาไปซื้อมา ผมนั่งมองหาความสวยตามที่พี่ชายบอก ดูยังงัยมันก็ธรรมด้า..ธรมดา มันสวยตรงไหนว๋า!!!!

สวัสดีครับ
ถ้ามองไก่ตัวจริงๆแล้วไม่สวย ยิงฟันยิ้ม
ลองๆจินตนาการ..เป็น..ไก่ไม่มีขน เกลี้ยงเกลา หมุนติ้วๆเหลืองๆอยู่บนเตาถ่าน ก็....น๊ะ
หรือเป็นชิ้นๆอยู่ในหมอต้มยำร้อนๆก็สวยทีเดียวครับ

เข้ามาชมความก้าวหน้าเสมอๆครับ ยิ้มเท่ห์

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
Ed
*

« ตอบ #765 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 07:53:20 PM »

หยุด 3 วันนี้ขึ้นหล่มใหมครับ..ผมตั้งใจไปกับสาวน้อยคนหนึ่ง..อิอิ..
กะจะไปปล้นกล้วยไข่หน่อย
ขึ้นครับพี่ มาเลยครับ สาวน้อยคนเดียวเหรอครับ! ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Ed
*

« ตอบ #766 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 07:58:58 PM »

สวัสดีครับ
ถ้ามองไก่ตัวจริงๆแล้วไม่สวย ยิงฟันยิ้ม
ลองๆจินตนาการ..เป็น..ไก่ไม่มีขน เกลี้ยงเกลา หมุนติ้วๆเหลืองๆอยู่บนเตาถ่าน ก็....น๊ะ
หรือเป็นชิ้นๆอยู่ในหมอต้มยำร้อนๆก็สวยทีเดียวครับ
เข้ามาชมความก้าวหน้าเสมอๆครับ ยิ้มเท่ห์
คุณnine พูดมีเหตผล อายจัง อายจัง อายจัง แต่จะใจร้ายกับเด็กน้อยๆที่วิ่งตามอยู่ซิครับ ร้องไห้
เดี๋ยวคนจะครหาเอา ที่สำคัญคนใกล้ตัวผมนี้ล่ะครับ 55555
ขอบคุณครับคุณnine ที่แวะมาเยี่ยมเยียน มีโอกาศผ่านหล่มสักก็แวะเยี่ยมกันบ้างน่ะครับ ยิ้มเท่ห์
Nine.
*

« ตอบ #767 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 08:10:31 PM »

[สวัสดีครับ
คุณnine พูดมีเหตผล อายจัง อายจัง อายจัง แต่จะใจร้ายกับเด็กน้อยๆที่วิ่งตามอยู่ซิครับ ร้องไห้
เดี๋ยวคนจะครหาเอา ที่สำคัญคนใกล้ตัวผมนี้ล่ะครับ 55555
ขอบคุณครับคุณnine ที่แวะมาเยี่ยมเยียน มีโอกาศผ่านหล่มสักก็แวะเยี่ยมกันบ้างน่ะครับ ยิ้มเท่ห์
[/quote]

รออีกหน่อยครับ ให้เป็นหนุ่มเป็นสาวก่อนครับ...
ที่อ่านมา เข้าใจครับว่าคนใกล้ตัวไม่อยากให้ทำบาป
ผมก็คล้ายๆกัน แต่มีทางออกครับ ลดบาปลงหน่อย เปลี่ยนเป็นตังค์ซะ ขายโลล่ะ60-70 แล้วก็ซื้อไก่บ้านที่ทำเรียบร้อยแล้วมาแทน
หรือจะเปลี่ยนเป็นเครื่องเคียงอย่างอื่นๆก็ได้ครับ(ก็เราเลี้ยงของเรานี่ ยิงฟันยิ้ม)

ขอบคุณครับที่ชวนไปเที่ยว  ยิ้มเท่ห์
เคยไม่นอนค้างเขาค้อ ชมหมอกยามเช้าๆ หนาวๆๆ สดชื่นครับ
มีเพื่อนอยู่แถวนั้นคนหนึ่งลาออกจากงานไปทำธุระกิจอยู่ในตัวอำเภอหล่มสัก
แล้วตอนนี้เพื่อนบ้านติดๆกันก็ไปหาซื้อที่ไว้แถวๆนั้น วันหยุดนี่ขนของกินจากไร่กลับมาฝากผมเพียบ
แล้วยังเล่าให้อิจฉาบรรยากาศ ว่าจะหาโอกาศไปอยู่ครับ

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
หน้า: 1 ... 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 [48] 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 ... 142   ขึ้นบน
  พิมพ์