หน้า: 1 ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 [42] 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 ... 142   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไร่มะนาวหล่มสัก "ไร่วสวัตติ์" ปลูกมะนาว/ทำนา/เลี้ยงม้า/กับเกษตรกรมือใหม่  (อ่าน 263636 ครั้ง)
Noppavong
seller
*

« ตอบ #656 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:22:54 PM »

สวัสดีรอบดึกครับคุณ ED อาทิตย์ที่ผ่านมาผมไปตักน้ำรถต้นไม้เรียบร้อยแล้วครับ 5555 ฝนนี่เหมือนจะตกตลอดเวลาครับแต่มาแหมะสองแหมะแล้วก้อไปครับ คืมันไม่ฉ่ำอ่ะครับ เลยต้องรถให้สักหน่อยครับ หมูป่าดูน่ารักดีนะครับ ไม่รู้เลี้ยงยากหรือเปล่า

Liked By: Papa63, chunkung

Ed
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #657 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:37:42 PM »

น้าอู๋คนงานที่สวนนั่งบ่นอยู่สักพักว่าจะทำคอกหมูยังงัย โดยเฉพาะคอกหมูป่าเนื่องจากยังไม่เคยเลี้ยงสักที หลังจากนั่งบ่นอยู่สักพักก็เดินไปหยิบแผงไม้พาเลส ที่ติดรถมากับปุ๋ยคอกครั้งก่อน กว้างและยาวประมาณเมตรครึ่ง เอามากั้นแล้วก็เสริมด้วยไม้ยูคาแล้วก็ร้องบอกว่า " เอาชั่วคราวก่อนน่ะ " โตกว่านี้ค่อยทำคอกใหม่ให้

ทำเสร็จแล้ว ผมก็เลยให้ยกไปวางข้างคอกไก่ ด้านหลังติดต้นมะขามเทศ เลยถึอโอกาศขอยืมต้นมะขามเทศเป็นเสาซะเลย

จากนั้นไปเดินดูหาเศษสังกะสีเก่าๆ มามุงหลังคาซะหน่อยจะได้กันลมกันฝนได้ พื้นด้านล่างหาสังกะสีมารองซะด้วยเพื่อป้องกันการขุดของเจ้าหมูน้อยแถมด้วยก้อนหินคลุกที่เหลือจาการทำท่อน้ำ แล้วก็ตามด้วยทรายด้านบนเพื่อช่วยซับกลิ่นฉี่และอึ พอเสร็จแล้วก็ดูดีเหมือนกันนะ

เสร็จแล้วก็นำเจ้าตัวเล็กมาขึ้นบ้านใหม่ ท่าทางทั้งสองตัวจะชอบเดินเล่นและลองขุดกันน่าดู

Liked By: Papa63, aewaeang, chunkung, eki
sa-nga
*

« ตอบ #658 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 01:02:31 AM »

สวัสดีครับพี่ ed เห็นลูกหมูป่าน่ารักจังครับ กำลังซนเลยนะครับ    รูดซิบปาก
Ed
*

« ตอบ #659 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 10:07:20 AM »

สวัสดีรอบดึกครับคุณ ED อาทิตย์ที่ผ่านมาผมไปตักน้ำรถต้นไม้เรียบร้อยแล้วครับ 5555 ฝนนี่เหมือนจะตกตลอดเวลาครับแต่มาแหมะสองแหมะแล้วก้อไปครับ คืมันไม่ฉ่ำอ่ะครับ เลยต้องรถให้สักหน่อยครับ หมูป่าดูน่ารักดีนะครับ ไม่รู้เลี้ยงยากหรือเปล่า
หวัดดีครับคุณnoppavong เมื่อคืนนั่งอัฟข้อมูลอยู่ดีๆ notebook ผมปิดตัวเองซะดื้อๆเลย พอรีบูทใหม่เข้าหน้าหลักได้ก็ดับอีก ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ใครพอรู้ช่วยตอบที กะว่าจะเอาเข้าไปหาร้านเช็คซะหน่อย

ไร่ผมก็ใช้น้ำในสระเช่นกันครับ ที่หนักหน่อยก็เป็นนาทั้งสองแปลงครับให้คนงานผันน้ำเข้าเรียบร้อย ส่วนแปลงข้าวโพดก็พอได้ฝนแบบแหมะๆนั้นละครับ วันละนิดละหน่อย สำหรับลูกหมูป่าทดลองเลี้ยงดูครับ ยังไม่รู้ว่าเลี้ยงยากหรือปล่าว ยิงฟันยิ้ม
Ed
*

« ตอบ #660 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 10:28:42 AM »

สวัสดีครับพี่ ed เห็นลูกหมูป่าน่ารักจังครับ กำลังซนเลยนะครับ    รูดซิบปาก
น่ารักครับคุณสง่า วิ่งเร็วมากด้วย อยู่ในคอกเห็นเดินต้วมเตี้ยมอย่างน่ารักน่าเอ็นดู แต่อย่าให้หลุดออกมาจากคอกได้เชียว

วันแรกก่อนปล่อยเข้าคอกใหม่ น้องชายทำตัวเล็กหลุดมือเธอวิ่งตามหมาที่เลี้ยงไว้คงคิดว่าเป็นแม่ ส่วนเจ้าหมาสองตัวก็ใจดีเหลือหลายไม่กัด พอเจ้าลูกหมูป่าวิ่งคนงานผม 3-4 คนก็วิ่งตาม เจ้าหมาสองตัวคิดว่าคนไล่ก็วิ่งหนีกันใหญ่ เจ้าลูกหมูป่าคิดว่าหมาเป็นแม่ก็วิ่งตามชนิดไปไหนไปกัน ทั้งหมาและหมูวิ่งเขาไปในไร่ ผมล่ะก็กลัวว่าหากวิ่งเข้าไปในป่าข้าวโพดหรือป่าสักหรือป่าไผ่แล้วคงจบกันเลยร้องบอกคนงานให้หยุดตาม ผมขอตามเองคนเดียว พอคนงานหยุดวิ่งไล่หมาก็หยุดวิ่ง เห็นผมเดินเขาไปหา เลยวิ่งกลับมาหาผม เจ้าลูกหมูป่าก็วิ่งกลับมาด้วย มาถึงผมห่างกันแค่คืบก็จับไม่ได้มันไวเหลือเกิน ชนิดนั่งยองๆยังวิ่งลอดหว่างขาได้อีก พอดีน้องชายตามมาสมทบเลยช่วยกันต้อน เจ้าหมาสองตัวก็ใจดีเหลือหลายเห็นว่าเรากำลังจับหมูก็เลยช่วยต้อนให้ด้วย หมูน้อยวิ่งไปมาอยู่หลายรอบกว่าน้องชายจะจับตัวได้เล่นเอาเหนื่อย แถมใจตุ้มๆต่ำๆเกรงว่าจะหายเข้าป่าไป
พอเข้าคอกได้สงบเสงี่ยมเจียมตัวน่าดูเลยครับ เอามือลูบหัวเกาเบาๆชอบมากยืนหลับแล้วล้มนอนหงายท้องโดยไม่รู้ตัวเลยครับ

Liked By: eki
aod323
*

« ตอบ #661 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 11:08:37 PM »

แวะชมไร่ตอนกลางคืนครับพี่เอ็ด ต้นไม้ได้น้ำฝน เขียวไปหมดเลน๊ะครับ
แล้วพี่ไม่หาห่านสีขาวมาไว้ไร่ซักคู่รึครับพี่เอ็ด
อ๊อด หระรี ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

นอนดึกเหมือนกันนะครับ
ต้นไม้ได้ฝนนิดหน่อยครับ อยากให้ได้มากกว่านี้โดยเฉพาะข้าวโพดเพราะหว่านปุ๋ยไปเกือบสองอาทิตย์แล้วครับ แต่ฝนไม่ตกให้เลย มีแต่โปรยให้ประปรายครับ
มองหาอยู่ครับ ห่านสีขาวอยากได้หลายๆคู่ครับ คุณอ๊อดมีข้อมูลมั้ยครับว่าที่ไหนขาย ยิงฟันยิ้ม

ลองสอบถามพี่เถียวดูครับ ว่ามีเปล่า สวนแกอยู่ชัยบาดาล ลพบุรี แถวโรงงานน้ำตาลอ่ะครับ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=9709.0

พี่เอ็ดเดินทางผ่านอยู่ใช่ไหม

ปล.วันนี้ผมทำงานกะกลางคืน ออกกะก็7โมงเช้าครับพี่

อ๊อด หระรี..
rukava_keng
seller
*

กว่างโซ้งมหาภัย เชียงรายยูไนเต็ด

« ตอบ #662 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 07:57:55 AM »

หมู่ป่า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ลายแตงไทยด้วยอะ
กี่เดือนอะพี่ลายยังไม่หายเลยอะ
มาดูทีไรมีอะไรเพิ่มเติมตลอดเลยนะพี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มะนาวในยางรถยนต์ (แปดริ้ว) http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39776.0
สวนปกรกา นู๋เก่ง (เชียงราย) http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19892.0
Ed
*

« ตอบ #663 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 08:05:32 AM »

แวะชมไร่ตอนกลางคืนครับพี่เอ็ด ต้นไม้ได้น้ำฝน เขียวไปหมดเลน๊ะครับ
แล้วพี่ไม่หาห่านสีขาวมาไว้ไร่ซักคู่รึครับพี่เอ็ด
อ๊อด หระรี ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
[/quote]
ต้นไม้ได้ฝนนิดหน่อยครับ อยากให้ได้มากกว่านี้โดยเฉพาะข้าวโพดเพราะหว่านปุ๋ยไปเกือบสองอาทิตย์แล้วครับ แต่ฝนไม่ตกให้เลย มีแต่โปรยให้ประปรายครับ
มองหาอยู่ครับ ห่านสีขาวอยากได้หลายๆคู่ครับ คุณอ๊อดมีข้อมูลมั้ยครับว่าที่ไหนขาย ยิงฟันยิ้ม
[/quote]
ลองสอบถามพี่เถียวดูครับ ว่ามีเปล่า สวนแกอยู่ชัยบาดาล ลพบุรี แถวโรงงานน้ำตาลอ่ะครับ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=9709.0
ปล.วันนี้ผมทำงานกะกลางคืน ออกกะก็7โมงเช้าครับพี่
[/quote]
ขอบคุณครับคุณอ๊อด สวนคุณเถียวหรือครับ ผมเดินทางผ่านอยู่ครับ เด๊๋ยวเสาร์อาทิตย์นี้ขอดูโปรแกรมซะหน่อยหากว่างจะแวะไปช็อปปิ้งซะหน่อย น่าจะได้หลายอย่างเลยถ้าไปสวนนี้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Ed
*

« ตอบ #664 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 08:13:57 AM »

หมู่ป่า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ลายแตงไทยด้วยอะ
กี่เดือนอะพี่ลายยังไม่หายเลยอะ
มาดูทีไรมีอะไรเพิ่มเติมตลอดเลยนะพี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
น่าจะยังไม่ถึง 2 เดือนนะครับ แต่เปรียวน่าดูสมกับเป็นหมูป่าจริงๆ ใครเห็นเป็นต้องชอบละครับ ชอบให้เกาครับตามหัวหรือข้างตัว ได้เกาเมื่อไหร่ยืนหลับล้มเผละไปลยครับ ตอนนี้สะสมครับอย่างละคู่สองคู่ เดี๋ยวไร่ผมก็จะกลายเป็นเรือโนอาร์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ส่วนหญ้าเดี๋ยวผมแวะไปรับเองที่แปดริ้วนะครับก่อนไปจะโทรบอกครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: eki
vinichadaou
seller
*

« ตอบ #665 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 09:11:50 AM »

ยิ้ม ยิ้ม     มาแอบดูลูกหมูน่ารักจังเลยค่ะ  ยิ้ม ยิ้ม  ระวังขโมยน่ะค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ทหารไทย ออมทรัพย์ หล่มสัก เลขที่ 358-2-45130-2 วิณิชาดา อู่ไทย
กรุงเทพ ออมทรัพย์ บิ๊กซีเพชรบูรณ์ เลขที่ 782-0-08025-2
 http://manowlomsak1.circlecamp.com
Ed
*

« ตอบ #666 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 10:13:34 AM »

ก็กลัวๆอยู่เหมือนกันครับคุณแมว ตอนนี้ก็ได้แต่เอาหลอดไฟไปติดให้แสงสว่างใกล้คอกหมู จากวันก่อนทีสายไฟหาย แต่ก็ต้องยอมเสี่ยงละครับ กิ่งชะอมเป็นงัยบ้างครับ พอจะรับได้ก่อนสิ้นเดือนบ้างม้ยครับ
vinichadaou
seller
*

« ตอบ #667 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 06:58:03 PM »

ก็กลัวๆอยู่เหมือนกันครับคุณแมว ตอนนี้ก็ได้แต่เอาหลอดไฟไปติดให้แสงสว่างใกล้คอกหมู จากวันก่อนทีสายไฟหาย แต่ก็ต้องยอมเสี่ยงละครับ กิ่งชะอมเป็นงัยบ้างครับ พอจะรับได้ก่อนสิ้นเดือนบ้างม้ยครับ

รอรากอยู่ค่ะคุณเอ็ด   ไว้ถ้าหากได้ก่อนสิ้นเดือนแมวแจ้งด่วนๆๆ  เลยค่ะ  ยิ้ม ยิ้ม  แมวส่ง PM วิธีปลูกมะนาวให้แล้วน่ะค่ะ
คุณเอ็ดน่าจะลองใช้ดินตามสูตร  ลงวงบ่อไว้ดูเล่นๆๆๆ   เพื่อความสวยงามสัก 4-5 วงน่ะค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  สู้ๆๆๆๆ  ค่ะ

ทหารไทย ออมทรัพย์ หล่มสัก เลขที่ 358-2-45130-2 วิณิชาดา อู่ไทย
กรุงเทพ ออมทรัพย์ บิ๊กซีเพชรบูรณ์ เลขที่ 782-0-08025-2
 http://manowlomsak1.circlecamp.com
aod323
*

« ตอบ #668 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 08:17:55 PM »

[/quote]
[/quote]
ขอบคุณครับคุณอ๊อด สวนคุณเถียวหรือครับ ผมเดินทางผ่านอยู่ครับ เด๊๋ยวเสาร์อาทิตย์นี้ขอดูโปรแกรมซะหน่อยหากว่างจะแวะไปช็อปปิ้งซะหน่อย น่าจะได้หลายอย่างเลยถ้าไปสวนนี้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
[/quote]

ได้มาแล้ว อัปเดทให้ชมบ้างเด้อพี่เอ็ด

อ๊อด หระรี.. ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Ed
*

« ตอบ #669 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 07:33:35 AM »

ขอบคุณมากครับคุณแมวสำหรับสูตรการปลูกมะนาว เดี๋ยวจะหาโอกาศลองทำดูครับ สำหรับชะอมยังงัยก็ส่งข่าวมาแล้วกันครับ
Ed
*

« ตอบ #670 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 07:37:49 AM »

แน่นอนครับคุณอ๊อด แล้วจะอัปรูปให้ชมครับ ตอนนี้ notebook คู่ยากผมเสีย เลยไม่ได้อัปรูปใหม่ๆของไร่ให้ได้ชมกัน รอหน่อยนะครับ
Mr.Ice
*

« ตอบ #671 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 09:47:12 AM »

มาแอบดูสวนครับ
หน้า: 1 ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 [42] 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 ... 142   ขึ้นบน
  พิมพ์