ข่าว
หน้า: 1 ... 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 [107] 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 ... 142   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไร่มะนาวหล่มสัก "ไร่วสวัตติ์" ปลูกมะนาว/ทำนา/เลี้ยงม้า/กับเกษตรกรมือใหม่  (อ่าน 259154 ครั้ง)
Ed
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1696 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 10:42:04 AM »

สวัสดีครับ คุณED
ขออนุญาตเรียนถามหน่อยครับ
   ปลูกยางใช้ โพลีเมอร์สารอุ้มน้ำ รองก้นหลุมด้วยหรือปล่าวครับ  ยิ้ม
           ด้วยความเคารพ
ไม่ได้ใช้ครับคุณ uncle hub ไม่ทราบว่าจำเป็นมากน้อยแค่ไหนครับ เนื่องจากไม่มีความรู้ด้านนี้ซะด้วย จำเป็นมั้ยครับ แล้วหาซื้อได้ที่ไหน ราคาเป็นยังงัยครับ ถามเป็นชุดเลย โกรธ

ของผมขุดหลุมเสร็จแล้ว ใช้ปุ๋ยรองก้นหลุมแล้วลงเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: yudhapol, chunkung

Ed
*

« ตอบ #1697 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 10:47:28 AM »

แวะมาทีไร ก็ชื่นใจทุกที  มีผลผลิตให้ดูตลอด เป็นแฮงจัยดีแต๋ ๆ   เจ๋ง เจ๋ง
ขอบคุณครับน้า Ed สำหรับเรื่องขุดสระ  อายจัง อายจัง
พี่จะขุดสระเมื่อไหร่ครับ คงต้องเร่งหน่อยแล้วล่ะครับ ฝนหน้ามาน้ำจะได้เต็มสระ
อ่อ ขุดแล้วอย่าลืมหญ้าแฝกน่ะครับของผมน้ำไหลลงสระเซาะในบางจุดซะขอบสระเสียหายเลยครับ เจ๋ง

Liked By: yudhapol
Ed
*

« ตอบ #1698 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 11:27:20 AM »

แวะมาเยี่ยมสวนพี่เอ็ดครับ  ยิงฟันยิ้ม
ฟังที่เล่าเรื่องคุณพ่อนี่บรรยากาศบ้านผมเหมือนกัน แต่บ้านผมจะอยู่บนเขาซ่ะเยอะ ต้นเรียนหลายคนโอบ
เรื่องความคิดต่างคนต่างใจครับ
ขนาดผมจะหาที่ทางต่างถิ่นนี่โดนค้านกันทั้งพ่อทั้งแม่ กว่าจะกล่อมได้ เริ่มจากพี่ชายพี่สาว แล้วก็พ่อ
ส่วนแม่ไม่เอาท่าเดียว ไกลบ้านอย่างนั้นอย่างนี้ เฮ้ออ... คงต้องหักคอเอา ฮ่าๆๆ
ต่อไปสวนคงร่มรื่นด้วยพันธุ์ไม้ต่างๆ แน่เลยครับ ยางลงไว้สักสี่ห้าสิบไร่นะครับ
ที่เหลือผสมผสาน ว่าแต่อยากเห็นเงาะ ทุเรียน มังคุด ไปโตที่โน่นจัง ลองลงไว้มั่งนะครับ อิๆ
ยินดีครับคุณเจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ใช่ครับความคิดในบางเรื่องอยู่ที่ความชอบของแต่ล่ะคน แต่ก็เข้าใจความหวังดีของท่านล่ะครับสำหรับพ่อแม่ เพราะท่านได้เห็นได้เจอมาเยอะ ผ่านความทุกข์ยากลำบากมาหลากหลายรูปแบบ ท่านนำประสบการณ์ชีวิตที่ท่านได้เจอะเจอมาประมวลผลจนตกผลึกแล้วก็นำมาถ่ายทอดให้ลูกเดินตาม เป็นนัยว่าไม่อยากให้ลำบากเหมือนท่านประมาณนั้น  ยิงฟันยิ้ม
พ่อผมก็บ่นอุบเหมือนกันตอนบอกว่าไปซื้อที่ๆเพชรบูรณ์ แต่ดีหน่อยเพราะราคาไม่แพงเหมือนแถวบ้าน แล้วเผอิญลุงและคนที่ท่านรู้จักก็ไปซื้อที่แถวอำเถอน้ำหนาว และพิษณุโลกหลายคน ท่านก็เลยไม่ค้าน ยิ่งตอนขึ้นมาดูที่ดินพร้อมอาผมแล้วก็ยิ่งมั่นใจว่ายางได้ผลแน่นอนก็เลยทางโล่ง ยางก็ตั้งใจไว้ไม่น่าจะต่ำกว่า 40 ไร่ครับตอนนี้ลง15 ไร่ก่อน ส่วนหากลงเพิ่มก็ต้องรื้อไม้สักอายุ 6 ปีออกให้หมดก็เสียดายเหมือนกันครับ ส่วนมังคุด เงาะ ทุเรียนและผลไม้อื่นๆ ตอนนี้ก็ลงไปบ้างแล้วครับเหลือรอดอยู่จำนวนหนึ่งแต่เดี๋ยวจะเอาไปลงเพิ่ม อยากเห็นต้นเงาะมีลูกเต็มต้น มีทุเรียนลูกห้อยต่องเต่งเต็มต้นเหมือนกันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: yudhapol, RJF, chunkung
UNCLE HUB
*

« ตอบ #1699 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 11:41:11 AM »

ปลูกยางใช้ โพลีเมอร์สารอุ้มน้ำ รองก้นหลุมด้วยหรือปล่าวครับ  ยิ้ม
ไม่ได้ใช้ครับคุณ uncle hub ไม่ทราบว่าจำเป็นมากน้อยแค่ไหนครับ เนื่องจากไม่มีความรู้ด้านนี้ซะด้วย จำเป็นมั้ยครับ แล้วหาซื้อได้ที่ไหน ราคาเป็นยังงัยครับ ถามเป็นชุดเลย โกรธ

ของผมขุดหลุมเสร็จแล้ว ใช้ปุ๋ยรองก้นหลุมแล้วลงเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ
คงไม่จำเป็น หากมีการรดน้ำในช่วงที่แล้ง ผมเองก็ไม่มีความรู้ด้านนี้ ลองซื้อมาทดลองใช้กับปลูกไม้ป่า ราคากก.ละ 380 บาท
ใช้ 1 กก. กับน้ำ 200 ลิตร รองก้นหลุมได้ประมาณ 200 หลุม(ผมปลูกไ้ม้ป่าที่เป็นเขาหัวโล้น ไม่มีเวลาไปรดน้ำหน้าแล้ง พบว่าแห้งตายบ้าง โดนไฟบ้าง เริ่มลองใช้ปีนี้ครับ)

Ed
*

« ตอบ #1700 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 09:01:00 AM »

สวัสดีครับ
คงไม่จำเป็น หากมีการรดน้ำในช่วงที่แล้ง ผมเองก็ไม่มีความรู้ด้านนี้ ลองซื้อมาทดลองใช้กับปลูกไม้ป่า ราคากก.ละ 380 บาท
ใช้ 1 กก. กับน้ำ 200 ลิตร รองก้นหลุมได้ประมาณ 200 หลุม(ผมปลูกไ้ม้ป่าที่เป็นเขาหัวโล้น ไม่มีเวลาไปรดน้ำหน้าแล้ง พบว่าแห้งตายบ้าง โดนไฟบ้าง เริ่มลองใช้ปีนี้ครับ)   

อ๋อ ครับ ขอบคุณครับ ได้ผลมั้ยครับ เผื่อจะได้นำไปทดลองใช้ดูบ้าง

yongMEN
สวนไผ่พรหมสินธิ์
*

เกษตรกรบ้านโคก

« ตอบ #1701 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 05:19:52 PM »

อะแฮม ยิงฟันยิ้ม

Ed
*

« ตอบ #1702 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 05:15:15 PM »

อะแฮม ยิงฟันยิ้ม
แอบมายืนกระแอม แล้วก็ไป หมายความว่ายังงัยครับเสี่ยเม่น! ยิงฟันยิ้ม
เดี๋ยวเคลียร์พื้นที่เสร็จแล้วจะขออุดหนุนพันธุ์ไผ่ซะหน่อย ยิงฟันยิ้ม

Liked By: yudhapol, chunkung
Ed
*

« ตอบ #1703 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 05:03:46 PM »

สองวันที่แล้ว ได้รับข่าวดีจากพี่ที่มาดูแลม้าที่ไร่ให้ ว่าเจ้าพรีเชียส แม่ม้าที่นำไปผสมกับพ่อม้าแอพพาลูซ่าตัวใหญ่ของคอกม้าพันธุ์ประเสริฐซึ่งตอนแรกคาดว่าแท้งไปแล้ววันนี้มีเค้าโครงว่ายังอยู่ เนื่องจากแม่ม้าเริ่มมีการเปลี่ยนแปลงค่อนข้างเยอะซึ่งลักษณะหลายอย่างช่วยให้ประเมินได้ว่าตั้งท้องแน่นอน หากเป็นจริงตอนนี้อายุท้องก็ประมาณ 3 เดือน คงได้เห็นลูกม้าตัวเล็กๆในเดือนมกราปีหน้า

vason
*

« ตอบ #1704 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 10:46:56 AM »

สรุปแล้วผักหวานป่าที่คุณเอ็ดใช้ต้นสักเป็นพี่เลี้ยงตอนนี้เหลือกี่ต้นคะ

Liked By: chunkung
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #1705 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 12:50:22 PM »

สองวันที่แล้ว ได้รับข่าวดีจากพี่ที่มาดูแลม้าที่ไร่ให้ ว่าเจ้าพรีเชียส แม่ม้าที่นำไปผสมกับพ่อม้าแอพพาลูซ่าตัวใหญ่ของคอกม้าพันธุ์ประเสริฐซึ่งตอนแรกคาดว่าแท้งไปแล้ววันนี้มีเค้าโครงว่ายังอยู่ เนื่องจากแม่ม้าเริ่มมีการเปลี่ยนแปลงค่อนข้างเยอะซึ่งลักษณะหลายอย่างช่วยให้ประเมินได้ว่าตั้งท้องแน่นอน หากเป็นจริงตอนนี้อายุท้องก็ประมาณ 3 เดือน คงได้เห็นลูกม้าตัวเล็กๆในเดือนมกราปีหน้า

ยินดีด้วยครับ.... อายจัง อายจัง

Liked By: natwara, Papa63, chunkung
Ed
*

« ตอบ #1706 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 04:39:37 PM »

สรุปแล้วผักหวานป่าที่คุณเอ็ดใช้ต้นสักเป็นพี่เลี้ยงตอนนี้เหลือกี่ต้นคะ
ผมเดินเช็คล่าสุดเมื่อเดือนที่แล้ว ที่เห็นมีแตกใบอ่อนและต้นโตขึ้น เหลือประมาณ 10 กว่าต้นครับ แต่มีผู้รู้บอกว่าให้รอดูหลังฝนลงอีกรอบเพราะว่าต้นที่ตายไปอาจฟื้นขึ้นมาได้อีกครับ ส่วนการปลูกผักหวานป่าของผมเป็นเป็นการปลูกแล้วปล่อยตามยถากรรมก็ว่าได้เนื่องจากไม่มีคนดูแลเลยครับ คนงานๆล้นมือทำไม่ทัน จริงๆครับ หากดูแลเขาสักหน่อยหาร่มหรือซุ้มกันแดดให้เขา ให้น้ำ ให้ปุ๋ย น่าจะรอดมากกว่านี้ครับ

Liked By: vason, chunkung
Ed
*

« ตอบ #1707 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 04:41:49 PM »

ยินดีด้วยครับ.... อายจัง อายจัง
ขอบคุณครับพี่กอเหรี่ยง ขึ้นไร่มั้ยครับวันเสาร์ที่จะถึงนี้

Liked By: chunkung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2012, 12:29:31 PM โดย Ed » บันทึกการเข้า
Ed
*

« ตอบ #1708 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 01:01:20 PM »

ฤดูกาลมะนาวแพงก็ผ่านไปพร้อมกับหน้าร้อน หลังจากฝนโปรยปรายซะชุ่มช่ำไปทั่ว ชาวไร่ชาวนาชาวสวนก็เริ่มเตรียมพื้นที่เพาะปลูกกันอีกครั้ง มะนาวผมตอนนี้ประมาณ 75% เติบโตแข็งแรง ตอนนี้ก็เตรียมบำรุงให้ปุ๋ยบำรุงต้น กิ่ง พร้อมตกแต่งโครงสร้างลำต้นให้โปร่ง บางกิ่งที่แข็งแรก็จัดการตอนซะ กิ่งไหนที่โครงสร้างดูไม่สวยก็ตัดแต่งทิ้ง ตอนนี้ได้กิ่งตอนใหญ่ๆสวยๆเป็นร้อยกิ่ง บางส่วนนำไปปลูกซ่อมและปลูกเสริมในพื้นที่ใกล้เคียง บางส่วนก็เตรียมไว้ขายเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ในราคาถูกๆ

แถมมีเพื่อนหลายคนถามซื้อกิ่งชำกัน ตอนนี้ก็เลยต้องเพิ่มจำนวนการตอนกิ่งมากขึ้น มะนาวผมจะเน้นพิจิตร1 ซึ่งจะง่ายในการดูแลไม่มีโรคแครงเกอร์มารบกวน แป้นรำไพเริ่มทะยอยเอาออกเนื่องจากปวดหัวกะการควบคุมโรคแครงเกอร์ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2012, 01:03:04 PM โดย Ed » บันทึกการเข้า
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #1709 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 08:46:08 AM »

[/quote]
ขอบคุณครับพี่กอเหรี่ยง ขึ้นไร่มั้ยครับวันเสาร์ที่จะถึงนี้
[/quote]

เสาร์ที่ 9 ไปครับ.
เห็นทีต้องไปเล็งๆ พันธ์มะนาวราคาถูก ไว้ สัก 2 ต้น เอาที่เท่าทุนก่อน...ตามประสาเดินทีละกว้า ปลูกทีละหลายต้น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คราวนี้ขอไปวางผังสวนใหม่ ไปคุยปรึกษากับ อ.ยักษ์แล้ว ท่านกรุณาว่าจะช่วยดูให้ มีเครือข่ายเพชรบูรณ์ด้วย 
ขอปรับที่ทำนาก่อน ไว้พอเป็นทุ่ง แล้วจะขอแวะไปเยี่ยมชมสวนอีกครับ  คราวนี้เดิน 2 ขาแล้ว และก็ไม่ขับรถมะหลงแล้วแน่นอนครั้งก่อน  ขากลับเข้าทุ่งไปอีกทางกว่าจะกลับลำได้ก็วิ่งไปเกือบ 5 โล  ลังเล ลังเล  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Ed
chonlada
จริงใจเป็นมิตร
*

« ตอบ #1710 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 09:11:17 AM »

สวัสดีค่ะแวะมาชมกระทู้ค่ะสวนมะนาวอยู่แถวหล่มสักเหรอคะเคยผ่านไปแถวนั้นค่ะจากน้ำหนาวไปพิษโลกค่ะ

Liked By: Ed
noon9999
*

« ตอบ #1711 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 04:24:26 PM »

[/quote]

เสาร์ที่ 9 ไปครับ.
เห็นทีต้องไปเล็งๆ พันธ์มะนาวราคาถูก ไว้ สัก 2 ต้น เอาที่เท่าทุนก่อน...ตามประสาเดินทีละกว้า ปลูกทีละหลายต้น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คราวนี้ขอไปวางผังสวนใหม่ ไปคุยปรึกษากับ อ.ยักษ์แล้ว ท่านกรุณาว่าจะช่วยดูให้ มีเครือข่ายเพชรบูรณ์ด้วย 
ขอปรับที่ทำนาก่อน ไว้พอเป็นทุ่ง แล้วจะขอแวะไปเยี่ยมชมสวนอีกครับ  คราวนี้เดิน 2 ขาแล้ว และก็ไม่ขับรถมะหลงแล้วแน่นอนครั้งก่อน  ขากลับเข้าทุ่งไปอีกทางกว่าจะกลับลำได้ก็วิ่งไปเกือบ 5 โล  ลังเล ลังเล  ยิงฟันยิ้ม

[/quote]
หลง5กิโลเป็นประสบการณ์ก็ยังคุ้มครับ ผมมาเพชรบูรณ์แรกๆมองข้างทางคล้ายๆกันหมด
วันนั่นจะวิ่งจากเพชรบูรณ์กลับกทม. ผ่านหนองไผ่แวะเข้าตลาดฝั่งขวา ตอนออกลืมกลับรถ
กว่าจะรู้ว่าวิ่งผิดก็ไปถึงสามแยกวังชมพูย้อนไปประมาณ40โล เลยเพิ่งจำได้ ยิงฟันยิ้ม
จริงๆมีเบลอกว่านั้นอีก ตอนวิ่งรอบแรกเห็นตึกสีส้มอยู่หลังนึงสะดุดตาดี ไอ้ตอนวิ่งผิดย้อนกลับก็เห็นอีก ดันคุยกันกับเมียว่า สงสัยหลังนี้จะเป็นญาติกับหลังที่เห็นก่อนหน้า สีเหมือนกัน
ไม่เอ๊ะใจเลยยยยยย ว่าหลังเดียวกัน โกรธ
หน้า: 1 ... 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 [107] 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 ... 142   ขึ้นบน
  พิมพ์