หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นกกินปลา เราจะเอายังไงกับมันดี  (อ่าน 14501 ครั้ง)
chiaw
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 04:22:53 PM »

ใช้ หมากกะโล่ง ที่ผูกคอควาย  มาห้อย  หลายๆอัน พอนกลง  ก็ เขย่า ซะ  น่าจะได้   
ไม่งั้นก็เครื่องบินบังคับไล่เลยครับ   โกรธ

ปี..มะโว้
มองผ่าน canon 40d
*

ความอยากได้ หารด้วยความพอดี = ความพอเพียง

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:33:03 AM »

ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมเสนอวิธีนะครับ ยิ้มเท่ห์

จะทดลองดู ในวิธีที่พอจะทำได้ครับ

ยิ้ม

...ความอยากได้ หารด้วยความพอดี  = ความพอเพียง...
Artit2018
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 06:37:08 PM »

ผมใช้วิธี เอาขวดเบียร์ผูกห้อยกับต้นไม้ และนำหัวน๊อตเบอร์21 ผูกห้อย ด้านล่างหัวน๊อตจะผูกติดกับแผ่นฟิวเจอร์ มีสีเหลืองกับสีส้ม เลือกสีฉูดฉาดเวลาโดนลมฟิวเจอร์จะพลิ้วไหวทำให้หัวน๊อตขยับไปโดนขวดเบียร์ ได้ผลดีกับพวกนกพิราบ หายเรียบซึ่งปกตินกพิราบจะชอบมากินน้ำในบ่อปลามาก แต่นกกระยางบางตัวมันไม่ กลัว ที่เห็นยังมีดื้ออยู่ 2 ตัวมาเกาะให้รำคาญใจ ผมเลยใช้มือถือเก่า ที่ไม่ใช้แล้ว มาตั้งเวลาปลุกห่างกัน 1 ชั่วโมง แล้วเลือกเสียงเรียกเข้าดังๆ ใส่ซิมซักหน่อยไว้โทรเป็นระยะทุก 30 นาที และถ้ามือถือคุณอัดเสียงได้ก็ อัดเสียงของคุณเข้าไปตะโกนอัดดังๆเลย ไว้ตั้งเป็นเสียงปลุก. เพราะเสียงที่นกกลัวมากที่สุดก็เสียงคนนี่ละครับ ถ้าเราทำให้มันรู้สึกว่ามีคนอยู่ มันจะไม่มา เอามือถือใส่ถุงเจาะรูไปวางไว้บริเวณที่นกชอบเกาะ  สรุปตอนนี้นกหายเรียบ อยากมีอีกซัก 5 เครื่องจะเอาให้รอบบ่อเลย ผมมีแค่สองเครื่องตั้งเวลารวมทั้งสองเครื่องได้ 8 ชั่วโมง คือช่วงผมไปทำงานนะครับ ช่วงมืดผมก็เอามือถือมาตั้งใหม่กันพวกนกกินปลากลางคืนอีกทาง ถ้าทำขนาดนี้ยังไม่กลัวก็คงต้องปืนยาวติดกล้องส่องฆ่ามันเลย
ปล.ระวังช่วงฝนตกฟ้าผ่า

Liked By: Ekachaiyan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2017, 06:40:55 PM โดย Artit2018 » บันทึกการเข้า
ปี..มะโว้
มองผ่าน canon 40d
*

ความอยากได้ หารด้วยความพอดี = ความพอเพียง

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 07:15:55 AM »

ขอบคุณพี่ๆน้องๆที่ช่วยแนะนำนะครับ  ไม่ได้เข้ามาอ่านนานเลย

ผมยังเลี้ยงปลาเลี้ยงกุ้งขาวตามเติมนะครับ ค่อยๆเดินกันไป  และปัญหาเรื่องนกกินปลานี้ จาก เวลาที่ผ่านมาได้ลองหาวิธีและหาสาเหตุ อยู่หลายรอบ  แอบไปลองทำหลายวิธี   คิดว่าเจอวิธีที่ได้ผลดีที่สุดคือ...   การรบกวนมัน

-ถ้าเราเพาะลูกปลาเองได้ คือลูกปลาเกิดเอง จำนวนมาก  ปล่อยให้นกกินบ้างก้อไม่เป็นไร แต่ผมจะปล่อยเมื่อปลาตัวขนาดสัก 3นิ้วไปแล้ว นกกินได้ยากขึ้น

- การรบกวน  นก  ผมทำ 2วิธี  ได้ผลดีมาก  ต้นทุนต่ำมาก 
  1. พยายาม ไล่ด้วยวิธีไหนก้อได้ หนังสติกหรืออะไรก้อได้ทุกครั้งที่เจอ   นกมันเรียนรู้ครับ มันจำได้
  2. ใช้เชือก ขึงโยงไป  บนผิวน้ำ  สูงสัก 3-4 ม. ไม่ต้องผูกอะไรทั้งนั้น  ยิ่งตึงยิ่งดี  ขึงไม่ต้องถี่  ไม่ต้องชิดกัน  กะประมาณว่าว่า เวลานกมันบิน landing ลงบ่อแล้ว ปีกมันชนเชือก  คือเรา รบกวนการบินมันนั้นแหละ  บ่อนีงผมใช้เชือกแค่ 2 ม้วนเอง ราคาม้วนล่ะ 70 บาท    วิธีนี้ได้ผลดีเยี่ยมครับ 

ผมทดลองมาพักนึงแล้ว  วิธีที่ 2 นี้ผ่าน  ครับ

...ความอยากได้ หารด้วยความพอดี  = ความพอเพียง...
Moorish
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 07:56:49 AM »

ปักเสาปูน ใช้เชือกเอ็นขึง หายเกลี้ยง บ่อสิบไร่ ไม่ถึงหมื่นหรอกคับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์