หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นกกินปลา เราจะเอายังไงกับมันดี  (อ่าน 12594 ครั้ง)
ปี..มะโว้
มองผ่าน canon 40d
เกษตรกรมือใหม่
*

ความอยากได้ หารด้วยความพอดี = ความพอเพียง

« เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 02:04:03 PM »

ขอคำแนะนำครับ เนื่องจากตอนนี้โดนรบกวนเหลือเกิน   พอจะมีวิธีไหนบ้าง ที่จะไล่มันไปไกลๆ  ใครเคยลองวิธีไหนแล้วได้ผลแนะนำสักหน่อยนะครับ ยิ้ม

ตอนนี้ปลากำลังตัวพอดีคำ(ปลาสลิด) ล่ะมั้ง(เท่าปลากระดี่) มันถึงได้จ้องหันหน้ามาบ่อผมอย่างเดียว(บ่อข้างๆปลาตัวโตกว่า) มันไม่ค่อยจะลง

บ่อกว้าง 10 ไร่กว่า หญ้าเยอะครับ  อริ ของผมเป็นพวก กาน้ำ กระยางกรอก  เป็ดผี และอีก 2 เป็ดไม่รู้เป็ดอะไรตัวขาวๆ   ผมติดใจกับพวกปากยาวๆ มากกว่าคือเจ้า  กาน้ำ กับ กระยาง   โกรธ

ตอนนี้ก้อเอาตาข่ายขึงกันไว้ บางมุม  บางมุมเป็นเบ็ดลอยฟ้า  ติดเหมือนกันครับ (แต่ผมก้อปล่อยมันไปหวังว่ามันคงเข็ด)

แต่จำนวนนกที่ลงมันไม่ลดลงเลย ปลาที่ลงก้อมีจำนวนตายตัว ถ้าเจอแบบนี้มันคงลดลงทุกวัน แล้วมันจะเหลือกี่ตัว....

ขอวิธีเด็ดๆ  สักหน่อยครับ  ( หรือจะ .22 ดี) ยิ้ม

ปล. ยังมีตะกวดไซค์ 20โล อีกมากมายรออยู่อีก.....เซ็ง เป็ด.. โกรธ

...ความอยากได้ หารด้วยความพอดี  = ความพอเพียง...

meethai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 03:03:29 PM »

๑.หนังกะติ๊ก
๒.ปืนอัดลม
๓.ยี่สิบสอง สำหรับตะกวด เล็งเฉพาะส่วนหางนะครับสงสารมัน
ปี..มะโว้
*

ความอยากได้ หารด้วยความพอดี = ความพอเพียง

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 03:44:10 PM »

๑.หนังกะติ๊ก  ใช้อยู่ครับ
๒.ปืนอัดลม  อันนี้ไม่มี
๓.ยี่สิบสอง สำหรับตะกวด เล็งเฉพาะส่วนหางนะครับสงสารมัน     อันนี้ยังไม่ได้นำไปใช้ครับ

ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำ ยิ้ม

เนี้ยครับ ประมาณนี้

แต่สงสัยนิดนึง  ยิ้มเท่ห์ .22  ทำไมต้องหางด้วยล่ะครับ  ไม่ใช่จุดสำศัญ ....  ผมกะจะเเจกหัวรู  เด็ดขาดดี ...(หรือผมคิดผิด) เจ๋ง

...ความอยากได้ หารด้วยความพอดี  = ความพอเพียง...
ไตรโคเดอร์ม่า ม.เกษตร
เกษตรพอเพียงฟื้นชีวิต
Moderator
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 05:22:35 PM »

อืม เจอเยอะขนาดนี้ ใครๆคงขยาดเหมือนกันนะครับเนี๊ยะ ตกใจ ตกใจ

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"
pp_79
Moderator
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 05:33:49 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม กาน้ำมาเป็นฝูงขนาดนี้ มีเท่าไหร่...หมดแน่นอนครับ โกรธ คงต้องเฝ้า และ ยี่สิบสองแล้วหละครับ หรือแบบใจบุญหน่อยก็ประทัดครับ แต่ต้องระวังด้วยครับ ทุกวิธี เดี๋ยวเขาก็ชินครับ ยกเว้นยี่สิบสอง...
 ส่วนการเล็งที่หาง คงพอให้เจ็บๆ แล้วไม่กล้ามาอีกนะครับ...แต่บ่อขนาด 10 ไร่ มีหงังเดินไร่ฝั่งนี้ ไปลงอีกฝั่งแน่เลย  ยิงฟันยิ้ม
ผมเคยเห็นเขาเลี้ยงแบบลงทุนมากคือซื้อตาข่ายตาถี่ประมาณ 4 หุน คลุมทั้งบ่อเลยครับ ห่างขอบตลิ่งประมาณ 1 เมตร และเดินสำรวจทุกวันไม่ให้มีรูขาด ก็สามารถป้องกันได้ครับ หากคลุมไม่มิดชิด นกจะลงที่ขอบบ่อ แล้วเดินลงบ่อไปครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
ปี..มะโว้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 06:09:33 PM »

ภาพที่เห็นนั้นเป็นส่วนนึงเท่านั้นครับ  มีอย่างนี้ประมาณ 3-4 ฝูง  และกระยางกรอก อีกต่างหากครับ

ตอนนี้ ผมใช้เบ็ดลอยฟ้า  ได้ผลดีเหมือนกัน  ผมทำไว้หลายมุมของบ่อ  แต่ตอนนี้ดูเหมือนมันจะเริ่มฉลาด รู้  แล้วล่ะครับ ...มันหลีกเลี่ยงได้เก่งขึ้น  ผมต้องไปทำ เบ็ดลอยฟ้าเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ก้อยังหวังว่าจะให้ลูกปลาผ่านพ้นไปสัก 4-5 เดือนน่าจะสบายใจขึ้นครับ

ก้อยังมีเจ้านกตัวอื่น แปลกๆสวยๆ อยู่ในบ่อนะครับ  แต่เป็นส่วนน้อย คงไม่หนักหนา เท่ากับ กาน้ำ กับ กระยางกรอก 

meethai
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 07:46:27 PM »

ที่เล็งเฉพาะส่วนหางก็เพราะสงสารกลัวมันจะเด็ดสะมิเร่ครับ แต่ผมว่าตัดเจ้าต้นไม้นั่นเสียเลยดีกว่านะครับนกมันจะได้ไม่มีที่เกาะ
ปี..มะโว้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 09:13:21 PM »

ที่เล็งเฉพาะส่วนหางก็เพราะสงสารกลัวมันจะเด็ดสะมิเร่ครับ แต่ผมว่าตัดเจ้าต้นไม้นั่นเสียเลยดีกว่านะครับนกมันจะได้ไม่มีที่เกาะ

ตัดต้นไม้ทิ้งซะ    เป็นความคิดที่ดีครับ  อิอิ

papolak
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 10:21:04 PM »

แบบสถานเบา คือหนังสติ๊ก ยิงเมื่อเห็นตัว ยิงบ่อยๆ โดนไม่โดนช่างมัน เมื่อมันรู้สึกไม่ปลอดภัย มันจะค่อยๆหายไปเอง ผมเคยเจอปัญหานี้มาก่อนใช้วิธีนี้ได้ผล ย้ำต้องยิงมันบ่อยๆ  ใช้ตาข่าย ก็ได้ผลดีแต่เปลือง อีกอย่างใช้เทปที่อยู่ในเทปคาสเซ็ทขึงไปมา ก็ได้ผลระยะหนึ่ง แต่กันพวกนกยาง นกแขวกไม่ค่อยได้ผล
goldenkoi
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 11:37:58 PM »

1. ใช้เชื่อกในล่อนสีแดงขนาด 1 มิล ขึงบนบ่อให้แต่ละเส้นมีระยะห่างกัน ประ 15-20 ซม. ขึงจนเต็มบ่อ
2. ใช้ริบบิ้นที่ผูกกล่องของขวัญ ขนาดกว้าง 1 นิ้ว ขึง สัก 4-5 เส้น ถ้าบ่อใหญ่ก็เพิ่มจำนวนมากขึ้น

Liked By: Ekachaiyan
ico
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 08:59:30 AM »

เอาแบบเด็ดขาดสูญพันธุ์เลยก็ไข้หวัดนกล่ะครับ รับประกันหมดทั้งฝูงแน่นอน
เอาประทัดจุดให้ตกใจบ่อยๆ มันจะหนีไปเองล่ะครับ
samlee
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 08:55:31 PM »

บ่อขนาด 10 ไร่ ถ้าขึงเชือกหรือขึงอวน คงหลายหมื่น จุดประทัดไล่อย่างที่กระทู้ข้างบนแนะนำนั่นแหละครับ ถ้าจุดประทัดแล้วยังไม่กลัว ก็ต้องจุด 22 ครับ ไม่กลัวให้รู้ไป แต่ถ้าสงสารก็ปล่อยให้กินปลาต่อไปครับ
twinx
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 08:59:58 PM »

ประกาศเป็นเขต ห้ามบินครับ ถ้าฝ่าฝืนก็จะถูกตอบโต้ด้วยปืนต่อสู้อากาศยาน
(ยิงขู่ด้วยหนังกะติ๊ก ถ้าไม่ฟังก็ต้องปืนแก๊ปครับ)
papolak
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 12:01:04 AM »

ประกาศเป็นเขต ห้ามบินครับ ถ้าฝ่าฝืนก็จะถูกตอบโต้ด้วยปืนต่อสู้อากาศยาน
(ยิงขู่ด้วยหนังกะติ๊ก ถ้าไม่ฟังก็ต้องปืนแก๊ปครับ)
  อันนี้ต้องให้สหประชาชาติลงมติก่อนครับ
อีส นครพนม ณ.ท่าอุเทน
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 08:55:11 PM »

บ่อขนาด 10 ไร่ ถ้าขึงเชือกหรือขึงอวน คงหลายหมื่น จุดประทัดไล่อย่างที่กระทู้ข้างบนแนะนำนั่นแหละครับ ถ้าจุดประทัดแล้วยังไม่กลัว ก็ต้องจุด 22 ครับ ไม่กลัวให้รู้ไป แต่ถ้าสงสารก็ปล่อยให้กินปลาต่อไปครับ

ของผมเลี้ยงในกระชังมากินทุกวันขนาดใช้ตาข่ายก็แล้วมันยังมุดไปกินได้......เลยต้องผึ้ง
ปืนลมหัวร่มติดกล้องนัดละตัวแล้วเอาไปขายส่งตัวละ20บาทถึงปาบก็จำเป็น ไม่งั้นหมดตัว ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

Liked By: Ekachaiyan
meethai
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:31:27 AM »

ของผมเลี้ยงในกระชังมากินทุกวันขนาดใช้ตาข่ายก็แล้วมันยังมุดไปกินได้......เลยต้องผึ้ง
ปืนลมหัวร่มติดกล้องนัดละตัวแล้วเอาไปขายส่งตัวละ20บาทถึงปาบก็จำเป็น ไม่งั้นหมดตัว ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ปืนลมหัวร่ม เป็นจังได๋เหน่
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์