ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การขอไฟฟ้าเข้าที่ทำการเกษตร  (อ่าน 9091 ครั้ง)
jack27
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 12:40:33 AM »

สวัสดีคับสมาชิกทุกท่าน กระผมอยากขอความรู้จากสมาชิกทุกท่านเรื่องการขอไฟฟ้าเข้าที่นาคับเพื่อทำการเกษตร คือที่นาอยู่ห่างจากที่สาธารณะ  ประมาณ 500-600 เมตร
        อยากจะถามคือ
        1. จะขอต่อไฟฟ้าจากที่สาธารณะได้ไหมคับและจะขอติดตั้งหม้อแปลงเองจะได้ไหมคับ
        2. ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรคับ
        3. จะติดต่อดำเนินเรื่องที่ไหนคับ

james123486
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 01:07:36 AM »

บ้านผมวันนี้ก็ยังขอใช้ไฟเกษตรอยู่ครับ แต่ขอมาหลายปีแล้วตอนนั้นสองพันกว่าบาทครับ คือเราต้องไปขอที่การไฟฟ้าที่เราอยู่น่ะครับ ต้องดูด้วยน่ะครับว่ามีไฟแรงดันต่ำผ่านตรงที่เราจะขอหรือไม่ ถ้ามีก้อทำเรื่องขอไว้ เขาจะบอกว่าให้เราเตรียมอะไรบ้าง เช่นว่าสายเราต้องใช้ขนาดใหนอย่างต่ำเบอร์อะไร ตั้งเสารอไว้โดยที่เสาเราต้องมีกล่องคัตเอาท์ ฟิาส์ เขาจะบอกไว้หมดให้เราตั้งรอไว้ แล้วเขาจะมาตรวจ ถ้าไม่ตรงสเปคที่เขากำหนด เขาก็จะให้เราแก้ไขก่อนให้ถูกต้อง ถ้าเขาเช็คแล้วว่าผ่าน เขาก็จะให้เราไปชำระเงิน ก็แล้วแต่ว่าเราขอไฟเท่าไหร่ล่ะครับ ขอมากก็สูงหน่อย ตอนนั้นผมใช้ 5 แอมป์เสียไปสองพันกว่าบาทครับ ยังไงลองไปสอบถามได้ที่ไฟฟ้าที่คุณอยู่น่าจะได้ข้อมูลที่ต้องล่ะครับ..
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 04:48:53 AM »

การขอไฟฟ้าเพื่อการเกษตร  ขอได้ที่ที่ทำการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคในเขตที่ท่านต้องการใช้ไฟฟ้า
          มิเตอร์จะมี 2 ขนาด คือ 5 แอมป์  และ 15 แอมป์
          เงื่อนไขก่อนจะไปยื่นคำร้องคือในที่ของเราจะต้องมีแผงควบคุมที่ปลอดภัย และมีหลังคาคลุมเพื่อกันฝนให้เรียบร้อย
          แล้วเดินสายเมนไปยังเสาของการไฟฟ้าต้นที่ใกล้ที่สุดโดยขนาดสายเมน  เสาที่ปักพาดสาย  และการยึดโยงสายต้องเรียบร้อย และปลอดภัย  ต้องยึดกับลูกถ้วยและแร็คดึงสายไฟให้เรียบร้อย  แล้วปลายสายต้องดึงกับเสาของการไฟฟ้าด้วยแร็คและลูกถ้วยให้เรียบร้อย ทิ้งปลายสายสูงจากพื้นดินประมาณ 1.5-2.0 เมตร
          เมื่อเรียบร้อยแล้วก็ไปยื่นคำร้องขอใช้ไฟฟ้าเพื่อการเกษตร  หลักฐานใช้สำเนาทะเบียนบ้าน และสำเนาบัตรประชาชน  1 ชุด
          การไฟฟ้าจะนัดให้ไปชำระเงิน (ผมขอมิเตอร์ 15 แอมป์  จ่ายเงินไป 6,661.75 บาท)  แล้วมาติดตั้งมิเตอร์ให้ภายใน 3 วันทำการหลังจากชำระเงินครับ
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 04:50:25 AM »

ที่คุณห่างจากที่สาธารณะหรือเสาไฟฟ้า 500 เมตรเลยเหรอ งานช้างครับ ไฟเกษตรน่ะขอไม่แพงครับแต่เ้จ้าค่าขอขยายพื้นที่นี่ล่ะ น่ากลัวมากๆ ครับ ของผม ขอขยายเขตแค่ 40 เมตร ล่อไป 11900 เหอะๆๆ อย่างคุณ 500 เมตร ถ้าขอล่ะก็หลายแสนครับบบ เฉพาะค่าเสา + สาย
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 01:37:39 PM »

ที่คุณห่างจากที่สาธารณะหรือเสาไฟฟ้า 500 เมตรเลยเหรอ งานช้างครับ ไฟเกษตรน่ะขอไม่แพงครับแต่เ้จ้าค่าขอขยายพื้นที่นี่ล่ะ น่ากลัวมากๆ ครับ ของผม ขอขยายเขตแค่ 40 เมตร ล่อไป 11900 เหอะๆๆ อย่างคุณ 500 เมตร ถ้าขอล่ะก็หลายแสนครับบบ เฉพาะค่าเสา + สาย

ค่าใช้จ่ายไม่ดุเดือดขนาดนั้นหรอกครับ.....
          ของผมก็ห่างจากเสาของการไฟฟ้า 300 กว่าเมตร.....ปักเสาใช้เสาไฟฟ้าคอนกรีตหน้า 4 นิ้ว ยาว 4 เมตร (ซื้อที่ร้านหล่อเสาทั่วไปราคาต้นละ 450 บาท) จำนวน  14  ต้น ชุดแร็คยึดสายกับเสาคอนกรีต  15 ชุด ชุดละ 160 บาท  แผงควบคุมไฟซื้ออุปกรณ์มาต่อเองใช้เงินไป  3,000 กว่าบาท (เมน 100 แอมป์  แยกออกย่อย 60 แอมป์อีก 4 ชุด) โดยใช้เป็นคัทเอ้าท์โยกธรรมดา
           สายเมนอลูมิเนียม  35 ตารางมิลลิเมตร  ซื้อของใช้แล้วที่ถอดออกจากนากุ้ง(เขาเปลี่ยนเมนใหม่เป็นขนาดใหญ่ขึ้น).....ได้มาราคาถูกมาก.....
          ถ้าไปขอเป็นขยายเขตจ่ายไฟฟ้า....ก็อ่วมนะซีครับ....ถึงให้เราลากสายเมนของเราไปให้ถึงเสาของการไฟฟ้าไงล่ะครับ.....เจรจาขอพาดสายผ่านที่คนอื่นไปหาระยะทางให้ใช้สายสั้นที่สุดนะครับ....

tatee
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 02:05:39 PM »

ขอถามเพิ่มหน่อยครับราคาต่อหน่วยเท่ากับไฟที่ขอปรกติหรือเปล่าครับ
kaoplu
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 02:19:51 PM »

ขอถามเพิ่มหน่อยครับราคาต่อหน่วยเท่ากับไฟที่ขอปรกติหรือเปล่าครับ

แพงกว่าครับ รู้สึกว่า 4.3 บาทต่อหน่วยเหมาจ่ายราคาเดียว หากไฟบ้านจะเพิ่มตามหน่วยการใช้
ไม่มีค่าใช้รายเดือน 5 แอมป์ไม่แน่ใจแต่ไม่น่าเกิน 5 บ. 15 แอมป์ 40 บาทต่อเดือน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2011, 02:33:41 PM โดย kaoplu » บันทึกการเข้า
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 02:28:45 PM »

การขอไฟฟ้าเกษตร
เจตนาของรัฐบาลต้องการให้มีไฟฟ้าใช้ในแปลงเกษตรเพื่อสร้างงาน เพิ่มรายได้ ลดต้นทุนให้เกษตรกรครับไม่ใช่ไฟสำหรับบ้านพักอาศัย
1. ต้องมีเอกสารสิทธิ์ที่ดิน ถ้าเช่าก็ต้องได้รับความเห็นชอบจากเจ้าของที่ดิน
2. มีการรวมตัวกันของเกษตรกร อย่างน้อย 10 ราย สมาชิกควรจะมีที่ดินอยู่ไกล้ ๆ กัน จะได้ไม่ต้องเดินสายไฟไกล
3. มีแหล่งน้ำหรือปัจจัยพื้นฐานที่สามารถทำการเกษตรได้ ตามที่แสดงเจตนาว่าจะทำการเกษตรอะไร
4. ไปขอรับแบบฟอร์มที่การไฟฟ้าอำเภอ แล้วก็รวบรวมเอกสาร ตามที่เขากำหนด
รัฐบาลจัดงบประมาณสนับสนุนฟรีประมาณ โครงการละ 4-5แสนบาท  คิดเป็นรายหัวไม่เกิน 45,000บาทครับ ถ้าไกลลงทุนสูง เกินงบก็จะตกเงื่อนไข ห
การดำเนินงาน ก็ให้คนที่คล่องตัวที่สุดนั่นแหละครับดำเนินการ เพราะต้องร่างหนังสือ กรอกแบบฟอร์ม รวบรวมเอกสาร สาระพัด ถ้าเกี่ยงกันคงจะกินเวลาหลายเดือน

ขอปีนี้ อย่างน้อยก็ต้องรออนุมัติปีหน้าครับ

Liked By: ครูนูญ
goldenkoi
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 07:40:04 PM »

บอกเทคนิคให้ ไปเจริญสัมพันธ์ไมตรี คุยกับบ้านที่อยู่ไกล้เสาไฟว่า ขอปักเสาไฟเกษตรสัก 1 ต้น ติดตั้งคัทเอาท์ ที่เสาของเราแล้ว ดึงสายเมนไปที่เสาที่จะติดตึั้งมิเตอร์ ของการไฟฟ้า หลังจากนั้นก็ไปดำเนินการขอไฟเกษตรที่การไฟฟ้า
Nuntawit
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 08:35:20 PM »

ของผม500เมตร เดินเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เริ่มต้นจากการขุดหลุมปักเสาไป17ต้น(30เมตร/ต้น) เสาใช่ไม่ไผ่ตง(ทำเองไม่คิดต้นทุน) สายไฟ16SQ.MM. ไปกลับ1000เมตร(9000บาท) ค่ามิเตอร์ 1200(ไม่เกินนี้ ให้น้องไปจ่ายให้เลยยกเงินทอนให้ไป) ค่าแผงไฟและลูกถ้วยและแร็คดึงสายไฟ(สะพานไฟ คัทเอาท์ สวิทช์ ) รวม700บาท หลังจากจ่ายเงิน3วันก็ได้ใช้ไฟแล้วครับ ผมว่าหากไม่ทำฟาร์มขนาดใหญ่ก็ไม่จำเป็นต้องติดตั้งหม้อแปลงเองนะครับ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ3-4แสนเลยละ

74/1 ม.9 ต.พลายวาส อ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี 84160
โทร.0899896842   j_nuntawit1977@hotmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8071
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33299.0
jack27
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 09:00:38 PM »

กระผมก็ขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านสำหรับความรู้และคำแนะนำในการตอบกระทู้คับมีคำแนะนำก็ตอบกระทู้มาได้นะคับขอบคุณคับ
gozira
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:45:50 PM »

กำลังจะดำเนินการขอขยายเขตอยู่เหมือนกันครับ เคยไปถามเจ้าหน้าที่ เค้าบอกว่า ต้นละ7000 ระยะห่างระหว่างต้นประมาณ 40 เมตร ทางเข้าที่ดินของผมห่างถนน 200เมตร ก็ใช้ประมาณ 6 ต้น 42000บาท แต่ถ้าทำเอง ปักเสาออกไปเอง ผมก็ยังไม่รู้เหมือนกันว่าใช้งบเท่าไร ใครรู้ช่วยแนะนำ และคำนวณให้ทีนะครับ หม้อ 15(45) แอมป์ สายไฟใช้เป็นอลูมิเนียม เสาใช้ขนาดไหน กี่ต้น ระยะห่างระหว่างต้น และค่าแรง รบกวนด้วยครับ ถ้าเกิดราคาไม่ต่างกันมาก จะได้ขอขยายเขตแทน จะได้สะดวกหน่อย ขอบคุณครับ
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:59:02 PM »

ที่สวนไปทำสวนยางปีนี้ย่างเข้าปีที่ 4แล้ว ล่าสุดไปไปถามหัวหน้าไฟฟ้าอำเภอเลยว่า สวนห่างเสาไฟ1.7กม มีวี่แวจะได้ไฟมั่งใหมคะไฟเกษตรหรืออะไรก็ได้เพราะวิ่งทาง อบต ก็เหนื่อยแล้วไม่มีวี่แวว หัวหน้าการไฟฟ้าประจำอำเภอท่านตอบแบบไม่มีหวังว่ายากส์ๆที่ไฟฟ้าจะเข้าเพราะไม่มีคนไปอาศัย เร็วสุดถ้าอยากได้ออกตังค์เองประมาณเกือบ 3แสนบาท หรืออย่างเร็วเข้าหา สส.ให้หางบมาให้ถนนเส้นที่สวน ฟังแล้วคงไม่หวังแล้วค่ะสำหรับไฟฟ้าและคงไม่วิ่งอีกแล้วล่ะ ถ้าไปอยู่สวนคงไปอยู่ที่มีไฟแล้วเทียวมาทำสวนเอาดีกว่า โกรธ
gozira
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 01:12:51 AM »

กำลังจะดำเนินการขอขยายเขตอยู่เหมือนกันครับ เคยไปถามเจ้าหน้าที่ เค้าบอกว่า ต้นละ7000 ระยะห่างระหว่างต้นประมาณ 40 เมตร ทางเข้าที่ดินของผมห่างถนน 200เมตร ก็ใช้ประมาณ 6 ต้น 42000บาท แต่ถ้าทำเอง ปักเสาออกไปเอง ผมก็ยังไม่รู้เหมือนกันว่าใช้งบเท่าไร ใครรู้ช่วยแนะนำ และคำนวณให้ทีนะครับ หม้อ 15(45) แอมป์ สายไฟใช้เป็นอลูมิเนียม เสาใช้ขนาดไหน กี่ต้น ระยะห่างระหว่างต้น และค่าแรง รบกวนด้วยครับ ถ้าเกิดราคาไม่ต่างกันมาก จะได้ขอขยายเขตแทน จะได้สะดวกหน่อย ขอบคุณครับ
ขอถามเพิ่มเติมครับ การขอไฟมีกี่แบบ เช่น ขอไฟเกษตร ขอเพื่อที่อยู่อาศัย และมีอะไรอีกหรือเปล่า และค่าไฟแบบไหนถูกที่สุด ขอบคุณครับ
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 07:27:22 AM »

ขอถามเพิ่มเติมครับ การขอไฟมีกี่แบบ เช่น ขอไฟเกษตร ขอเพื่อที่อยู่อาศัย และมีอะไรอีกหรือเปล่า และค่าไฟแบบไหนถูกที่สุด ขอบคุณครับ
มีการขอไฟฟ้าแบบชั่วคราวครับการขอก็เหมืนกับแบบอื่นๆ มีค่าประกันมิเตอร์ เดินสายไว้รอ ติดตั้งอุปกรณ์ป้องกัน  มิเตอร์ก็เหมือนปรกติครับ แต่จะมีสติ๊กเกอร์สีแดงหรือส้มมาติดไว้ที่มิเตอร์ ค่าไฟก็ 10 บาท/หน่วย ค่าไฟที่ถูกที่สุดคือขอแบบบ้านพักอาศัยธรรมดาครับ

ที่สวนไปทำสวนยางปีนี้ย่างเข้าปีที่ 4แล้ว ล่าสุดไปไปถามหัวหน้าไฟฟ้าอำเภอเลยว่า สวนห่างเสาไฟ1.7กม มีวี่แวจะได้ไฟมั่งใหมคะไฟเกษตรหรืออะไรก็ได้เพราะวิ่งทาง อบต ก็เหนื่อยแล้วไม่มีวี่แวว หัวหน้าการไฟฟ้าประจำอำเภอท่านตอบแบบไม่มีหวังว่ายากส์ๆที่ไฟฟ้าจะเข้าเพราะไม่มีคนไปอาศัย เร็วสุดถ้าอยากได้ออกตังค์เองประมาณเกือบ 3แสนบาท หรืออย่างเร็วเข้าหา สส.ให้หางบมาให้ถนนเส้นที่สวน ฟังแล้วคงไม่หวังแล้วค่ะสำหรับไฟฟ้าและคงไม่วิ่งอีกแล้วล่ะ ถ้าไปอยู่สวนคงไปอยู่ที่มีไฟแล้วเทียวมาทำสวนเอาดีกว่า โกรธ

พี่ลองพยายามวิ่งหาพนักงานในกฟภ.ที่อำเภอดูซิครับ พนักงานเค้ามีหนทางสว่างอยู่บ้างที่เราอาจจะไม่รู้ครับ หรือไม่ก็ขอมิเตอร์ลงบ้านคนรู้จัก ติตดั้งคัตเอ้าท์อุปกรณ์ป้องกันไว้ที่บ้านนั้นแล้วลากสายไปหาที่สวนพี่และใส่อุปกรณ์ป้องกันอีกชุดที่ปลายทางครับ ลองดูนะครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ปัญญาฟาร์ม
seller
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 10:47:07 AM »

บอกเทคนิคให้ ไปเจริญสัมพันธ์ไมตรี คุยกับบ้านที่อยู่ไกล้เสาไฟว่า ขอปักเสาไฟเกษตรสัก 1 ต้น ติดตั้งคัทเอาท์ ที่เสาของเราแล้ว ดึงสายเมนไปที่เสาที่จะติดตึั้งมิเตอร์ ของการไฟฟ้า หลังจากนั้นก็ไปดำเนินการขอไฟเกษตรที่การไฟฟ้า

สำหรับไฟเกษตรผมก็ใช้เทคนิคเดียวกับท่าน goldenkoi ครับระยะ 1.3 กม. ตั้งเสาและเดินสายไว้ที่สวนของคนงาน 100 เมตร ให้คนงานทำเรื่องให้ พอการไฟฟ้ามาตรวจสอบและติดตั้งมิเตอร์เสร็จค่อยลากสายต่อไปอีก 1.2 กม. ใช้สายดำขนาดใหญ่ครับไฟจะได้ไม่ตกแต่ก็แพงเหมือนกัน ค่าประกันหม้อ 15แอมป์ 7500 รวมค่าใช้จ่ายทุกอย่างหมดไป 2 หมื่นกว่าบาท ถือว่า OK ครับ แนะนำให้ 15แอมป์ไปเลย เผื่ออนาคตอยากจะทำอะไรจะได้สะดวก เพิ่มเงินอีกไม่เยอะมาก

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์