ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบน้ำมะละกอ  (อ่าน 14105 ครั้ง)
pakorn
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 09:57:25 PM »

ผมจะปลูกมะละกอแขกดำระยะ 2x2 เมตร จะวางระบบนำแบบไหนถึงจะไดประโยชน์ที่สุด มะละกอต้องการนำปริมารเท่าไหร่ต่อวันครับ ผมปลูกไม่เยอะครับ 70-80 ต้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2008, 11:11:14 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 05:05:17 PM »

ไม่ทราบว่า  ระบบนำ    หรือ  ระบบน้ำ  ครับ

ขอคำถามอีกรอบนะครับ
pakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 11:05:21 AM »

ระบบนําไม้โทครับ ไม่รู้เป็นไรผมใส่ไม้โทกับคำว่านำไม่ได้ครับ

พิมพ์ไม้โท  ก่อน แล้วค่อยใส่  สระอำ  ... ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2008, 11:11:49 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
pakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 05:54:42 PM »

ขอบคุณครับ โง่ตั้งนาน
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 05:59:17 PM »

ระบบการให้น้ำมะละกอ  หรือ  เทคนิคการให้น้ำมะละกอ  เท่าๆ ที่พอจะหาได้นะครับ

การปลูกมะละกอ เคล็ดลับ คือ การให้น้ำอย่างเพียงพอ และให้น้ำอย่างสม่ำเสมอ เช่น มะละกอ หากให้น้ำไม่เพียงพอ ดอกจะร่วงโรย เมื่อสังเกตเห็นดอกมะละกอเริ่มร่วงโรยก็ต้องรีบให้น้ำ และอย่าให้น้ำท่วมขังนานเกิน 3 ชั่วโมง (ที่มา : ภูมิปัญญาไทย)

มะละกอเป็นพืชที่มีความต้องการน้ำเช่นเดียวกับพืชทั่วๆไปโดยเฉพาะในขณะที่ต้นมะละกอยังเล็กอยู่ ซึ่งเป็นช่วงที่ขาดน้ำไม่ได้เลย แต่ในขณะเดียวกันต้องระวังอย่าให้น้ำท่วมหรือขังเป็นเวลานานๆ เพราะมะละกอไม่ทนต่อสภาพน้ำท่วมขังหรือน้ำขังแฉะ (ที่มา : ebook.nfe.go.th)

รอคำตอบจากสมาชิกท่านอื่นๆ อีกนะครับ ผมไม่ถนัดเรื่องมะละกอ

Liked By: maikhami
tomy
@Kasetporpeang
เกษตรกรมือใหม่
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 09:25:20 PM »

ก็ต้องดูปัจจัย หลายๆๆ อย่าง
อย่างเช่น น้ำมีไว้รด แต่ไหน แล้วคุณภาพน้ำเป็นไง

ถ้า แบบผมคิด ก็ น้ำหยด ให้เป็นแถวๆๆ ไป ประหยัดน้ำ น้ำที่เอามาใช่ควรมีคุณภาพดีหน่อยไม่นั้นหัวตัน

ยังไร ลอง ให้ข้อมูล หรือ เขียนแบบแปลงสวน มานะคับ 

เกษตรพอเพียงเรา มีท่านผู้รู้เรื่องระบบน้ำหลายท่าน ยังไง ก็ช่วยๆ กันนะคับ เพื่อสังคมเกษตร ของพวกเรา

manit
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 04:20:09 PM »

ระบบน้ำหยดครับ
ค่าใช้จ่ายเยอะหน่อยแต่ก็คุ้มครับ

pakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 04:59:19 PM »

น้ำพร้อม อุปกรณ์พร้อมครับ ถ้าขาดก็คงจะเป็นปํญญาครับ ผมกำลังตัดสินใจระหว่างหัวน้ำหยด  หัวมินิ360องศารัศมี1เมตรให้น้ำ90ลิตร/ชม.  หัวฉีดสเปรย์180องศารัศมี1-1.5เมตรให้น้ำ60-80ลิตร/ชม.ผู้รู้ช่วยให้คำปรึกษาด้วยครับ

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 05:44:51 PM »

แล้ว ที่คิดไว้จะ เดิน ท่อ ร่องกลางระหว่างแถว หรือ จะวางในแถมต้นมะละกอ

ถ้าวาง ระหว่างกลางร่อง ก็ 360 องศา ละกัน ยังไง ราก มะละกอ เดินมาหาน้ำได้คับ ถ้าต้นมะกอใหญ่แล้วนะ แต่ถ้าต้นเด็กๆๆ ก็ต้องใช้เวลา กว่าลากจะเดินมากินน้ำได้  ยิ้มกว้างๆ

taksinr
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2008, 01:56:55 PM »

วางไปหรือยังครับ ยังไงก็มาแชร์ประสบการณ์กันบ้างนะครับ ผมก็กำลังเตรียมตัวเหมือนกันครับ ท่านที่เคยทำมาแล้วก็แนะนำกันบ้างนะครับ จะปวดหัวน้อยหน่อยครับ....
pakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2008, 09:38:18 PM »

มะละกอฮอลแลนด์มีความสูงประมาณเท่าไหล่ครับ
ทิดเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 02:46:30 PM »

ผมเคยอ่านจากเอกสารชิ้นหนึ่ง ซึ่งทำมะละกอฮอลแลนด์ ประมาณ 100,000 ต้น อยู่ที่ อ.ด่านช้าง จ.สุพรรณบุรี ปลูกแซมในสวนยาง ดินเป็นดินลูกร้ง เค้าบอกว่า มะละกอต้องการน้ำเพียง 3 ลิตร/ต้น/วัน ครับ คาดว่าปีนี้เค้าจะมีผลผลิตประมาณเดือนละ 20 ตัน

Liked By: rat-nan

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
สวนวสา
seller
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 03:53:59 PM »

ขอบคุณลุงแว่นที่นำภาพสวนวสามาลงค่ะ

ที่สวนวสาปลูกมะละกอแซมกับมะนาวตาฮิติ และมะม่วงมหาชนกค่ะ
เราใช้ระบบน้ำสปริงเกอร์ แขวนท่อลอย (เพราะวางพื้นหนูกัดท่อหมด) วางหัวสปริงเกอร์ระหว่างต้นมะละกอกับมะนาว เพราะองศาน้ำจะรดได้รอบพอดีถึงรากมะละกอและมะนาวค่ะ

ไม่ได้ใช้น้ำหยด เพราะมะละกอมีรากฝอยแผ่ขยาย น้ำหยดยนั้นมีน้ำลงดินแค่วงเล็กๆ เกรงจะไม่กว้างพอรากมะละกอ และถ้าชื้นมากเราเกรงจะเป็นรา มะละกอเป็นพืชที่อ่อนแอมากตรงระบบราก จะกระทบกระเทือนรากไม่ได้เลย และหากรากมีปัญหา ต้นจะติดโรคและตายง่ายมากค่ะ

ส่วนหญ้านั้นไม่ได้ปลูก แต่ตัดไม่ทัน เราฉีดยาฆ่าหญ้าก็ไม่ได้ อย่างที่บอก รากมะละกอ อ่อนแอมาก ต้องใช้แรงงานคนตัดหญ้าเอา ยิ่งตอนต้นเล็กๆ จะทำงานยากพอควร

การให้น้ำมะละกอนั้น ไม่มีสูตรตายตัวค่ะ แล้วแต่สภาพดิน อากาศ ลม และความชื้นค่ะ

uncle tor
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 08:00:10 AM »

สวนอยู่ที่ไหน ขอเข้าไปดูได้ไหมครับ
aeang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 11:52:52 PM »

การตัดสินใจว่าจะใช้ระบบใดควรจะมีข้อมูลของแหล่งน้ำที่มีอยู่ว่าเหมาะสมกับระบบใด,มีงบประมาณเท่าใด,สามารถหาวัสดุได้แบบใด จากที่มีผู้ตอบแล้วไปแล้วนั้นก็ดีครับ
ส่วนตัวผมถ้าเป็นไปได้ควรให้น้ำผิวดินจะดีกว่าน้ำหยดเพราะจะทำให้รากมีความสามารถในการดูดธาตุอาหารได้ดีกว่าเพราะระบบน้ำหยดนั้นสามารถให้ปุ๋ยไปกับน้ำได้อย่างเดียวให้ปุ๋ยทางผิวดินไม่ได้(ไม่มีน้ำไปละลายปุ๋ยให้พืช) ยังไงก็ตัดสินใจให้ดีก่อนอย่าใจร้อนเพราะมันมีผลต่อผลผลิตของเราทั้งคุณภาพและปริมาณเลยนะคร้บ
คม
*

ข้าวที่มีเมล็ดมาก ย่อมโน้มต่ำติดดิน

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 09:05:07 AM »

มะละกอควรให้น้ำระบบผิวดินครับ

ส่วนจะใช้สปริงเกอร์แบบไหนผมว่าตามที่เรามีและสะดวกมากกว่าครับ

ที่ผมใช้ก็มินิสปริงเกอร์แบบ แขวนลอยเหมือนกันครับให้น้ำเช้าเย็น ครั้งละ 30-40 นาทีคับ

แบบเปิดทิ้งไว้แล้วก็ไปทำอย่างอื่น กลับมาดูคิดว่ามันน่าจะพอแล้วก็ปิด

เคยไปดูบางแห่งแขวนสูงกว่ายอดเพื่อให้ล้างใบหรือให้ปุ๋ยทางใบด้วย แต่ผมว่าไม่น่าจะคุ้มค่า สิ้นเปลืองเกินไป

ส่วนมะละกอฮอนแลนด์(ปลักไม้ลาย-เซซากิ) ความสูง 2-3 เมตรครับ

***ชีวิตเกิดมา มีค่าแค่ไหน มาแล้วก็ไป หาได้จีรัง***
***คมกฤษณ์  บุญเลิศ     441/1 ถ.ทุ่งศรีเมือง อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ 46000***
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์