หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านของผัดฉ่าค่ะ  (อ่าน 36379 ครั้ง)
patcha.c
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 11:38:01 AM »

ใกล้ๆเป็นแตงโมแดงเหลืองจากคุณHmong ค่ะ จริงๆงอกเยอะเลย แต่ รอดจากเต่าแตงมาต้นเดียว งามจริงๆ  เป็นครั้งแรกเลยค่ะที่ปลูกแตงโม แล้วมันงอกได้ขนาดนี้ ดีใจมากๆ จะออกลูกไหมน๊า  จุมพิต

แล้วก็ทานตะวันค่ะ (ที่หน้าบ้านมันกระจุ๋มกระจิ๋มดีจัง ไม่ต้องขยับไปไหนเลย ดูได้ทั่ว) บ้านสีส้ม หน้าต่างสีฟ้าค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เป็นทานตะวันทานตะวันอะควอร่า 4 จากคุณ sunisa2519 และ ทานตะวันทานตะวันเม็กซิโกจากคุณต่ายค่ะ ช่วงพายุมีหายไปต้นสองต้นค่ะ ตอนนี้ออกดอกสวยมากๆเลย  อายจัง อายจัง   (ชอบค่ะ ใครแจกทานตะวัน ขออยู่เรื่อยเลย) นี่ก่ะว่าใหญ่เท่าจานแบบนี้ จะเก็บเมล็ดแล้วมาแจกต่อด้วยค่ะ จะปลูกขึ้นได้อีกใช่ไหมคะ

patcha.c
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 11:40:08 AM »

ตรงนี้มีแตงกวาสองต้น ต้นนึงเจอเต่าแตงรุม เหลือมาต้นเดียว ซื้อเมล็ดมาปลูกค่ะ (แบบว่ามาไม่ทันแจก อิอิ เกรงใจ) แต่เก็บไว้อีกครึ่งสิบเม็ด เผื่อรอบนี้มันไม่ขึ้น เก็บแตงกวาได้สองลูกแล้ว เย้ๆ รู้งี้ปลูกแตงกวาดีกว่า ปลูกฟักทองซะเยอะเลย งามแต่ใบจนต้นโทรมแล้วก็ยังไม่ได้เก็บลูกเลย

patcha.c
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 11:42:24 AM »

จากนั้นหันไปด้านซ้ายนิดนึง ไม่ถึงเมตร เป็นต้นฝ้ายค่ะ จากคุณfilmblackและคุณkriang072 และของคุณ kriang072 เราเอาไปทำแนวรั้วด้วยค่ะ ก็โดนลมพายุมาหักสะบักสะบอมไป แต่ก็ซ่อมแซมเรียบร้อย ตอนนี้ใกล้ออกดอกแล้วค่ะ เดี๋ยวถอนหญ้าแถวๆต้นก่อนนะคะ 
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ที่อยากปลูกเพราะอยากเก็บใยฝ้ายค่ะ เกิดมาไม่เคยเห็นเลย ตอนเด็กๆอ่านนิทานเรื่องปั่นฝ้าย แล้วก็อยากทำมากแต่บ้านเราไม่มี  นี่ก่ะว่าจะเก็บฝ้ายเอามาทำไหมพรมค่ะ คงต้องปลูกเยอะมากๆเลยเนอะ   (ไปไหนต่อไหนแล้วเนี่ย ฝันๆ แต่ก็อยากทำจริงๆค่ะ พยายามศึกษาวิธีการตีฝ้าย ต้มฝ้าย เอามาทำเป็นด้าย แต่ไม่เข้าใจเพราะดูแต่ในเนทค่ะ อยากเห็นของจริง นี่จะทำขนาดเอาที่หมุนๆฝ้ายด้วยนะคะ)
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ดอกฝ้ายออกดอกแล้ว สีนี้นี่เอง สีสวยเหมือนกันนะ

เดินไปสองก้าว ก็เจอเถามันเทศญี่ปุ่นจากคุณ Myoza ค่ะ ได้มาปั๊บ จับตัดกิ่งเพิ่มเป็นสองเท่า ปักดินทันที ตอนนี้ใบงอกงามแล้ว
เอ ปลูกติดกันเกินไปหรือเปล่าคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2011, 11:46:24 AM โดย patcha.c » บันทึกการเข้า

patcha.c
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 11:45:36 AM »

มาที่แบบถุงกระถางกันบ้างค่ะ ตอนนี้ฝนตกหนักแล้วกลัวมันจะตายเลยย้ายมาไว้ในโรงรถใกล้ๆกัน เอารถไปจอดนอกบ้านตากฝนซะ  แล้วเอาต้นไม้มาไว้แทน 555  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

มะเดื่อค่ะ วางไว้ชายคาพอดี มีห้าต้น ซื้อจากในนี้มาล่ะ ญี่ปุ่น 3 ตุรกี 2 ปลูกโดยใช้ดินผสมกาบมะพร้าวสับกับปุ๋ยคอกงอกงาม ว่าจะเอาดินปุ๋ยเพิ่มแล้ว ปลูกมาห้าเดือนแล้วค่ะ รอเก็บเกี่ยวผลผลิต
อ้อ  เจ๋ง มีกิ่งที่คุณเทอดศักด์ขอแลกไว้แล้วด้วย เล็งกิ่งไหนดีคะ เราว่าจะตอนนะ คงงอกดีกว่าปักชำ
(เราเคยตอนกิ่งตอน ม.3 เชื่อใจได้ 555 ยิงฟันยิ้ม) เราว่าสองต้นด้านซ้ายกิ่งสวยค่ะ

แล้วก็ชวนชม จากคุณNongleklek งอกสองต้น เราใส่กระถางเซรามิกกับดินเผาทรงน่ารักๆ คือเห็นเขาใส่แบบนี้แล้วสวยดี เลยเอามั่ง
นี่ก็ครั้งแรกเลยค่ะ ปลูกชวนชมจากเมล็ด แม่ชอบด้วยล่ะ

ต่อมาก็พริกเหลือง พริกแดง แง้ แยกไม่ออก  ขยิบตา

แล้วก็แคแดงจากคุณโอห์ม คุณ soontara ปลูกซะทีเดียวเลย ได้มาหลายต้น เดี๋ยวจะปลูกหน้าบ้านคู่แคขาวค่ะ จุมพิต

patcha.c
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 11:48:13 AM »

แล้วก็ว่านหอมแดงหรือชายชู้จากคุณอู๋ น่ารักจังเลย ให้ว่านค้างคาวดำมาด้วยล่ะ  ตอนนี้งอกมาอีกใบแล้วด้วยค่ะ สงสัยเราจะปลูกพวกไม้หัวงามนะเนี่ย   (อ้อ ป๋าลายมือสวยจัง ลายมือวัยรุ่นด้วย เห็นมาสองทีแล้ว) ยิงฟันยิ้ม

patcha.c
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 11:49:35 AM »

อีกนิดนะคะ ต้นเวอร์บีน่า ต้นนี้ซื้อมาจากตลาด 20 บาท เห็นร้านข้างๆ สวยมาก ต้นใหญ่มาก 180 ฮ้า รีบเดินกลับคว้าต้นเล็กมาซะ ต้นโทรมและใบขาดๆ  ต่อราคาก็ไม่ได้ ฮึ   ตอนนี้ออกดอกเยอะเลย ฮุฮุ เจ๋ง

และเห็ดตีนแรด ซื้อมาสองก้อน ปลูกกับดิน ครั้งแรกที่ปลูกเห็ดแบบนี้ ปลูกมาจะเดือนแล้ว ดอกเห็ดมันโผล่ตรงไหนเนี่ย โกรธ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2011, 12:19:24 PM โดย patcha.c » บันทึกการเข้า

patcha.c
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 11:51:42 AM »

อ้อ ดอกบานชื่นหน้าบ้านค่ะ ดอกสีสวยหลากหลาย นี่ว่าจะเก็บมาแจกด้วยน๊า สีไหนดีๆ (แต่เรารวมไปแล้วล่ะ อิอิ จะได้ใช้ชื่อว่า บานชื่นมิกซ์   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

และรูปดอกปีปค่ะ เก็บมาจากพื้นดิน จากบ้านต้นๆซอย ชอบมากเราก็เคยมีแต่น้ำท่วมตายไปแล้ว ว่าจะปลูกอีก หาต้นอยู่ค่ะ

มาอัพเดตครั้งนี้ยาวว  สะใจไปเลยเรา อิอิ
แล้วจะมาอีกค่ะ มีต้นผักขี้หูด ผักต่างๆ อีกด้วย

gemboy
*

สิ่งที่เห็นอาจไม่ใช่สิ่งที่คิด..

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 03:37:01 PM »

งามๆทั้งนั้นเลยครับ...
ชอบทานตะวันปลูกเป็นกลุ่มดูสวยดีจัง.. ยิ้ม

ส่งการบ้านครับผม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=34368.0
patcha.c
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 05:47:14 AM »

ขอบคุณสำหรับการมาเยี่ยมชมค่ะ
ทานตะวันสูงประมาณ 150-200 เซนติเมตรค่ะ
ชอบทานตะวันมากเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

nittayaBE
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 11:27:57 AM »

คุณ Patcha มือเย็นอ่ะ ปลูกอะไรก็งาม 

patcha.c
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 05:36:24 AM »

ขอบคุณค่ะ คุณครู
เดี๋ยวจะเอาการบ้านคุณครูมาลงบ้างค่ะ รอบใหม่นี้จะพยายามเต็มที่เลย

patcha.c
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 11:48:44 PM »

มาส่งการบ้านต่อค่ะ

อ้อ รูปนี้ ซื้อหอมใหญ่แก่ๆที่มันงอกต้นมาค่ะ ลูกละ 2 บาท  งอกต้นขึ้นมาแล้ว

patcha.c
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 11:51:50 PM »

ส่วนหอมแดง ลองเอาหอมในครัวมาปลูก ขึ้นดีค่ะ

patcha.c
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 11:56:31 PM »

ต้นฮอลลี่ฮ๊อก จากคุณ nobile สีชมพูเข้ม+อ่อน ค่ะ

แล้วก็ต้นชมจันทร์ใช่ไหมคะ ไม่แน่ใจเลยค่ะ จากคุณ Papon  ค่ะ

เอ นี่ต้นอะไรนา ป้ายไม่มีซะแล้ว
ต้นชวนชมสองต้นอวบขึ้น สูงขึ้นแล้วค่ะ

พริกจ้ะ

ผักขี้หูดจ้ะ จากคุณ samart4

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2011, 09:43:50 AM โดย patcha.c » บันทึกการเข้า

auhlives
*

ไม่มีใครใหญ่เกินกรรม

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:16:49 AM »

ปลูกเก่งจังค่ะ ต้นไม้โตได้งามมากๆ ค่ะ

ณิชาภา (auhlives@kpp)
128/36 ม.12 ถ.ไฮเวย์ลำปาง-งาว ต.พิชัย อ.เมือง จ.ลำปาง 52000
patcha.c
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 11:45:43 AM »

ปลูกเก่งจังค่ะ ต้นไม้โตได้งามมากๆ ค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะ
เราได้Tomato Costoluto Fiorentino  มาด้วยค่ะ เดี๋ยวจะเอามาส่งการบ้านจ้ะ  จุมพิต

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์