ส่งการบ้านของผัดฉ่าค่ะ

<< < (3/23) > >>

patcha.c:
บานชื่นบานแล้วค่ะ ขอเมล็ดมาจากร้านขายข้าวหน้าหมู่บ้าน  :)

patcha.c:
ว่านหอมแดง หรือ ชายชู้ จากคุณ อู๋ ณ จ๊ะ ค่ะ

terdsak:
สวัสดีค่ะ ขอส่งการบ้านค่ะ
เริ่มกันที่คุณ paoza426 ก่อนค่ะ ผู้ที่จองไม่ค่อยทันใคร มาช้าไปก้าวเดียว จะไม่เจอเหตุการณ์นี้ที่กระทู้คุณ paoza426   :-*

กระถางเพาะอันแรก กระเพราแดง โหระพา อายุเพาะ 1 สัปดาห์

:-\  งอกแค่นี้เอง

กระเพรา  สาระเหน่  โหระพา  เเมงรัก
ไม่ต้องไปใช้เมล็ด ปลูก หรือซื้อเมล็ดมาปลูก
ไปซื้อลาบ  ส้มตำ    ที่เค้าจะเเถมผักมา  หรือซื้อต้นกระเพรา
มาผัดกระเพรา  เอากิ่งเเก่   นำไปปักชำ  รดน้ำทุกวัน  ขึ้นเเน่ๆ
ผมเองลองมาเเล้วครับที่บ้าน  ปลูกขึ้น  โตงาม  เเละ  รกมากๆ

patcha.c:
มาลงรูปต่อค่ะ

คุณเทอดศักดิ์คะ เราเอาสะระแหน่มาปักชำ ไม่งอกล่ะ เอายอดหรือกิ่งแข็งๆหรือคะ เดี๋ยวจะลองใหม่  :P

เรามาต่อกันด้วย ถั่วดำจากคุณ paoza426 ค่ะ ผ่านไปหนึ่งเดือน เป็นซุ้มเต็มรั้วเลยค่ะ มีสิบต้นเองนา
จากประสบการณ์เคยปลูกถั่วเขียวมันไม่เลื้อยค่ะ เลยคิดว่าคงเหมือนกัน

โอ้โห  :o  เลื้อยเต็มเลยย  ภาพนี้มีฝักถั่วแล้วล่ะ

แล้วก็ซุ้มฝักถั่วดำค่ะ

patcha.c:
เขยิบไปข้างๆนิดนึง ซุ้มฟักข้าวกับบวบแล้วก็ถั่วฝักยาวม่วง ได้มากจากคนที่มารับดอกดาวกระจายกับมะละกอฮอลแลนด์ค่ะ
ปลูกมาก็ห้าเดือนแล้ว งามแต่ใบจริงๆเลย  >:(
เวลาเดินผ่าน นึกว่างูเลื้อยทุกที และขอเทคนิคด้วยค่ะ อยากเก็บผลแล้วล่ะ

ถัดไปอีกนิด เป็นซุ้มอัญชันม่วง (คิคิ เขิล จำไม่ได้ ::)) ถั่วพลูเขียว (คุณ plkboy) ถั่วพลู (คุณSupasiri)
เมื่อตอนพายุเข้า ต้นกำลังงอกงามเชียวค่ะ พอตอนเย็นมาดู ต้นหักกลางเลย :-\ ก็เลยปลูกซ่อมแซม แล้วก็ได้ซุ้มดังนี้ แต๊น.. :-*
ถั่วมาขอขึ้นหลักอัญชันก่ะเค้าด้วย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว