หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะหาแหนแดงได้จากที่ไหน  (อ่าน 34809 ครั้ง)
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 04:42:57 PM »

อยากได้มากเลยครับ แต่อยู่ไกลไปหน่อย  ยิ้ม

สวัสดีครับคุณ กมลชัย

คุณ กมลชัย อยู่ที่บุรีย์รัมย์ใช่ไหมครับ ผมมีลายแทงของแหนแดงที่บุรีรัมย์ มาฝากมีเพื่อนสมาชิกเคยแจกอยู่ลองติดต่อไปดูนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ผมได้รับแหนแดงจากที่นี่นะครับ.... ตอนนี้ผมเพาะแล้วงามมากๆ... เลยอยากช่วยแบ่งปัน... แต่ไม่ส่งทางไปรษณีย์...
ใครที่อยู่บุรีรัมย์หรือบริเวณใก้ลเคียงแล้วต้องการ... ติดต่อ...มารับได้ด้วยตนเองนะครับ...
ที่ ร้านบ้านหมอคอมพ์ อ.คูเมือง จ.บุรีรัมย์ (หลัก กม.34) หรือแผนที่ บ้านหมอคอมพ์ ผ่าน Google Map
รูปที่ผมเพาะไว้ครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: Ratthapatch, pranod99

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม

kamonchai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 05:53:33 PM »

อยากได้มากเลยครับ แต่อยู่ไกลไปหน่อย  ยิ้ม

สวัสดีครับคุณ กมลชัย

คุณ กมลชัย อยู่ที่บุรีย์รัมย์ใช่ไหมครับ ผมมีลายแทงของแหนแดงที่บุรีรัมย์ มาฝากมีเพื่อนสมาชิกเคยแจกอยู่ลองติดต่อไปดูนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ผมได้รับแหนแดงจากที่นี่นะครับ.... ตอนนี้ผมเพาะแล้วงามมากๆ... เลยอยากช่วยแบ่งปัน... แต่ไม่ส่งทางไปรษณีย์...
ใครที่อยู่บุรีรัมย์หรือบริเวณใก้ลเคียงแล้วต้องการ... ติดต่อ...มารับได้ด้วยตนเองนะครับ...
ที่ ร้านบ้านหมอคอมพ์ อ.คูเมือง จ.บุรีรัมย์ (หลัก กม.34) หรือแผนที่ บ้านหมอคอมพ์ ผ่าน Google Map
รูปที่ผมเพาะไว้ครับ

ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณ มากครับพี่นพ ต้องรีบไปเอาแล้วละ   อายจัง อายจัง
kamonchai
*

« ตอบ #82 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 07:47:42 PM »

ไปรับมาแล้วครับ มาถึงก็รีบลงบ่อทันทีเลยครับ
ขอบคุณพี่ นพ และ พี่ cnedemo ( มัวแต่คุยเพลินลืมถามชื่อจริง  ยิงฟันยิ้ม)  มากครับ

Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #83 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 07:59:57 PM »

ไปรับมาแล้วครับ มาถึงก็รีบลงบ่อทันทีเลยครับ
ขอบคุณพี่ นพ และ พี่ cnedemo ( มัวแต่คุยเพลินลืมถามชื่อจริง  ยิงฟันยิ้ม)  มากครับ

ยินดีครับ

ดูจากในรูปแหนแดงเป็นสีแดง แสดงว่าแก่หรือขาดธาตุฟอสฟอรัส หาขี้ไก่หรือขี้หมูใส่ลงไปสักหน่อยนะครับ
จะช่วยให้แหนแดงขยายตัวได้ดี แหนแดงที่สมบูรณ์และขยายตัวได้เร็วจะมีสีเขียวออกเข้มครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
kamonchai
*

« ตอบ #84 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 08:04:31 PM »

เดี๋ยวพรุ่งนี้เตรียมบ่อใหม่ครับ
Ratthapatch
*

« ตอบ #85 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 03:39:57 PM »

สวัสดีครับ

วันนี้ขอเอาแหนแดงที่ผมเลี้ยงไว้เอามาให้เพื่อนสมาชิกดูครับ ไปดูที่ห้องซื้อขาย มีคนขายกันที่กิโลละ 180 บาทเลย  เจ๋ง

รูปแหนแดงผมเพาะเลี้ยงเอาไว้ครับ

ตักเอาไปสาดใส่บ่อปลากินพืช มีเท่าไหร่แค่ข้ามคือหายเกลี้ยง ปลากินหมดเลยครับ ไม่ต้องเสียค่าอาหารปลาเลี้ยงแบบพอเพียงจริงๆ

ท่านสมาชิกที่ผ่านมาทางแพร่ เชิญแวะมาทานก๋วยเตี๋ยวที่ร้านและสามารถขอรับแหนแดงได้ฟรีครับ

ยิ้มเท่ห์

ดีครับ คุณนพ ผมอยากถาม
น้ำที่ใช้ในการเพาะแหนแดง ต้องเตรียมผสมอะไรบ้าง รึว่าน้ำเปล่าล้วนๆ รึว่าต้องใส่ปุ๋ยคอกเท่าไหร่ ยูเรียเท่าไหร่  ใช้น้ำประปา ที่มีคลอรีนได้ไหม พอดีผมเพาะอยู่ พึ่งจะได้แหนแดงมา ก้อทำแบบไม่รู้ กลัวมันจะตาย และเผื่อสมาชิกท่านอื่นอยากจะรู้ด้วย การดูแลมีอะไรพิเศษไหม ยังไง ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณ Ratthapatch

แหนแดงเพาะเลี้ยงง่ายมากๆครับ สิ่งที่จำเป็นก็มีภาชนะหรืออะไรที่ขังน้ำได้ ใส่ดินไปสัก 5-10 เซนติเมตรและให้รักษาระดับน้ำไว้ที่ 10-30 เซนติเมตร
(ดินจะช่วยไม่ให้อุณหภูมิของน้ำไม่เปลี่ยนแปลงมากนักกรณีที่เพาะกลางแดด)
ถ้าจะให้ดีสถานที่เพาะควรอยู่ในที่แดดไม่จัดเป็นร่มรำไร หรือโดนแดดไม่เกินครึ่งวัน ฯลฯ

จากรูปนี้ จะเห็นมีวงเลี้ยงแหนแดงอยู่ 2 วง จะเห็นความแตกต่างของสีแหนแดงได้ชัดเจน วงซ้ายมือโดนแค่แดดรำไร สีจะเขียวเข็มกว่า
วงที่อยู่ทางขวามือที่โดนแดดส่องเกือบทั้งวัน

อาหารหรือปุ๋ยที่ใช้เพาะเลี้ยงแหนแดงจะเป็นปุ๋ยหมัก ปุ๋ยคอกก็ได้ครับ แต่ขี้ไก่และขี้หมูจะดีที่สุดเพราะ มีฟอสฟอรัสสูงกว่าปุ๋ยคอกทั่วไป
(แหนแดงสร้างไนโตรเจนเองได้โดยตรึงเอาจากอากาศ แต่ต้องการฟอสฟอรัสเพื่อช่วยเร่งการขยายตัว)
การใส่ปุ๋ยก็ให้ใส่ 1 กำมือต่อพื้นที่ 1 ตารางเมตรครับ และถ้ามีจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงด้วยจะยิ่งช่วยให้แหนแดงขยายตัวได้เร็วขึ้น
ของผมตักแหนแดงไปให้ปลากินได้ ทุกๆ 3 วันเลยนะครับ

ส่วนน้ำที่ใช้จะใช้น้ำอะไรก็ได้ครับ จะน้ำบ่อ น้ำคลอง น้ำสระ น้ำประปา ใช้ได้หมดครับ

ท่านสมาชิกที่ผ่านมาทางแพร่ เชิญแวะมารับแหนแดงและจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงได้ฟรีที่ผมนะครับ

ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับพี่นพ ผมจะไปทำตามครับ ถ้าไม่มีขี้หมูหรือขี้ไก่ ใส่ปุ๋ยที่มีธาตุกลางไปก่อนได้ไหมครับ

Liked By: pranod99
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2014, 03:42:01 PM โดย Ratthapatch » บันทึกการเข้า

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์ 087-3382561
EYE_USER
*

« ตอบ #86 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 03:41:59 PM »

เห็นมีแจกในห้องแจกพันธุ์ไม้ครับ
Moderator
*

« ตอบ #87 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 03:59:33 PM »

สวัสดีครับ

วันนี้ขอเอาแหนแดงที่ผมเลี้ยงไว้เอามาให้เพื่อนสมาชิกดูครับ ไปดูที่ห้องซื้อขาย มีคนขายกันที่กิโลละ 180 บาทเลย  เจ๋ง

รูปแหนแดงผมเพาะเลี้ยงเอาไว้ครับ

ตักเอาไปสาดใส่บ่อปลากินพืช มีเท่าไหร่แค่ข้ามคือหายเกลี้ยง ปลากินหมดเลยครับ ไม่ต้องเสียค่าอาหารปลาเลี้ยงแบบพอเพียงจริงๆ

ท่านสมาชิกที่ผ่านมาทางแพร่ เชิญแวะมาทานก๋วยเตี๋ยวที่ร้านและสามารถขอรับแหนแดงได้ฟรีครับ

ยิ้มเท่ห์

ดีครับ คุณนพ ผมอยากถาม
น้ำที่ใช้ในการเพาะแหนแดง ต้องเตรียมผสมอะไรบ้าง รึว่าน้ำเปล่าล้วนๆ รึว่าต้องใส่ปุ๋ยคอกเท่าไหร่ ยูเรียเท่าไหร่  ใช้น้ำประปา ที่มีคลอรีนได้ไหม พอดีผมเพาะอยู่ พึ่งจะได้แหนแดงมา ก้อทำแบบไม่รู้ กลัวมันจะตาย และเผื่อสมาชิกท่านอื่นอยากจะรู้ด้วย การดูแลมีอะไรพิเศษไหม ยังไง ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณ Ratthapatch

แหนแดงเพาะเลี้ยงง่ายมากๆครับ สิ่งที่จำเป็นก็มีภาชนะหรืออะไรที่ขังน้ำได้ ใส่ดินไปสัก 5-10 เซนติเมตรและให้รักษาระดับน้ำไว้ที่ 10-30 เซนติเมตร
(ดินจะช่วยไม่ให้อุณหภูมิของน้ำไม่เปลี่ยนแปลงมากนักกรณีที่เพาะกลางแดด)
ถ้าจะให้ดีสถานที่เพาะควรอยู่ในที่แดดไม่จัดเป็นร่มรำไร หรือโดนแดดไม่เกินครึ่งวัน ฯลฯ

จากรูปนี้ จะเห็นมีวงเลี้ยงแหนแดงอยู่ 2 วง จะเห็นความแตกต่างของสีแหนแดงได้ชัดเจน วงซ้ายมือโดนแค่แดดรำไร สีจะเขียวเข็มกว่า
วงที่อยู่ทางขวามือที่โดนแดดส่องเกือบทั้งวัน

อาหารหรือปุ๋ยที่ใช้เพาะเลี้ยงแหนแดงจะเป็นปุ๋ยหมัก ปุ๋ยคอกก็ได้ครับ แต่ขี้ไก่และขี้หมูจะดีที่สุดเพราะ มีฟอสฟอรัสสูงกว่าปุ๋ยคอกทั่วไป
(แหนแดงสร้างไนโตรเจนเองได้โดยตรึงเอาจากอากาศ แต่ต้องการฟอสฟอรัสเพื่อช่วยเร่งการขยายตัว)
การใส่ปุ๋ยก็ให้ใส่ 1 กำมือต่อพื้นที่ 1 ตารางเมตรครับ และถ้ามีจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงด้วยจะยิ่งช่วยให้แหนแดงขยายตัวได้เร็วขึ้น
ของผมตักแหนแดงไปให้ปลากินได้ ทุกๆ 3 วันเลยนะครับ

ส่วนน้ำที่ใช้จะใช้น้ำอะไรก็ได้ครับ จะน้ำบ่อ น้ำคลอง น้ำสระ น้ำประปา ใช้ได้หมดครับ

ท่านสมาชิกที่ผ่านมาทางแพร่ เชิญแวะมารับแหนแดงและจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงได้ฟรีที่ผมนะครับ

ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับพี่นพ ผมจะไปทำตามครับ ถ้าไม่มีขี้หมูหรือขี้ไก่ ใส่ปุ๋ยที่มีธาตุกลางไปก่อนได้ไหมครับ

สวัสดีครับ

ตั้งแต่เพาะเลี้ยงแหนแดงมาหลายปี ไม่เคยใส่ปุ๋ยเคมีเลย แต่ก็น่าจะได้นะครับ ลองใส่ปุ๋ย 16-20-0 ดูก็ได้ครับ
ไม่ต้องใส่มากสักไม่เกิน 1 กำมือต่อพื้นที่ 1 ตารางเมตรก็พอหรือหาซื้อปุ๋ยอินทรีย์ใส่ก็ได้ครับ แล้วเอารูปมาให้ดูกันด้วยนะครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
yangna
*

« ตอบ #88 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 04:11:04 PM »

บ่อปูนซีเมนเวลาซื้อมาต้องเอาฝามาปิดที่ก้นแล้วยาแนวด้วยป่าวคะ ระหว่างบ่อกะฝาที่ก้นหนะคะ กันน้ำไหลออกหนะคะ
Moderator
*

« ตอบ #89 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 04:14:55 PM »

บ่อปูนซีเมนเวลาซื้อมาต้องเอาฝามาปิดที่ก้นแล้วยาแนวด้วยป่าวคะ ระหว่างบ่อกะฝาที่ก้นหนะคะ กันน้ำไหลออกหนะคะ

สวัสดีครับ

บ่อปูนหรือวงบ่ออะไรก็แล้วแต่ต้องขังน้ำได้ครับ เพราะถึงน้ำจะไม่รั่วออกไปแต่จะระเหยไปทางอากาศอยู่แล้ว
บ่อหรือวงเพาะเลี้ยงแหนแดงต้องคอยเติมน้ำอยู่เรื่อย เพื่อให้มีระดับน้ำอย่างน้อย 10-30 เซนติเมตรอยู่เสมอครับ

ยิงฟันยิ้ม

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
Ratthapatch
*

« ตอบ #90 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 12:22:27 AM »

แหนแดงผมที่ผมเพาะ มีอันนึงโอเคดี ยังเขียวอยู่ แต่ผมใส่แต่น้ำเปล่าไม่มีดิน แต่ให้ปุ๋ยสูตรกลางนิดหน่อย กะ อันนึงที่ใส่ดินขุยมะพร้าวไปมันเริ่มจะตายไป ไม่แน่ใจว่า มันเป็นที่ดินขุยมะพร้าวไหมครับ เพราะรู้สึกเหมือนน้ำมันจะเน่าๆ พอดีผมเพาะกะกาละมัง สองอัน แต่อยู่กรุงเทพหาดินยากก้อเลย คิดว่าดินเพาะต้นไม่น่าจะใช้ได้ แต่เพาะไปตายซะงั้น จำเป้นต้องดินเลนเดินตามนาไหม สงสัยผมต้องออกไปนอกเขตเมืองที่เป็นปูนไปหาดินมาใส่เสียแล้ว

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์ 087-3382561
Moderator
*

« ตอบ #91 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 10:06:52 PM »

แหนแดงผมที่ผมเพาะ มีอันนึงโอเคดี ยังเขียวอยู่ แต่ผมใส่แต่น้ำเปล่าไม่มีดิน แต่ให้ปุ๋ยสูตรกลางนิดหน่อย กะ อันนึงที่ใส่ดินขุยมะพร้าวไปมันเริ่มจะตายไป ไม่แน่ใจว่า มันเป็นที่ดินขุยมะพร้าวไหมครับ เพราะรู้สึกเหมือนน้ำมันจะเน่าๆ พอดีผมเพาะกะกาละมัง สองอัน แต่อยู่กรุงเทพหาดินยากก้อเลย คิดว่าดินเพาะต้นไม่น่าจะใช้ได้ แต่เพาะไปตายซะงั้น จำเป้นต้องดินเลนเดินตามนาไหม สงสัยผมต้องออกไปนอกเขตเมืองที่เป็นปูนไปหาดินมาใส่เสียแล้ว

สวัสดีครับ

ถ้าหาดินไม่ได้ก็ไม่ต้องใส่ดินครับ เพียงแต่อย่าให้อ่างเพาะตากแดดมากเกินไปเอาไว้ที่ร่มรำไรก็พอครับ
ดินถุงที่ขายทั่วไปถ้าเอามาแช่น้ำนี่เน่าแน่ๆครับ เพราะวัสดุหลายอย่างเช่นเปลือกถั่ว ขุยมะพร้าว ยังไม่ผ่านการหมักย่อยมาก่อน
จึงทำให้น้ำเน่าขึ้นมาครับ

แนะนำให้หาซื้อปุ๋ยอินทรีย์ปั้นเม็ดที่เค้าแบ่งถุงย่อยขาย น่าจะหาไม่ยากครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: Ratthapatch, a.sakol

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
เบนซ์พี่บิ๊ก
*

« ตอบ #92 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 06:11:58 PM »

อยู่แพร่เหมือนกันครับ สนใจอยากได้แหนแดงไปขยายครับ
Moderator
*

« ตอบ #93 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 06:32:32 PM »

อยู่แพร่เหมือนกันครับ สนใจอยากได้แหนแดงไปขยายครับ

สวัสดีครับ

อยู่แพร่ แวะมารับได้ที่ร้านก๋วยเตี๋ยวของผมเลยครับ ชื่อร้านก๋วยเตี๋ยวหมูนุ่ม ศ.ป่าผึ้งคาร์แคร์ อยู่ข้างๆกับคลังสินค้า บ.จานดาวเทียม PSI สาขาแพร่อยู่ถนนสายหลัก 101 เด่นชัย-แพร่ แถมจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงให้อีกด้วยครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
เบนซ์พี่บิ๊ก
*

« ตอบ #94 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 06:44:54 PM »

ขอบคุณครับ ใจดีมากครับ พรุ่งนี้เที่ยงจะแวะไปอุดหนุนก๋วยเตี๋ยวและขอรับแหนแดงนะครับพี่
sakura123
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 02:55:44 PM »

หยดน้ำ ถือเป็นข้อพิสูจน์เรื่องการมีอยู่ของมหาสมุทร
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ขึ้นบน
  พิมพ์