หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะหาแหนแดงได้จากที่ไหน  (อ่าน 38504 ครั้ง)
ป่าไม้ลำธาร
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 10:33:40 PM »

รอหน่อยนะครับ  แหนแดงกำลังฟื้น  *-*

thanuthong
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 10:53:08 AM »

อยากได้บ้างครับ อยู่สมุทรปราการครับ

Liked By: Ratthapatch
yangna
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 07:16:08 PM »

ใครอยากได้เอาถุงไปใส่เอา สระหน้าศูนย์พิธภัณฑ์การเกษตรเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว นวนคร ปทุมธานี

สระตรงไหนคะ เห็นแต่สระ ไม่เห็นแหนแดงเลย
เผื่อไปอีกจะได้ มุ่งตรงไปถูกที่ ยิงฟันยิ้ม

kamonchai
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 07:31:44 PM »

ท่านที่ได้รับแจกมาขยายต่อ พอจะแบ่งให้ผมได้มั้ยครับ เผื่อจะเอาขยายต่อไว้แจกชาวนาแถวบ้านผมบ้างครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

bom_24
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 09:30:52 PM »

ที่บ้านผมไม่มีใครสนใจเลยแหนแดง ส่วนมากจะใช้เคมีทำให้แหนมันตายด้วย สวนที่บ้านผมก็เยอะเหมือนกันครับ แปลกนะครับ ที่ที่ต้องการกับไม่มี ที่ที่ไม่ต้องการกับเยอะเลย ถ้าผ่านมา อ.ดำเนินสะดวก จ.ราชบุรี มาเอาได้ครับเยอะเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2014, 09:44:37 PM โดย bom_24 » บันทึกการเข้า
wittaya2527
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 09:55:37 AM »

ใครอยากได้เอาถุงไปใส่เอา สระหน้าศูนย์พิธภัณฑ์การเกษตรเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว นวนคร ปทุมธานี

สระตรงไหนคะ เห็นแต่สระ ไม่เห็นแหนแดงเลย
เผื่อไปอีกจะได้ มุ่งตรงไปถูกที่ ยิงฟันยิ้ม
ประตูทางเข้าฝั่งขวามือ ตรงป้อม รปภ. ครับ
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 11:03:38 PM »

สวัสดีครับ

วันนี้ขอเอาแหนแดงที่ผมเลี้ยงไว้เอามาให้เพื่อนสมาชิกดูครับ ไปดูที่ห้องซื้อขาย มีคนขายกันที่กิโลละ 180 บาทเลย  เจ๋ง

รูปแหนแดงผมเพาะเลี้ยงเอาไว้ครับ

ตักเอาไปสาดใส่บ่อปลากินพืช มีเท่าไหร่แค่ข้ามคือหายเกลี้ยง ปลากินหมดเลยครับ ไม่ต้องเสียค่าอาหารปลาเลี้ยงแบบพอเพียงจริงๆ

ท่านสมาชิกที่ผ่านมาทางแพร่ เชิญแวะมาทานก๋วยเตี๋ยวที่ร้านและสามารถขอรับแหนแดงได้ฟรีครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
กาญ-นะจ๊ะ
*

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 09:41:37 PM »

ผมอยู่สมุทรปราการ ผมพอจะมีแบ่งให้ครับ
แต่ต้องมารับเองนะครับ ได้ไม่มากนะครับ
ต้องเอาไปขยายเองครับ

กาญ-นะจ๊ะ
*

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 09:50:18 PM »

ผมอยู่สมุทรปราการ บางพลี ท่านใดมีแหนแดงขอแบ่งบ้างครับเดี๋ยวไปรับเองครับขอบคุณล่วงหน้าครับ นี่เบอร์ผม 081-5545661

*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 09:58:31 PM »

ผมอยู่สมุทรปราการ บางพลี ท่านใดมีแหนแดงขอแบ่งบ้างครับเดี๋ยวไปรับเองครับขอบคุณล่วงหน้าครับ นี่เบอร์ผม 081-5545661

สวัสดีครับ

อยู่สมุทรปราการ แนะนำให้ไปอ่านกระทู้ตามลิ้งค์เลยนะครับ มีคนแจกอยู่

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=95741.0

ยิ้มเท่ห์

Liked By: a.sakol, Ratthapatch

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
ninta
*

เขยสารคาม

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 03:04:40 PM »

มาเที่ยวเกาะเกร็ด  นนทบุรีแล้ว เดินไปที่วัดศาลากุลหรือเช้าจักรยานก็ได้  ไปช้อนแหนแดงเอาเลยครับเยอะแยะ
nutner
*

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 10:55:48 AM »

สวัสดีครับ

วันนี้ขอเอาแหนแดงที่ผมเลี้ยงไว้เอามาให้เพื่อนสมาชิกดูครับ ไปดูที่ห้องซื้อขาย มีคนขายกันที่กิโลละ 180 บาทเลย  เจ๋ง

รูปแหนแดงผมเพาะเลี้ยงเอาไว้ครับ

เห็นรูปแรกถังพลาสติกสี่เหลี่ยมดูแล้วคุ้นมากเลยครับ ไช่ที่เพาะถั่วงอกรุ่นกาลักน้ำหรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม

ตักเอาไปสาดใส่บ่อปลากินพืช มีเท่าไหร่แค่ข้ามคือหายเกลี้ยง ปลากินหมดเลยครับ ไม่ต้องเสียค่าอาหารปลาเลี้ยงแบบพอเพียงจริงๆ

ท่านสมาชิกที่ผ่านมาทางแพร่ เชิญแวะมาทานก๋วยเตี๋ยวที่ร้านและสามารถขอรับแหนแดงได้ฟรีครับ

ยิ้มเท่ห์

เห็นรูปแรกถังพลาสติกสี่เหลี่ยมดูแล้วคุ้นมากเลยครับ ไช่ที่เพาะถั่วงอกรุ่นกาลักน้ำหรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม
ไช้เพาะแหนแดงก็ได้ประโยชน์สองต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2014, 10:57:29 AM โดย nutner » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 11:04:25 AM »

สวัสดีครับ

วันนี้ขอเอาแหนแดงที่ผมเลี้ยงไว้เอามาให้เพื่อนสมาชิกดูครับ ไปดูที่ห้องซื้อขาย มีคนขายกันที่กิโลละ 180 บาทเลย  เจ๋ง

เห็นรูปแรกถังพลาสติกสี่เหลี่ยมดูแล้วคุ้นมากเลยครับ ไช่ที่เพาะถั่วงอกรุ่นกาลักน้ำหรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

เห็นรูปแรกถังพลาสติกสี่เหลี่ยมดูแล้วคุ้นมากเลยครับ ไช่ที่เพาะถั่วงอกรุ่นกาลักน้ำหรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม
ไช้เพาะแหนแดงก็ได้ประโยชน์สองต่อ

แม่นแล้วครับ ช่างสังเกตุนะเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้ไม่ได้เพาะถั่วงอกแล้ว มีอะไรที่มันขังน้ำก็เอามาเพาะแหนแดงหมดละครับ
ใกล้ทำนาแล้วต้องขยายแหนแดงให้ได้มากที่สุดครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

Liked By: nutner, Ratthapatch

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
Ratthapatch
*

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 12:47:45 PM »

สวัสดีครับ

วันนี้ขอเอาแหนแดงที่ผมเลี้ยงไว้เอามาให้เพื่อนสมาชิกดูครับ ไปดูที่ห้องซื้อขาย มีคนขายกันที่กิโลละ 180 บาทเลย  เจ๋ง

ยิ้มเท่ห์

ดีครับ คุณนพ ผมอยากถาม
น้ำที่ใช้ในการเพาะแหนแดง ต้องเตรียมผสมอะไรบ้าง รึว่าน้ำเปล่าล้วนๆ รึว่าต้องใส่ปุ๋ยคอกเท่าไหร่ ยูเรียเท่าไหร่  ใช้น้ำประปา ที่มีคลอรีนได้ไหม พอดีผมเพาะอยู่ พึ่งจะได้แหนแดงมา ก้อทำแบบไม่รู้ กลัวมันจะตาย และเผื่อสมาชิกท่านอื่นอยากจะรู้ด้วย การดูแลมีอะไรพิเศษไหม ยังไง ขอบคุณครับ

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์ 087-3382561
*

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 01:21:26 PM »

สวัสดีครับ

ยิ้มเท่ห์

ดีครับ คุณนพ ผมอยากถาม
น้ำที่ใช้ในการเพาะแหนแดง ต้องเตรียมผสมอะไรบ้าง รึว่าน้ำเปล่าล้วนๆ รึว่าต้องใส่ปุ๋ยคอกเท่าไหร่ ยูเรียเท่าไหร่  ใช้น้ำประปา ที่มีคลอรีนได้ไหม พอดีผมเพาะอยู่ พึ่งจะได้แหนแดงมา ก้อทำแบบไม่รู้ กลัวมันจะตาย และเผื่อสมาชิกท่านอื่นอยากจะรู้ด้วย การดูแลมีอะไรพิเศษไหม ยังไง ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณ Ratthapatch

แหนแดงเพาะเลี้ยงง่ายมากๆครับ สิ่งที่จำเป็นก็มีภาชนะหรืออะไรที่ขังน้ำได้ ใส่ดินไปสัก 5-10 เซนติเมตรและให้รักษาระดับน้ำไว้ที่ 10-30 เซนติเมตร
(ดินจะช่วยไม่ให้อุณหภูมิของน้ำไม่เปลี่ยนแปลงมากนักกรณีที่เพาะกลางแดด)
ถ้าจะให้ดีสถานที่เพาะควรอยู่ในที่แดดไม่จัดเป็นร่มรำไร หรือโดนแดดไม่เกินครึ่งวัน ฯลฯ

จากรูปนี้ จะเห็นมีวงเลี้ยงแหนแดงอยู่ 2 วง จะเห็นความแตกต่างของสีแหนแดงได้ชัดเจน วงซ้ายมือโดนแค่แดดรำไร สีจะเขียวเข็มกว่า
วงที่อยู่ทางขวามือที่โดนแดดส่องเกือบทั้งวัน

อาหารหรือปุ๋ยที่ใช้เพาะเลี้ยงแหนแดงจะเป็นปุ๋ยหมัก ปุ๋ยคอกก็ได้ครับ แต่ขี้ไก่และขี้หมูจะดีที่สุดเพราะ มีฟอสฟอรัสสูงกว่าปุ๋ยคอกทั่วไป
(แหนแดงสร้างไนโตรเจนเองได้โดยตรึงเอาจากอากาศ แต่ต้องการฟอสฟอรัสเพื่อช่วยเร่งการขยายตัว)
การใส่ปุ๋ยก็ให้ใส่ 1 กำมือต่อพื้นที่ 1 ตารางเมตรครับ และถ้ามีจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงด้วยจะยิ่งช่วยให้แหนแดงขยายตัวได้เร็วขึ้น
ของผมตักแหนแดงไปให้ปลากินได้ ทุกๆ 3 วันเลยนะครับ

ส่วนน้ำที่ใช้จะใช้น้ำอะไรก็ได้ครับ จะน้ำบ่อ น้ำคลอง น้ำสระ น้ำประปา ใช้ได้หมดครับ

ท่านสมาชิกที่ผ่านมาทางแพร่ เชิญแวะมารับแหนแดงและจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงได้ฟรีที่ผมนะครับ

ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2014, 01:25:19 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
kamonchai
*

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 04:32:04 PM »

อยากได้มากเลยครับ แต่อยู่ไกลไปหน่อย  ยิ้ม
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์