หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะหาแหนแดงได้จากที่ไหน  (อ่าน 39771 ครั้ง)
thasorn01
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 11:22:13 AM »

เศร้า  แหนแดง อยู่ที่สมุทรสาครก้อมีครับ ใครสนใจมาเอาได้ เยอะเลย ไม่หวง

สนใจรับแจกแหนแดงครับ ไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหนจะไปรับเองครับ

moomoohunt
*

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 11:31:45 AM »

ผมอยู่ศรีสะเกษครับ
เพาะเลี้ยงไว้เช่นกันเอาไว้เลี้ยงเป็ดครับ
พืชชนิดนี้จะขยายโตเร็วมาก คิดดีๆมีประโยชน์เยอะมากครับ
มันขยายเร็วมาก ใช้เป็นแม่พันธ์ไม่เยอะปแบๆ เต็มบ่อ
ถ้าเต็มบ่อแล้วรีบนำไปใช้เลยครับ ถ้าเหลือไว้มันจะแก่เริ่มเน่า
เหลือไว้พอเป็นพันธ์ต่อ แปบๆ เต็มบ่ออีก
ใครสนใจ ซิบมาได้ครับ พอแบ่งเป็นแม่พันธ์ได้
พี่ยุ่ที่ไหนครับจะติดต่อยังไงจะได้แวะไปรับถูกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2013, 11:33:34 AM โดย moomoohunt » บันทึกการเข้า
chunkung
*

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 08:20:15 AM »

ผมอยู่สมุทรปราการ ผมพอจะมีแบ่งให้ครับ
แต่ต้องมารับเองนะครับ ได้ไม่มากนะครับ
ต้องเอาไปขยายเองครับ

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
Poopatum
*

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 10:17:53 PM »

อยู่ปทุมค่ะมีใครพอจะมีไหมค่ะ จังหวัดใครเคียงก็ได้ค่ะ

Liked By: Ratthapatch
ninta
*

เขยสารคาม

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 01:09:39 PM »

อยู่ปทุมค่ะมีใครพอจะมีไหมค่ะ จังหวัดใครเคียงก็ได้ค่ะ

มาเที่ยวเกาะเกร็ด อ.ปากเกร็ด นนทบุรี ซักครึ่งวันซิครับแนะนำมาแต่เช้า ที่เกาะเกร็ดเลยวัดศาลากุล จะมีเยอะเลยครับ เป็นร่องสวน ผมคิดว่าเจ้าของเค้าไม่หวงหรือครับ ริมทางเดินก็พอมี  ... หากคุณขับรถยนต์มาก็ให้มาจอดที่วัดกลางเกร็ด เข้าซอยข้าง ข้างเมเจอร์แยกปากเกร็ด วิ่งจนสุดถนนจะมีท่าเรือข้ามฟาก เมื่อข้ามฟากไปแล้วก็ให้เดินตรงไปเรื่อย ๆ หรือจะเช่าจักรยานก็ได้ครับ ดูตามร่องน้ำ ก็จะพบ สาหร่ายน้ำ และแหนแดงที่คุณต้องการแน่นอน ผมเห็นอยู่สวนหนึ่งเยอะมาก  สวนนี้จะอยู่ทางซ้ายมือ ก่อนถึงทางโค้งครับ
ด้านขวามือจะมีบ้านหนึ่งมีต้นมะม่วงหาวมะนาวโห่ ด้วยสังเกตุดีดีครับ 
นี้ผมกำลังมองหาผักกูดอยู่ เพราะเห็นแม่ค้าเค้าหาบมาขายเป็นกำ ๆ
Kon-it
*

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 10:44:02 PM »

ผมอยู่สมุทรปราการ ผมพอจะมีแบ่งให้ครับ
แต่ต้องมารับเองนะครับ ได้ไม่มากนะครับ
ต้องเอาไปขยายเองครับ
ถ้าอยู่แถวสมุทรปราการ ผมขอแนะนำ คลองตรงข้ามตลาดแพรกษาครับ(ตรงที่เขากำลังถมคลองเพื่อขยายถนนน่ะ) อาทิตย์ที่แล้วไปเจอมา เยอะเลย
Apinan Limsurat
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 05:46:27 PM »

แนะนำเพื่อนๆที่อยู่สายไหมให้ไปตักแถวๆซอยหทัยราษฏร์34 นะครับ มีมากผมไปเอามาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาเป็นที่นาแต่ไม่ได้ปลูกข้าวครับ

พิกัดดาวเทียมครับ  13.890125,100.722452  จริงๆมีเยอะมากเอามาซักกำมือแล้วค่อยขยายด้วยปุ๋ยคอกขี้วัว ผมเอาดินเหนียวดำๆ(หรือดินปลูกบัวก็ได้ถ้าหาไม่ได้แต่แถวๆสายไหมดินเหนียวดำๆเยอมากขับรถไขุดข้างทางก็พอเลือกที่มีเศษหญ้าหมักและกำลังย่อยสลายยิ่งดี ไม่ต้องเสียเงินซื้อ)มาขยำๆกับขี้วัวให้เข้ากัน(เลือกขี้วัวเพราะเหม็นน้อยกว่าขี้ไก่และไม่ต้องกลัวว่าเม็ดหญ้าที่ติดขี้วัวมาจะงอกเพราะอยู่ใต้น้ำงอกไม่ขึ้นครับ)แล้ววางรองก้นกะละมัง แล้วเทน้ำใส่แหนแดง ถ้าตรงพิกัดที่ผมบอกหมดแล้ว ลองหาดูตามคูน้ำข้างๆแปลงปลูกหญ้าซอยถัดไปนะครับผมเห็นไกลๆจากบนรถเขียวปี๋ คงได้รับปุ๋ยจากแปลงปลูกหญ้าแต่ต้องขออณุญาติเจ้าของที่เขาก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2013, 07:18:43 AM โดย Apinan Limsurat » บันทึกการเข้า
itti.y
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 03:45:42 PM »

ถ้าที่กาฬสินธุ์ ที่บ่อน้ำสาธารณะหมู่บ้านนาบอน ตำบลนาบอน อำเภอคำม่วง จังหวัดกาฬสินธุ์ เขาเรียกว่าหนองสิม มีเยอะมาก ตอนแรกผมแสวงหาจากที่อื่นๆแต่เมื่อวันก่อนกลับไปที่สวน ขับมอเตอร์ไซต์ผ่านหนองสิมจึงเจอแหนแดงเยอะมากๆ ตอนนี้ไม่ต้องหาที่อื่นอีกแล้ว ใครสนใจไปตักเอาได้เลยจะเอาเป็นรถยังได้เลย
kwanbanna
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 07:35:41 PM »

ตอนนี้ kwanbanna เปิดแจกแหนแดงค่ะ
สนใจไปที่กระทู้แจกเมล็ดพันธุ์ได้เลยค่ะ
อ้อ เฉพาะผู้ที่อยู่ กทม. หรือใกล้เคียง
และต้องมารับเองนะคะ จุ๊บ ๆ
tri
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 08:09:46 PM »

ยิ้มเท่ห์

Nattakorn38
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 11:34:45 PM »

แจกฟรี ครับ

อยู่ อ.เมือง โคราช ใครผ่านมาแวะมาเอาไปเลย

แต่กรุณาแจ้งให้ทราบล่วงหน้าก่อน 1 วัน นะครับ

โพสทิ้งไว้ หรือ ข้อความส่วนตัว (PM) มาเลย

หาถัง หาถุงใหญ่ๆ มาใส่ด้วยนะ เพราะ แจกเยอะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล. ไก่ชอบจิกกิน แหนแดง นะครับ ลุงแอ๊ด บอกมา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อยู่พิมาย โคราชครับ อยากได้แหนแดงเช่นกันครับ รบกวนด้วยครับ

Liked By: kwanbanna, Ratthapatch
Bryan
*

ไม่รู้ ... ก็ถาม

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 09:29:34 AM »

แจกฟรี ครับ

อยู่ อ.เมือง โคราช ใครผ่านมาแวะมาเอาไปเลย

แต่กรุณาแจ้งให้ทราบล่วงหน้าก่อน 1 วัน นะครับ

โพสทิ้งไว้ หรือ ข้อความส่วนตัว (PM) มาเลย

หาถัง หาถุงใหญ่ๆ มาใส่ด้วยนะ เพราะ แจกเยอะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล. ไก่ชอบจิกกิน แหนแดง นะครับ ลุงแอ๊ด บอกมา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อยู่พิมาย โคราชครับ อยากได้แหนแดงเช่นกันครับ รบกวนด้วยครับ

โทรมาตามลายเซนต์นะครับ

ศุภกิจ

นาย ศุภกิจ [Bryan] 086-649-7727 Line ID: 9bryan

:[มีด จอบ ตราจรเข้]:มาใหม่ ส.ค.56
nikkyfarm
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 07:21:51 PM »

มีจำหน่ายนะครับ ตอนนี้ก็ขยายพันธุ์ไว้มากพอสมควร หลังจากเหลือใช้กับนาปรังของตัวเอง ผมอยู่หนองคาย อ.เมือง ส่ง EMS กก. ละ 180 บ. มารับเองที่บ้าน กก. ละ 110 บ. สนใจโทรได้ตลอดเวลา 085 9263289 (นิกร)

moo50
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 07:54:19 PM »

https://www.facebook.com/KamropFarm

เขาแจก ฟรี ครับ

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 08:26:43 PM »

ผมก็แจกฟรีครับแหนแดง แต่แจกอยู่ที่จังหวัดแพร่นะครับผ่านมาทางแพร่แวะมารับได้เลย  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
ปัดคับ
*

ปัดคับ

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 03:50:50 PM »

เอาไปปล่อยในนาแล้วครับไร่ละประมาณ15โลเห็นจะได้ แต่ไม่รู้ว่าหายไปไหนหมด ไม่มีเลย

อัครวัฒน์ อุ่นทิพย์เพชร ( ปัดคับ )107 หมู่ 7.
ต.ดอนมะเกลือ อ.อู่ทอง จ.สุพรรณบุรี 72220
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์