หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะหาแหนแดงได้จากที่ไหน  (อ่าน 36463 ครั้ง)
Bryan
เกษตรกรมือใหม่
*

ไม่รู้ ... ก็ถาม

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:47:44 PM »

แจกฟรี ครับ

อยู่ อ.เมือง โคราช ใครผ่านมาแวะมาเอาไปเลย

แต่กรุณาแจ้งให้ทราบล่วงหน้าก่อน 1 วัน นะครับ

โพสทิ้งไว้ หรือ ข้อความส่วนตัว (PM) มาเลย

หาถัง หาถุงใหญ่ๆ มาใส่ด้วยนะ เพราะ แจกเยอะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล. ไก่ชอบจิกกิน แหนแดง นะครับ ลุงแอ๊ด บอกมา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

พันธุ์เดียวกับที่ ม.เกษตร บางเขน อ่ะเปล่าครับ

ผมไม่ทราบว่า แหนแดงที่ผมเลี้ยงไว้ เป็นสายพันธุ์เดียวกันกับที่ ม.เกษตร บางเขน หรือไม่
แต่ผมได้มาจาก ศาสตราจารย์เกียรติคุณ  ดร. นันทกร บุญเกิด
สาขาเทคโนโลยีชีวภาพ สำนักงานวิชาเทคโนโลยีการเกษตร มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี
เพราะท่านเป็นอาจารย์ของผมเองครับ  เจ๋ง เจ๋ง

อ้างอิงจาก http://www.kaset4you.com/forum/index.php?topic=628.0 ลองเข้าไปอ่านดูนะครับ
ขอขอบคุณครับ

Liked By: Numdoitung

นาย ศุภกิจ [Bryan] 086-649-7727 Line ID: 9bryan

:[มีด จอบ ตราจรเข้]:มาใหม่ ส.ค.56

Bryan
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:49:53 PM »

ใช่แบบนี้ป่าวครับผมได้ไปถ่ายรูปเก็บไว้ด้วยสวยดี คับ
ว่าแต่ให้ประโยชน์อะไรบ้างครับ ขอความรู้หน่อยคับ

...จากพืชน้ำเล็กๆ ที่หลายคนอาจจะมองข้ามประโยชน์ของมัน แต่วันนี้แหนแดงเริ่มมีบทบาทในเกษตรอินทรีย์มากขึ้น

อาทิ ปุ๋ยพืชสดในนาข้าว , อาหารสำหรับสัตว์กินพืช หมู ไก่ ปลา , ควบคุมวัชพืชในนาข้าว เป็นต้น

ทำให้เกษตรกรสามารถลดการใช้สารเคมีต่างๆ และลดต้นทุนในการผลิตได้มาก อีกทั้งยังปลอดภัยแก่ผู้บริโภคด้วย

...ขอขอบคุณที่มา

ข้อมูลเกี่ยวกับแหนแดง http://www.kaset4you.com/forum/index.php?topic=628.0
ประโยชน์จากแหนแดง http://www.kaset4you.com/forum/index.php?topic=104.0
การใช้แหนแดงในการปรับปรุงดินชุดท่าตูมในนาข้าว http://www.ldd.go.th/new_hp/subweb/scd/www/reach/tatoom%20soil.htm

นาย ศุภกิจ [Bryan] 086-649-7727 Line ID: 9bryan

:[มีด จอบ ตราจรเข้]:มาใหม่ ส.ค.56
superhero
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 10:26:12 AM »

ขอบคุณมากครับมีประโยชน์จริงๆ ผมเลยนำเอาข้อมูลลงเว็บไซต์แล้วหล่ะครับ

ภาพนี้ต้นยังอ่อนอยู่เขียวสวยดี เวลาแก่สีจะเริ่มแดงและจะแดงจัดเต้มหมดเวลาต้นแก่

Liked By: Numdoitung, Ratthapatch
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2010, 10:40:14 AM โดย superhero » บันทึกการเข้า

ชีวิตสีเขียว "พื้นที่แสนเรียบง่ายและมีความสุขดำรงอยู่อย่างธรรมชาิติ"
chaichangco
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 01:33:03 AM »

แจกฟรี ครับ

อยู่ อ.เมือง โคราช ใครผ่านมาแวะมาเอาไปเลย

แต่กรุณาแจ้งให้ทราบล่วงหน้าก่อน 1 วัน นะครับ

โพสทิ้งไว้ หรือ ข้อความส่วนตัว (PM) มาเลย

หาถัง หาถุงใหญ่ๆ มาใส่ด้วยนะ เพราะ แจกเยอะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล. ไก่ชอบจิกกิน แหนแดง นะครับ ลุงแอ๊ด บอกมา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ยังแจกอยู่หรือเปล่าครับ รบกวนอีกคนได้หรือเปล่าครับ อยากได้บ้าง พึ่งศึกษา ยังงัยช่วยแจ้งด้วยครับ เสาร์นี้จะกลับบ้านที่โนนสูง จะให้พ่อเลี้ยงในนา  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2012, 08:12:53 AM โดย chaichangco » บันทึกการเข้า
kumpun-lp
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 09:26:58 PM »

อยู่ลำปางค่ะ กำลังทดลองทำนาปีแรก อยากได้แหนแดงมาให้แม่ทำนาค่ะ ขอทราบรายละเอียดด้วยค่ะ ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 09:43:05 PM »

อยู่ลำปางค่ะ กำลังทดลองทำนาปีแรก อยากได้แหนแดงมาให้แม่ทำนาค่ะ ขอทราบรายละเอียดด้วยค่ะ ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยินดีต้อนรับสู่เวปเกษตรพอเพียงนะครับ

แหนแดงในนาข้าว

ถ้ามีญาติคนรู้จักหรือใครที่เดินทางระหว่างลำปาง-แพร่ บ่อยๆฝากให้เค้าแวะมารับแหนแดงที่ผมได้นะครับ
จะตักฝากไปให้ขยายพันธุ์ แหนแดงนอกจากมีประโยชน์หลายอย่างในการทำนาแล้ว ยังสามารถช่วยลดต้นทุนในการเลี้ยงปลากินพืชได้อย่างมากครับ

อายจัง อายจัง อายจังขอบคุณครับ Gnoy
 แสดงว่าธรรมชาติมอบของขวัญให้ผมแล้ว จะรีบขยายโดยด่วนครับผม

ได้ของขวัญจากธรรมชาติแล้ว มาดูไอเดียการเลี้ยงปลากินพืชแบบลดต้นทุนของผมดูมั๊ยครับ
กำลังทำอยู่โดยใช้แหนแดงนี่แหละครับ

แบ่งแหนแดงว่าใส่วงเพาะที่ทำจากยางรถยนต์

ใช้น้ำหมักขี้วัว ผสมน้ำเปล่า 1:1 เป็นอาหารสำหรับเลี้ยงขยายแหนแดง

ประมาณ 5-7 วันแหนแดงก็จะขยายเต็มพื้นที่

เพาะเลี้ยงขยายแหนแดงในพื้นที่ 15 ตารางเมตรจะได้แหนแดงอาทิตย์ละ 15 กิโลกรัม

ตักแหนแดงไปโยนใส่ในบ่อเลี้ยงปลากินพืช

เอาใส่ลงบ่อภายใน 1-2 วันก็หมดแล้วครับ แหนแดงเป็นของโปรดของปลากินพืชโดยเฉพาะปลานิล เท่านี้ก็เป็นการเลี้ยงปลากินพืชต้นทุนต่ำแล้วละครับ

ยิ้มเท่ห์

ถ้าสนใจอยากจะทำนาอินทรีย์มาร่วมแลกเปลี่ยนกันที่กระทู้นาโยนกล้าของผมได้ตามลิ้งค์ครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=73279.0

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2012, 09:44:55 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
boy22
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:41:28 AM »

อยากได้เหมือนกัน อยู่เพชรบูรณ์ ถ้าท่านใดทราบว่าที่หนองน้ำใหนมีหรือท่านใดจะอนุเคราะห์สักนิดหน่อยแจ้งด้วยนะครับ
แถวบ้านมีแต่แหนอะไรไม่รู้เป็นใบเล็กๆ ยาวๆ เล็กกว่าแหนแดงอีก

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 11:05:54 AM »

อยากได้เหมือนกัน อยู่เพชรบูรณ์ ถ้าท่านใดทราบว่าที่หนองน้ำใหนมีหรือท่านใดจะอนุเคราะห์สักนิดหน่อยแจ้งด้วยนะครับ
แถวบ้านมีแต่แหนอะไรไม่รู้เป็นใบเล็กๆ ยาวๆ เล็กกว่าแหนแดงอีก

ที่เพชรบูรณ์

ลองติดต่อไปที่ อ.สุรางค์รัตน์ พันแสง หรือ อ.สุรีย์พร ธรรมิกพงษ์   

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
soomfadin1
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 01:54:15 PM »

ผมอยากเอาแหนแดงไปใช้กับนาของผมครับ ไม่ทราบว่าจะหาได้จากที่ไหนบ้างตามแหล่งน้ำธรรมชาติมีรึเปล่ารึว่าต้องไปชื้อตามร้านขายปลาครับ ผมอยู่หนองคายครับ พอจะหาได้จากที่ไหนบ้างครับช่วยแนะนำด้วย
อยู่หนองคายอำเภอไหนครับ  ผมอยู่สกลนคร  กำลังเพาะ  มันขยายเร็วมาก  ยินดีแบ่งให้ไปขยายพันธ์ครับ
ติดต่อมาที่ jomyut-_-@hotmail.com
สกลอยู่อำเภออะไรครับ ผมอยู่ อ.วาริชภูมิครับถ้าใกล้ๆ จะขอด้วยครับ

ass1
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 11:33:21 AM »

เศร้า  แหนแดง อยู่ที่สมุทรสาครก้อมีครับ ใครสนใจมาเอาได้ เยอะเลย ไม่หวง
ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 12:54:10 PM »

ผมอยู่ศรีสะเกษครับ
เพาะเลี้ยงไว้เช่นกันเอาไว้เลี้ยงเป็ดครับ
พืชชนิดนี้จะขยายโตเร็วมาก คิดดีๆมีประโยชน์เยอะมากครับ
มันขยายเร็วมาก ใช้เป็นแม่พันธ์ไม่เยอะปแบๆ เต็มบ่อ
ถ้าเต็มบ่อแล้วรีบนำไปใช้เลยครับ ถ้าเหลือไว้มันจะแก่เริ่มเน่า
เหลือไว้พอเป็นพันธ์ต่อ แปบๆ เต็มบ่ออีก
ใครสนใจ ซิบมาได้ครับ พอแบ่งเป็นแม่พันธ์ได้
thanawut_1990
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 12:15:25 PM »

แจกฟรี ครับ

ขอด้วยครับ บ้านพี่อยู่ไหนครับ บ้านผมอยู่สูงเนิน โคราช สนใจอยากได้อยู่ครับ จะเอามาเพาะให้เป็ดกิน
Bryan
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 09:50:15 PM »

แจกฟรี ครับ

ขอด้วยครับ บ้านพี่อยู่ไหนครับ บ้านผมอยู่สูงเนิน โคราช สนใจอยากได้อยู่ครับ จะเอามาเพาะให้เป็ดกิน

บ้านผมอยู่ หน้า มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารีครับ

โทรมาตามลายเซ็นต์นะครับ

เหลือไม่มากแล้ว

rongled
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 09:26:04 PM »

ผมอยู่ศรีสะเกษครับ
เพาะเลี้ยงไว้เช่นกันเอาไว้เลี้ยงเป็ดครับ
พืชชนิดนี้จะขยายโตเร็วมาก คิดดีๆมีประโยชน์เยอะมากครับ
มันขยายเร็วมาก ใช้เป็นแม่พันธ์ไม่เยอะปแบๆ เต็มบ่อ
ถ้าเต็มบ่อแล้วรีบนำไปใช้เลยครับ ถ้าเหลือไว้มันจะแก่เริ่มเน่า
เหลือไว้พอเป็นพันธ์ต่อ แปบๆ เต็มบ่ออีก
ใครสนใจ ซิบมาได้ครับ พอแบ่งเป็นแม่พันธ์ได้

ผมอยู่พะเยานะครับ ขอแหนแดงไปขยายพันธ์หน่อยได้ไมครับ ถ้าได้ช่วยตอบด้วยนะครับ ผมจะได้ส่งซองไปใส่ครับ ขอบคุณครับ

nikkyfarm
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 01:02:58 PM »

ผมอยากเอาแหนแดงไปใช้กับนาของผมครับ ไม่ทราบว่าจะหาได้จากที่ไหนบ้างตามแหล่งน้ำธรรมชาติมีรึเปล่ารึว่าต้องไปชื้อตามร้านขายปลาครับ ผมอยู่หนองคายครับ พอจะหาได้จากที่ไหนบ้างครับช่วยแนะนำด้วย

moomoohunt
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 01:24:07 PM »

ผมยุ่ศรีสะเกษครับ มีใครยุ่ศรีสะเกษพอจะมีบ้างติดต่อทีนะครับ pmมาก็ได้นะครับ หรือ0868678745 ครับ ขอบคุณครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์