หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะหาแหนแดงได้จากที่ไหน  (อ่าน 35727 ครั้ง)
tum
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 12:09:44 PM »

ผมอยากเอาแหนแดงไปใช้กับนาของผมครับ ไม่ทราบว่าจะหาได้จากที่ไหนบ้างตามแหล่งน้ำธรรมชาติมีรึเปล่ารึว่าต้องไปชื้อตามร้านขายปลาครับ ผมอยู่หนองคายครับ พอจะหาได้จากที่ไหนบ้างครับช่วยแนะนำด้วย

Liked By: nikkyfarm, Ratthapatch

kungtaro
*

ฉันรักทุ่งนา...^^

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 01:48:48 PM »

:)กำลังหาอยู่เหมือนกันค่ะ...อยู่แถวสุิรินทร์...หาได้ที่ไหนมั่งค่ะ.... แลบลิ้น

Liked By: Ratthapatch, tikung

...อะไรที่ทำแล้วมีความสุข รีบๆนะค่ะ...อย่าไปรอ...หุหุ.
khundong
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 04:12:03 PM »

แหนแดงจะบรูมเป็นช่วงๆ โดยเฉพาะช่วงฝนทิ้งช่วงแดดจัด น้ำนิ่ง ที่ขอนแก่นเคยบรูมตอนหลังสงกรานต์ ตอนนั้นผมไม่ค่อยว่า ก็เลยไม่ได้เอามาแจก  ยังไงถ้าผมเจอจะเอามาแจกที่ขุนดงและที่พอเพียง ครับ แต่ถ้าใครวิ่งเส้น เมืองสรวจ ร้อยเอ็ด ออกจากเมืองสรวงไปทางสุวรรณภูมิประมาณ 5 กิโล สองข้างทางจะมีแหนแดงขึ้นเกือบตลอดปีครับ ใครผ่านไปก็ลองสังเกตดูครับ

Liked By: Ratthapatch
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 12:35:53 AM »

ตอนนี้(5-7 มิย 52) นะ ไปที่เมืองทองนะ กรมวิชาการเอามาแจกคนละถุง

แต่ไม่รู้พรุ่งนี้จะมีแจกไหม

วันนี้ได้มาถุงนึง แต่ชาวนาไม่ได้ เลยให้ชาวนา ไป

เขาแจกตรง ที่แจกเชื้อไรโซเบียม 

kaset0070
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 09:42:20 PM »

ผมได้แต่ไรโซเบียม ไม่ได้แหนแดง สงสัยจะหมดเร็วเพราะว่ากว่าจะไปถึงก็สี่ห้าโมงเย็นแล้ว

stl

รัดดา
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 01:42:52 PM »

แหนแดงจะบรูมเป็นช่วงๆ โดยเฉพาะช่วงฝนทิ้งช่วงแดดจัด น้ำนิ่ง ที่ขอนแก่นเคยบรูมตอนหลังสงกรานต์ ตอนนั้นผมไม่ค่อยว่า ก็เลยไม่ได้เอามาแจก  ยังไงถ้าผมเจอจะเอามาแจกที่ขุนดงและที่พอเพียง ครับ แต่ถ้าใครวิ่งเส้น เมืองสรวจ ร้อยเอ็ด ออกจากเมืองสรวงไปทางสุวรรณภูมิประมาณ 5 กิโล สองข้างทางจะมีแหนแดงขึ้นเกือบตลอดปีครับ ใครผ่านไปก็ลองสังเกตดูครับ

บ้านอยู่ขอนแก่นค่ะอยากได้แหนแดงมาใส่นาบ้างจะหาได้ที่ไหนคะ
ขอบคุณค่ะ
vud
staff
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 01:50:54 PM »

เคยเห็นมีมากๆในศูนย์วิจัยข้าวอุบลราชธรนี  สูนย์วิจัยข้าวสุรินทร์  และในโครงการศูนย์ศึกษาการพัฒนาฯของในหลวงทุกที่

Bryan
*

ไม่รู้ ... ก็ถาม

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 10:16:25 PM »

แจกฟรี ครับ

อยู่ อ.เมือง โคราช ใครผ่านมาแวะมาเอาไปเลย

แต่กรุณาแจ้งให้ทราบล่วงหน้าก่อน 1 วัน นะครับ

โพสทิ้งไว้ หรือ ข้อความส่วนตัว (PM) มาเลย

หาถัง หาถุงใหญ่ๆ มาใส่ด้วยนะ เพราะ แจกเยอะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล. ไก่ชอบจิกกิน แหนแดง นะครับ ลุงแอ๊ด บอกมา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

นาย ศุภกิจ [Bryan] 086-649-7727 Line ID: 9bryan

:[มีด จอบ ตราจรเข้]:มาใหม่ ส.ค.56
เฒ่าทำนา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 07:36:35 AM »

ว่าแต่แหนแดงเนี่ยมันมีประโยชน์อันใดรึ...ถึงได้เอาไปใส่ในนาข้าว
เพราะว่าพึ่งเคยได้ยินชื่อเนี่ยแหละครับ...ท่านผู้รู้ช่วยตอบทีครับ
cjaranram
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 01:20:39 PM »

แจกฟรี ครับ

อยู่ อ.เมือง โคราช ใครผ่านมาแวะมาเอาไปเลย

แต่กรุณาแจ้งให้ทราบล่วงหน้าก่อน 1 วัน นะครับ

โพสทิ้งไว้ หรือ ข้อความส่วนตัว (PM) มาเลย

หาถัง หาถุงใหญ่ๆ มาใส่ด้วยนะ เพราะ แจกเยอะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล. ไก่ชอบจิกกิน แหนแดง นะครับ ลุงแอ๊ด บอกมา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
-ขอด้วยครับ คาดว่าประมาณ สิ้นเดือนนี้ อาจจะเดินทางไปบ้าน ตจว.บุรีรัมย์(ทางผ่าน) จะแวะไปขอรับจาก ท่านไม่ทราบจะติดต่อ ท่านอย่างไรดี
Bryan
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 01:07:37 AM »

แจกฟรี ครับ

-ขอด้วยครับ คาดว่าประมาณ สิ้นเดือนนี้ อาจจะเดินทางไปบ้าน ตจว.บุรีรัมย์(ทางผ่าน) จะแวะไปขอรับจาก ท่านไม่ทราบจะติดต่อ ท่านอย่างไรดี

ตอบไปใน PM แล้วนะครับ

ยินดีครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

นาย ศุภกิจ [Bryan] 086-649-7727 Line ID: 9bryan

:[มีด จอบ ตราจรเข้]:มาใหม่ ส.ค.56
KB.252444
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 04:18:53 PM »

...แหนแดง... [/glow] [/color] พืชชนิดนี้ผมเคยแต่เจอในอินเตอร์เน็ต...ทราบว่ามีประโยชน์เป็นปุ๋ยแก่นาข้าวอย่างดี(มากๆ)...และเป็นอาหารปลาชนิดกินพืชอย่างดี(มากๆเช่นกัน)..แต่ไม่รู้จะไปหาได้จากใหน?. โกรธ ..ผมขอรับแจกด้วยแล้วกัน..ขอบคุณท่าน Bryan ผู้มีน้ำใจงามเป็นอย่างสูงครับ.. อายจัง อายจัง
Bryan
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 08:59:39 PM »

...แหนแดง... [/glow] [/color] พืชชนิดนี้ผมเคยแต่เจอในอินเตอร์เน็ต...ทราบว่ามีประโยชน์เป็นปุ๋ยแก่นาข้าวอย่างดี(มากๆ)...และเป็นอาหารปลาชนิดกินพืชอย่างดี(มากๆเช่นกัน)..แต่ไม่รู้จะไปหาได้จากใหน?. โกรธ ..ผมขอรับแจกด้วยแล้วกัน..ขอบคุณท่าน Bryan ผู้มีน้ำใจงามเป็นอย่างสูงครับ.. อายจัง อายจัง

ตอบไปใน PM แล้วนะครับ

ยินดีครับ   เจ๋ง เจ๋ง

jomyut
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 09:33:24 PM »

ผมอยากเอาแหนแดงไปใช้กับนาของผมครับ ไม่ทราบว่าจะหาได้จากที่ไหนบ้างตามแหล่งน้ำธรรมชาติมีรึเปล่ารึว่าต้องไปชื้อตามร้านขายปลาครับ ผมอยู่หนองคายครับ พอจะหาได้จากที่ไหนบ้างครับช่วยแนะนำด้วย
อยู่หนองคายอำเภอไหนครับ  ผมอยู่สกลนคร  กำลังเพาะ  มันขยายเร็วมาก  ยินดีแบ่งให้ไปขยายพันธ์ครับ
ติดต่อมาที่ jomyut-_-@hotmail.com
Kho_Patum
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 09:33:41 AM »

แจกฟรี ครับ

พันธุ์เดียวกับที่ ม.เกษตร บางเขน อ่ะเปล่าครับ

เราเปลี่ยนความเชื่อได้ แต่เราเปลี่ยนความจริงไม่ได้
superhero
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 10:00:23 AM »

ใช่แบบนี้ป่าวครับผมได้ไปถ่ายรูปเก็บไว้ด้วยสวยดี คับ
ว่าแต่ให้ประโยชน์อะไรบ้างครับ ขอความรู้หน่อยคับ

ชีวิตสีเขียว "พื้นที่แสนเรียบง่ายและมีความสุขดำรงอยู่อย่างธรรมชาิติ"
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์