หน้า: 1 ... 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 [53] 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 ... 148   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้าน ที่สร้างด้วยน้ำแรง และน้ำพัก  (อ่าน 319836 ครั้ง)
ผู้เฒ่าเต่า...
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #832 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 04:33:30 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง.............เก่งจริงเลยครับ............นับถือๆ.... อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

laddayim
*

« ตอบ #833 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 04:48:01 PM »

ดิฉันปลูกมันเทศนะคะ... รุ่นที่ลงใหม่โตไม่ทันเจ้าเถาที่คนอีสานเรียก เครือขี้กาค่ะ  ...เจ้าเครือขี้กาคลุมมันเทศเร็วมาก..เคยจ้างคนมาตัดช่วยเค้าบอกว่าตัดไม่ได้มันเป็นเถา พันเครื่องตัดหญ้า  แต่ดิฉันคิดว่ามันต้องมีวิธีตัดสิ...จัดให้..ตัดเกรียนเหมือนกัน ...ตัดแบบปราณีตมากกก   แต่สัปดาห์นี้ฝนตก  ตัดไม่ได้ ...ต้องรอ  หมายความว่าหญ้ายาวเพิ่มอีก.. โกรธ โกรธ

Liked By: akenarakz, iamtach
green_gade O_o?
*

เมื่อไม่มีสิ่งที่ท่านชอบ........... ก็ต้องชอบในสิ่งที่ท่านมี >3<

« ตอบ #834 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 05:11:58 PM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เล่นซะเตียนโล่งเลย  ยิงฟันยิ้ม
praphakon
*

« ตอบ #835 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 04:27:10 AM »

/b]
หายไปนานนะ  พี่อิ๋วเอากล้วยที่อ้อส่งมาให้ปลูก มาอวดจ้า กำลังงามเลย  ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ

ทางข้างหน้าลางเลือนเหมือนว่างเปล่า
แดดจะเผาผิวผ่อง เธอหมองไหม้
ที่ตรงนั้นมีหุบเหว มีเปลวไฟ
ถ้าอ่อนแอจะฝ่าไป อย่างไรกัน
TUI
*

« ตอบ #836 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 08:07:22 AM »

ตัดหญ้าเก่งมากครับคุณลัดดา  แล้วมันไปไหนหมดครับ
laddayim
*

« ตอบ #837 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 08:36:51 AM »

ตัดหญ้าเก่งมากครับคุณลัดดา  แล้วมันไปไหนหมดครับ
  คือ  นอกจากตัดหญ้าเก่งแล้ว  ตัดมันก้อยิ่งเก่งใหญ่เลยค่ะ   ยิงฟันยิ้ม  ไม่เหลือเลยแหล่ะ   ตกใจ ตกใจ....ปลูกใหม่ล่ะกัน    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Sodsuayc
laddayim
*

« ตอบ #838 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 08:57:15 AM »

สวัสดีค่ะพี่อิ๋ว...ไปเยี่ยมสวนพี่มา  เห็นมะละกอพี่แล้วดีใจด้วยค่ะ  เข้าใจความสุขของพี่ดี   ยิงฟันยิ้ม   (เป็นเหมือนกัน) พริกอ้อก้อเป็นผลเน่าค่ะ  ยังเหี่ยวเขียวอีกด้วย ตอนนี้กำลังดูพริกรุ่นที่กำลังออกดอกใหม่อยู่ว่าจะเป็นอีกมั๊ย.....  อ้อมีมะละกอบุญบันดาลอยู่สามต้น  กำลังติดลูก  ดีที่ได้ต้นกระเทยทั้งหมดเลย ของพี่สาวเป็นต้นตัวเมีย แต่ต้นตัวเมียแตกกิ่งเก่งกว่าต้นกระเทย ต้นเดียวแตกเกือบสิบกิ่ง (ขนาดพี่แกปล่อยปละละเลยนะ  เพลี้ยเต็มเชียว โกรธ โกรธ )  อ้อว่าจะตอนไปปลูกเพิ่มแหล่ะ  เพราะกว่าจะรอเมล็ดคงอีกนาน  .....

laddayim
*

« ตอบ #839 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 09:03:21 AM »

ต้นนี้ตัวเมียของพี่สาวค่ะ  ดกมาก กิ่งก็เยอะยิ่งตัดออกยิ่งแตกมากกว่าเดิม ตอนกิ่งขายคงดี (แต่เพลี้ยเต็ม ทำท่าจะเป็นใบด่างด้วย ดีที่อยู่ห่างจากของเรา แกไม่ยอมตัดทิ้ง  โกรธ  )

laddayim
*

« ตอบ #840 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 09:14:16 AM »

ช่วงนี้ยังได้ขายยอดผักติ้วด้วยค่ะ....ใส่แกงเห็ด...  ปลูกไว้ 12 ต้น น้ำัดไปเหลือแค่ 2 ต้น แต่ก้อยังได้ขาย ก่อนฝนลงเราเริ่มรดน้ำก่อน ผักติ้วเราก้อแตกยอดก่อน  (หมายความว่าได้ขายก่อน  ยิงฟันยิ้ม)

laddayim
*

« ตอบ #841 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 12:56:13 PM »

ตัดหญ้าออกแล้วจึงเห็นไผ่เพาะเมล็ดที่ลงไว้ 3 กอ แต่จำไม่ได้ว่าชื่ออะไร ถามเซียนไผ่แล้ว ท่านบอกว่า ไผ่ข้าวหลามกาบแดง...ดีจังมีตั้ง 2 กอแน่ะ..  .จะได้ทำข้าวหลามบั้งยาว ๆ กินเองแล้ว  ยิงฟันยิ้ม  อีกกอหนึ่งเป็นไผ่หก แต่ยังตกอยู่ท่ามกลางเถาขี้กา ต้องรีบช่วยชีวิตด่วน.

Liked By: akenarakz, iamtach, mannga
nooknig
*

« ตอบ #842 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 02:05:55 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจังสุดยอดมากเลยค่ะ..ไม่ลำบากใจตอบได้ไหมคะว่า..อดีตคือข้าราชการกระทรวงไหน... ยิ้ม :)เก่งจริง จิ๊งๆๆ
อ่านแล้วเคลิ้มเลยค่ะ...เข้มแข็งมาก ๆ เลยค่ะ  เป็นกำลังใจอีกคน อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
laddayim
*

« ตอบ #843 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 02:11:30 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจังสุดยอดมากเลยค่ะ..ไม่ลำบากใจตอบได้ไหมคะว่า..อดีตคือข้าราชการกระทรวงไหน... ยิ้ม :)เก่งจริง จิ๊งๆๆ
อ่านแล้วเคลิ้มเลยค่ะ...เข้มแข็งมาก ๆ เลยค่ะ  เป็นกำลังใจอีกคน อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
กรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทยค่ะ......
TUI
*

« ตอบ #844 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 03:29:39 PM »

สิงห์สาวครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
nooknig
*

« ตอบ #845 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 05:09:17 PM »

โกรธ โกรธ.แหะๆๆ ..ดูไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้ของคุณ ลัดดายิ้ม นะคร้า....เพราะความใจเร็วด่วนเข้ามาถาม...เพราะอ่านยังไม่ได้หลายหน้าค่ะ
(แต่อดใจเข้ามาให้กะลังใจไม่ไหว) แต่ตอนนี้ตั้งใจอ่านได้หลายหน้าแล้วค่ะ...ชอบมากเลยได้อรรถรส..ของชีวิตต้องสู้..สนุกและมีคุณค่ากว่าละครเรยา..ช่อง 3 เยอะเลยคร่า...อยากให้เล่าแรงบันดาลใจในการใช้ชีวิตพอเพียง..และแนวคิดที่ทำให้ยืนหยัดในเส้นทางนี้ได้อย่างภาคภูมิ..ให้เพื่อนๆๆๆ ใน Web. นี้ได้เป็นแบบอย่าง....เยอะๆๆ ค่ะ เป็นวิทยาทาน
                                                  ขอบคุณ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม  คร่า....
laddayim
*

« ตอบ #846 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 07:42:02 PM »

ขอบคุณมากค่ะ คุณนุ๊ก  ฮืม  ที่จริงไม่มีอะไรซับซ้อนหรอกค่ะ  อย่างที่บอกไว้ว่าเป็นคนขี้เกียจ..... ยิงฟันยิ้ม แต่ชอบอ่านหนังสือ  จึงซึมซับเอาแนวคิดของคนเขียนหนังสือ (โดยไม่รู้ตัวมั๊ง....) ผสมผสานกันเป็นความคิดของตัวเอง ด้วยความที่ขี้เกียจ ชอบอะไรที่ง่าย ๆ ก็พยายามทำชีวิตให้ง่าย  เป็นเรื่องก้อตอนทำชีวิตให้ง่ายนี่แหล่ะค่ะ  ความที่ชีวิตของผู้คนทุกวันนี้มันเป็นเรื่องยาก พอเราจะทำให้ง่ายก้อต้องพยายามมากขึ้น   แนวคิดเรื่องการอยู่แบบพึ่งพาตนเองไม่ใช่เรื่องใหม่หรือพึ่งคิด แต่เป็นไปโดยนิสัยตั้งแต่เด็กแล้ว อีกอย่างดิฉันชอบความเป็นอิสระจากกฎต่าง ๆ การเป็นข้าราชการมีกฎระเบียบมากมาย แต่มีไม่กี่ข้อที่ยึดถือการอย่างจริงจัง เมื่อไม่ชอบก้อไม่ทู่ซี้อยู่ ไม่ใช่ปากว่าไม่ดี แต่ตัวเองยังต้องพึ่งพาสิ่งที่เราไม่ชอบอยู่ ...ชีวิต..เราไม่รู้ว่าจะสิ้นสุดเมื่อใด ชีวิตเป็นของเรา  เพราะฉะนั้นจึงตัดสินใจที่จะอยู่แบบที่เราเลือกเอง

Liked By: mannga
laddayim
*

« ตอบ #847 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:00:03 PM »

วันก่อนพาลูกสาวคนโตไปถ่ายบัตรฯ  เจอเพื่อนรุ่นพี่ถามสารทุกข์สุกดิบกันแล้ว พี่แกบอกว่า พี่แปลกใจจริง ๆ ว่าเธอคิดยังไงลาออกจากงาน  ทำไมเป็นคนตามใจตัวเองขนาดนั้น...ก้อไม่รู้จะตอบว่าไงเน๊าะ.. ยิ้มกว้างๆ  ตอบไปว่า...คิดแบบคนเคยเดินเข้าโรงพยาบาลบ้ามานะพี่   โกรธ โกรธ........และเคยเข้าโรงพยาบาลจิตเวชจริง ๆ ค่ะ...ในช่วงนั้นผู้หญิงของอดีตสามีวุ่นวายกับชีวิตครอบครัวดิฉันมาก   ไม่มีความสุขเลย นอนไม่หลับ  มองหาทางออกของชีวิตไม่ชัด มองหน้าลูกแล้วเป็นห่วงเค้ากลัวว่าตัวเองจะเป็นบ้า  คิดจะปรึกษาเพื่อน หรือพ่อแม่ก็รังแต่เอาความทุกข์ไปทับถมกัน สิ่งที่พวกเค้าให้ได้คงเป็นแค่คำปลอบโยน เพราะทุกข์หรือสุขมันอยู่ที่ใจของเราเอง... และเป็นเรื่องของผัวเมียไม่มีใครอยากยุ่งเกี่ยว  นึกถึงจิตแพทย์..(แต่บ้านเรา  เมืองไทยไม่คิดว่าคนที่พบจิตแพทย์เป็นคนปกติ ทั้ง ๆ ที่ ถ้าหากคนในยุคนี้พบจิตแพทย์บ่อย ๆ สถิติการฆ่าตัวตายอาจจะลดลง....)  เมื่อนึกถึงจิตแพทย์ ..ในต่างจังหวัดคลีนิคจิตแพทย์มีน้อยมาก ดิฉันไม่เคยเห็น  จึงตัดสินใจไปพบจิตแพทย์ที่โรงพยาลจิตเวช  ไปโดยลำพังค่ะ  ลาพักร้อนเรียบร้อย  เพราะคิดว่า ถ้าเราเดินเข้าไปเอง คงดีกว่าให้ใครจับเราส่งโรงพยาบาล....จากการตัดสินใจในครั้งนั้น ทำให้ดิฉันเป็นดิฉันในวันนี้.....แล้วจะเล่าให้ฟังว่าเกิดอะไรขึ้นที่นั้น.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 [53] 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 ... 148   ขึ้นบน
  พิมพ์