หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีจัดการมอดข้าวสาร  (อ่าน 16851 ครั้ง)
kakin
seller
*

« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 12:05:09 PM »

เรียนพี่น้องชาว กศพพ. ทุกท่านผมมีเรื่องรบกวน คือข้าวสารที่ คุณแม่ท่านให้มาช่วง สงกรานต์ ผมนำมาใส่ถังพลาสติกใว้ แต่บัดนี้มีผู้บุกรุก คือมอด เอาเป็นที่ทำกินไปแล้ว มีตัวสองตัวยังพอว่าแต่นี้พวกมากันเต้มดำมืดเลย เวลาจะหุงผมต้องล้าง  10 ครั้งมั้ง จะทิ้งก็เสียดาย กว่าที่เขาจะทำ เป้นข้าวได้แสนลำบาก ก็ไม่ทราบว่าท่านใดมี วิธีป้องปราม มอด เหล่านี้ บ้าง (ที่ไม่สารใช้เคมีนะ)ช่วยชี้แนะด้วย ผมว่าคงมีคนมีปัญหาแบบนี้จะได้มีวิธี ช่วยกัน ช่วยประหยัด ช่วยชาวนาด้วยขอบคุณครับ

watcharin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 12:37:58 PM »

วิธีของผม เมื่อนำข้าวสารมาใหม่ๆ ให้เอาถ่านไฟ ประมาณ 10 ก้อน และพริกแห้ง ใส่ไว้ในถังข้าวได้ผลดีครับ ผมเอามาจากบ้านตั้งแต่ปีใหม่มอดยังไม่ขึ้นเลยครับ  แต่ในกรณีที่มีมอดแล้วแก้ไม่ได่ครับ
เอื้องขี้หมา
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 01:29:59 PM »

ลองเอาไปตากแดดที่แดดจัด ๆ ดูสิค่ะเพราะที่บ้านก็เป็นเหมือนกัน หลังจากตากแดดไว้ก็เห็นมันหายไปบ้างไม่รู้ว่ามันหนีไปหลบแดดที่ไหนกัน เหอ เหอ เหอ 

ฉันฟังแล้วฉันก็ลืม...ฉันเห็นแล้วฉันก็จำได้...ฉันทำแล้วฉันก็เข้าใจ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 03:45:38 PM »

ใช้ใบมะกรูด หรือ ผิวมะกรูด หมักปนๆ ข้าวสารไว้ในถัง ครับ   รูดซิบปาก
kakin
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 04:55:15 PM »

ขอบคุณพี่น้องทุกๆท่านมากเลยครับจะลองทำดู
chaiwat_k
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 05:02:38 PM »

รมควันครับมอดมันเหม็นกลิ้นเขม่ากลิ้นควันมันจะไม่มาครับ กลิ่นควันไม้นี้ละครับ
May_2009
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 12:19:17 AM »

เอาข้าวไปตากแดดค่ะ
มอดจะมุดหลบลงไปข้างล่างเพราะมันร้อน
ใช้ถาดเหล็กเลยค่ะ ร้อนดี
มันจะไต่ๆๆ บางทีถ้าร้อนได้ใจ มันจะหนีลงไปใต้ถาด (เก็บข้าวง่ายหน่อย)
แนะนำให้กำจัดทิ้ง .... ถ้าคุณสงสาร มันก็เป็นเรื่องที่เหมือนจะดีนะ มอดจะออกจากข้าว แล้วหาแหล่งอาหารที่อื่นแทน ทีนี้มันจะไปไหนล่ะคะ ... งิงิ
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 12:33:28 AM »

เอาข้าวที่มีมอดแล้ว เข้า ตู้เย็น  เดี๋ยวมอด จะตาย

แล้วหุงข้าวก็ ซาว น้ำตามปกติ  เดี๋ยวมอดจะลอยขึ้นมาเอง

คราวหน้า ถ้ารู้ว่า ข้าวสีเองไม่ได้รมยา แล้วรู้ว่าทานได้นานทิ้งจะหมด ก็ ยัดเข้าตู้เย้นไว้ก่อน จะได้ ไม่เป็นตัวให้กวนใจ อิอิ
kakin
seller
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 07:49:13 AM »

โอโฮ คุณทอมครับ คือผมมีข้าว ทีเป้นกระสอบ ใหญ่ กะตุนใว้ที 1/2 ปีครับ และ รับประทานกันแต่สองคน ผมไม่มีตู้เย็นที่ใหญ่ มากขนาดนั้นครับ แต่คิดว่า ใช้ถ่านน่าจะ โอเช จะลองดู ได้ผลงัยจะมาเล่าให้ฟ้ง ขอบคุณทุกท่าน ที่ชี้แนะครับ
tuzzana
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 09:06:46 AM »

สนับสนุนคุณชาวนาเรื่องใบมะกรูดครับ ผมใส่ถังไว้เวลาเป็นมอดก็เก็บใบมะกรูดมาฉีก ๆ ให้กลิ่นออก

ใสถังข้าว เปิดฝาไว้มอดย้ายบ้านหนีออกจากถังหมดครับ ยิงฟันยิ้ม
kraitong
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 12:17:33 PM »

ถ้าเอาข้าวสารมาจากบ้านนอกก็เอาพริกแห้งใส่มาด้วยเลย ใส่ผสมให้ทั่วๆ
kungtaro
*

ฉันรักทุ่งนา...^^

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 01:19:29 PM »

:)กุ้งเคยใช้มะกรูดค่ะ ใส่ไว้ในถังข้าวสาร ได้ผลค่ะ... ยิงฟันยิ้ม

...อะไรที่ทำแล้วมีความสุข รีบๆนะค่ะ...อย่าไปรอ...หุหุ.
chaiproject
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 12:11:34 PM »

สนับสนุนคุณชาวนาเรื่องใบมะกรูดครับ ผมใส่ถังไว้เวลาเป็นมอดก็เก็บใบมะกรูดมาฉีก ๆ ให้กลิ่นออก

ใสถังข้าว เปิดฝาไว้มอดย้ายบ้านหนีออกจากถังหมดครับ ยิงฟันยิ้ม

เอาใบมะกรูดใส่ก้นถังไว้ครับ 
มอดหนีไปเลย แต่มีด้วงมาแทนครับ ชักใยเป็นแมลงคล้าบินได้เลยครับ
กำจัดมันอย่างไงครับ   เศร้า เจ๋ง
phalikhit
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 01:13:31 PM »

ในบอร์ดนี้แหละ  (หาไม่เจอ)
ให้ใช้ช้อนสแตนเลส ใส่ไว้ในถุงหรือถังข้าวสาร จะปเองกันมอดได้

แต่อย่างไรก้ตาม  มอดมันไม่เป็นพิษนะครับ
กินทั้งข้าวทั้งมอดไปเลย
แคลเซียมด้วย

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
NoWhere_Man
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 01:40:22 PM »

สแตนเลสไม่ได้ผลครับ มีหนีออกมา 3-4ตัว แต่ที่เหลือเป็นร้อยอยู่สบาย เดี๋ยวจะลองใบมะกรูดก่อน ถ้าไม่ได้ผลจะลองตู้เย็นอีกที
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์