หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรคแคงเกอร์มะนาว  (อ่าน 17407 ครั้ง)
srthong
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 05:20:54 PM »

วิธีการแก้ไขโรคแคงเกอร์และการป้องกัน ที่เกิดกับมะนาว แบบไม่ใช้สารเคมี
ขอคำแนะนำด้วยครับ
                                         คนทุม

ปัญญาฟาร์ม
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 05:39:57 PM »

วิธีการแก้ไขโรคแคงเกอร์และการป้องกัน ที่เกิดกับมะนาว แบบไม่ใช้สารเคมี
ขอคำแนะนำด้วยครับ
                                         คนทุม

ที่เคยใช้ก็ ปูนขาวครับ เอาปูนขาว 3-4 ช้อน ผสมน้ำ 20 ลิตร รอจนน้ำใสแล้วตักเอาน้ำไปฉีดครับ ทุก ๆ 7 วัน ถ้าผสมน้ำยาจับใบด้วยก็ยิ่งดี

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 05:41:03 PM »

เสต๊ปโตมัยซิน (แต่เคมี) ลองใช้ดูครับปลอยภัยกว่ายาตัวอื่น

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 06:12:42 PM »

ยิงฟันยิ้ม ไปหาเจอเลยเอามาฝากครับ  ยิ้มเท่ห์
ในปัจจุบัน เราสามารถที่จะทำการรักษาโรคแคงเกอร์นี้ได้แล้ว โดยที่ไม่ต้องไปใช้สารเคมีที่เป็นอันตรายทั้งหลาย รวมทั้งสารเคมีที่ชาวบ้านเรียกกันว่าสารเขียวหรือสารประกอบทองแดงก็ไม่จำเป็นต้องใช้ เพราะยิ่งใช้นานเข้าก็จะยิ่งเป็นการซ้ำเติมความเลวร้ายให้แก่ต้นเพิ่มขึ้น เพราะต้นเขาจะยิ่งอ่อนแอหรือตาย แต่โรคนั้นก็ยังคงอยู่ ไม่หายไปไหน ควรเปลี่ยนมาใช้จุลินทรีย์ปราบโรค แคงเกอร์ที่ชื่อว่า บีเอส พลายแก้ว ในปริมาณ 5 กรัม หมักกับน้ำมะพร้าวอ่อน 1 ผล โดยทำการเฉาะผลมะพร้าวอ่อนทำเป็นฝาแง้มเปิดหยอดเชื้อลงไปแล้วหมักทิ้งไว้ให้ได้ 24 ชั่วโมงและไม่เกิน 48 ชั่วโมง แล้วนำมาผสมกับน้ำ 20 ลิตร ฉีดพ่นทุก ๆ 7 วัน ในช่วงระยะเวลาแดดอ่อน หรือจะใช้ นมยูเฮชที รสหวาน 1 กล่อง หรือ นมถั่วเหลือง (แลคตาซอย, ไวตามิ้ลท์) 1 กล่อง นำมาเทใส่ถุงน้ำแข็งใส นำหนังยางมาผูกทำเป็นหูไว้ข้างหนึ่ง หยอดเชื้อลงไป 5 กรัม แล้วนำไปแขวนไว้ในที่ร่มทิ้งไว้โดยใช้ระยะเวลาเท่ากันกับวิธีหมักกับวิธีที่ใช้ผลของมะพร้าวอ่อน หลังจากหมักได้ที่แล้วก็นำมาผสมกับ น้ำ 20 ลิตร ฉีดพ่นได้เหมือนกัน
ที่มาของข้อมูล

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=greenagro&date=12-08-2009&group=5&gblog=5
ขอให้ได้ผลน่ะครับ สู้ๆ
ได้ผลอย่างไรรบกวนแจ้งข่าวดด้วยน่ะครับ   ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ
โจน

kumpa
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 12:50:20 PM »

ผมใช้เชื้อราไคโตเดอม่า แบบผงผสมน้ำฉีดช่วงแดดอ่อน  ช่วงแรกฉีด อาทิตย์ละครั้ง ครั้งสุดท้ายที่ฉีดห่างจากครั้งที่สองสามมอาทิตย์ สังเกตุดูจากการแตกยอดอ่อนและกิ่งใหม่ยังไม่พยเชื้อตัวนี้ติดออกมา แต่กิ่งเดิมที่เป็นอยู่(ที่ไม่ได้ตัดทิ้งเก็บไว้ดูความแตกต่าง)ยอดที่แตกออกมายังไม่พบการติดเชื้อเช่นกัน จากสายตาของผมเองการระบาดการติดเชือลดลง ผลมะนาวที่ออกมาตอนนี้ยังไม่พบการติดเชื้อครับ จะลองก็ได้นะครับหาซื้อง่ายครับ
ทรัพยากร
*

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 02:11:48 PM »

ยิงฟันยิ้ม ไปหาเจอเลยเอามาฝากครับ  ยิ้มเท่ห์
ในปัจจุบัน เราสามารถที่จะทำการรักษาโรคแคงเกอร์นี้ได้แล้ว โดยที่ไม่ต้องไปใช้สารเคมีที่เป็นอันตรายทั้งหลาย รวมทั้งสารเคมีที่ชาวบ้านเรียกกันว่าสารเขียวหรือสารประกอบทองแดงก็ไม่จำเป็นต้องใช้ เพราะยิ่งใช้นานเข้าก็จะยิ่งเป็นการซ้ำเติมความเลวร้ายให้แก่ต้นเพิ่มขึ้น เพราะต้นเขาจะยิ่งอ่อนแอหรือตาย แต่โรคนั้นก็ยังคงอยู่ ไม่หายไปไหน ควรเปลี่ยนมาใช้จุลินทรีย์ปราบโรค แคงเกอร์ที่ชื่อว่า บีเอส พลายแก้ว ในปริมาณ 5 กรัม หมักกับน้ำมะพร้าวอ่อน 1 ผล โดยทำการเฉาะผลมะพร้าวอ่อนทำเป็นฝาแง้มเปิดหยอดเชื้อลงไปแล้วหมักทิ้งไว้ให้ได้ 24 ชั่วโมงและไม่เกิน 48 ชั่วโมง แล้วนำมาผสมกับน้ำ 20 ลิตร ฉีดพ่นทุก ๆ 7 วัน ในช่วงระยะเวลาแดดอ่อน หรือจะใช้ นมยูเฮชที รสหวาน 1 กล่อง หรือ นมถั่วเหลือง (แลคตาซอย, ไวตามิ้ลท์) 1 กล่อง นำมาเทใส่ถุงน้ำแข็งใส นำหนังยางมาผูกทำเป็นหูไว้ข้างหนึ่ง หยอดเชื้อลงไป 5 กรัม แล้วนำไปแขวนไว้ในที่ร่มทิ้งไว้โดยใช้ระยะเวลาเท่ากันกับวิธีหมักกับวิธีที่ใช้ผลของมะพร้าวอ่อน หลังจากหมักได้ที่แล้วก็นำมาผสมกับ น้ำ 20 ลิตร ฉีดพ่นได้เหมือนกัน
ที่มาของข้อมูล

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=greenagro&date=12-08-2009&group=5&gblog=5
ขอให้ได้ผลน่ะครับ สู้ๆ
ได้ผลอย่างไรรบกวนแจ้งข่าวดด้วยน่ะครับ   ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ
โจน

อันนี้ผมก็ใช้อยู่ครับ ดีจริงๆ ครับเป็นเชื้อจุลินทรีย์ ใช้ในเชิงป้องกันฉีดเดือนละ 2 ครั้งก็พอ ในฤดูฝนฉีดทุกๆ 7 วัน ครับ

Liked By: meowkku, theerasaensena

ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต แบบพอประมาณ
ทรัพยากร
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 02:16:35 PM »

ผมใช้เชื้อราไคโตเดอม่า แบบผงผสมน้ำฉีดช่วงแดดอ่อน  ช่วงแรกฉีด อาทิตย์ละครั้ง ครั้งสุดท้ายที่ฉีดห่างจากครั้งที่สองสามมอาทิตย์ สังเกตุดูจากการแตกยอดอ่อนและกิ่งใหม่ยังไม่พยเชื้อตัวนี้ติดออกมา แต่กิ่งเดิมที่เป็นอยู่(ที่ไม่ได้ตัดทิ้งเก็บไว้ดูความแตกต่าง)ยอดที่แตกออกมายังไม่พบการติดเชื้อเช่นกัน จากสายตาของผมเองการระบาดการติดเชือลดลง ผลมะนาวที่ออกมาตอนนี้ยังไม่พบการติดเชื้อครับ จะลองก็ได้นะครับหาซื้อง่ายครับ

ไตโคเดอร์ม่า ใช้ในการป้องกันโรครากเน่าของมะนาวได้ดี ใช้ผสมปุ๋ยใส่มะนาว อย่างน้อยเดือนละครับ

ผมใส่ ไตโคเดอร์ม่า สลับกันกับการใช้ บีเอส พลายแก้ว 7 วันต่อครั้งครับ ทั้ง 2 ตัวนี้ปลอดสารพิษแน่นนอนครับ

ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต แบบพอประมาณ
ทรัพยากร
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 02:19:37 PM »

ทั้ง 2 ตัวนี้สามารถสั่งซื้อได้จากเว็บเกษตรปลอดสารพิษ ตรงช่องผลิตภัณฑ์ครับ
http://www.thaigreenagro.com/

Liked By: meowkku

สวนผสม 3 พอ
seller
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 03:35:36 PM »

คนไทยคงอยู่คู่กับโรคแคงเกอร์ไปอีกนาน เพราะติดมะนาวเปลือกบาง น้ำหอม เช่น แป้นพวง แป้นรำไพ ซึ่งไม่ต้านทานต่อโรคนี้ ยังมีมะนาวที่ไม่เป็นโรคนี้ หรือ เป็นน้อยและไม่ต้องป้องกัน รักษาก็ให้ผลผลิตดี เช่น ตาฮิติ พิจิตร 1 แต่ไม่ค่อยถูกใจผู้บริโภคนัก หน้าแล้ง มะนาวแพง ขายได้ทั้งนั้นแหละ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วส่งมะนาวพิจิตร 1 ให้แม่ค้าในตลาดบ้านแหลมลูกละ 3 บาทเชียวครับ เห็นวางขายกันลูกละ 5 บาทบัดเดี๋ยวนั้น แถมแม่ค้ายังแนะอีกว่า ให้นำมะนาวสดที่พึ่งเก็บมาไปตากแดดสักครึ่งวัน รับรองเปลือกนิ่มเลยครับ 555

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 05:07:43 PM »

ขอบคุณครับคุณทรัพยากร  อายจัง ที่มาช่วยยืนยัน ผมเองไม่เคยใช้หรอกครับ ผมเพียงหาข้อมูลมาแปะ กลัวว่า จขกท จะรอคำตอบนาน  ยิงฟันยิ้ม

srthong
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 08:24:44 PM »

ขอบพระคุณที่ให้คำแนะนำครับ กระผมจะลองทำตามดูได้ผลอย่างไรแล้ว
จะแจ้งให้ทราบต่อไป
                                        คนทุม
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 08:03:53 AM »

ไตโคเดอร์ม่า ใช้ในการป้องกันโรครากเน่าของมะนาวได้ดี ใช้ผสมปุ๋ยใส่มะนาว อย่างน้อยเดือนละครับ

ผมใส่ ไตโคเดอร์ม่า สลับกันกับการใช้ บีเอส พลายแก้ว 7 วันต่อครั้งครับ ทั้ง 2 ตัวนี้ปลอดสารพิษแน่นนอนครับ

เพิ่ม BT เข้าไปอีกตัวครับ
ครบสูตรเลยครับ ทีนี้ป้องกันหนอนได้ด้วย
เน้นว่าป้องกันครับ หมั่นฉีดพ่นบ่อยๆ

ที่ผมนี่ มะพร้าวออกผลไม่ทันให้ใช้แล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

Liked By: theerasaensena

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
Moderator
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 09:07:03 PM »

สำหรับผมนะครับ (ใช้อยู่)ตัดส่วนที่เป็นออกให่หมดครับเอาไปเผาในที่ห่างๆหน่อย เสร็จแล้วพ่นสารประกอบคอปเปอร์ตามไป ตอน(ผลิ)แตกใบอ่อนก็พ่นป้องกันเลยครับ เป็นระยะๆพอใบคลี่สุดแคงเกอร์เข้าทำลายได้ยากแล้วครับ คอปเปอร์คือทองแดงซึ่งก็อยู่ในกลุ่มธาตุอาหารพืชเช่นกัน มะนาวมีส่วนเดียวที่แคงเกอร์ไม่เข้าทำลายคือที่รากครับอันนี้ผมก็ไม่ทราบว่าทำไมถึงเป็นเช่นนั้น ใครพอทราบก็รบกวนตอบด้วยครับ ทราบแต่ว่าส่วนรากมีราพวกไมคอไรซาเท่านั้น ราพวกนี้อาจมีส่วนในการป้องกันเชื้อแบคทีเรีย (Xanthomonas campestris pv citri ) ส่วนการให้น้ำผมใช้มินิสปริงเกลอครับ ให้เฉพาะโคนต้นไม่เปียกตามใบเลยลดการระบาดไปได้ในระดับนึง ถ้าในฤดูฝนก็เน้นตัดแต่งให้พุ่มโปร่งไม่ทึบ ใช้สารประกอบคอปเปอร์พ่นลดการระบาดครับ ชอบแบบไหนก็ลองดูนะครับแต่ละท่านก็น่าสนใจทั้งนั้นเลย เดือนหน้าผมจะลงใหม่อีกสองไร่คิดอยู่ว่าจะให้ท่านๆดูจะดีหรือเปล่า(แบบอายครับปลูกไม่เหมือนชาวบ้าน) โชคดีนะครับ

ปัญหามะนาว-มะกรูด การดูแล กิ่งพันธุ์ 091-8721900 chaitayang@gmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=52059.0
ฟาร์มงัวยิ้ม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 09:21:34 PM »

อ้างถึง
เดือนหน้าผมจะลงใหม่อีกสองไร่คิดอยู่ว่าจะให้ท่านๆดูจะดีหรือเปล่า(แบบอายครับปลูกไม่เหมือนชาวบ้าน) โชคดีนะครับ
ให้ดูเหอะครับชอบครับชอบที่ไม่เหมือนชาวบ้าน เจ๋ง เจ๋ง
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
Moderator
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 03:59:39 PM »

อ้างถึง
เดือนหน้าผมจะลงใหม่อีกสองไร่คิดอยู่ว่าจะให้ท่านๆดูจะดีหรือเปล่า(แบบอายครับปลูกไม่เหมือนชาวบ้าน) โชคดีนะครับ
ให้ดูเหอะครับชอบครับชอบที่ไม่เหมือนชาวบ้าน เจ๋ง เจ๋ง
เดี๋ยวจะลองขออนุญาตเจ้าของสวนก่อนนะครับ ผมแค่ลูกจ้างเขาตำแหน่ง ผจก.สวนมะนาว(เจ้าของที่ปลูกสามปีโทรมมากบูรณะไม่คุ้ม ผมปลูกให้ใหม่ใบเท่าใบทองหลางได้ เจ้าของที่ยิ้มแป้นเลย พอดีแอบชอบเขาอยู่ครับสวย น่ารักมาก) จุมพิต

ปัญหามะนาว-มะกรูด การดูแล กิ่งพันธุ์ 091-8721900 chaitayang@gmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=52059.0
sirintara
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 04:02:58 PM »

อ้างถึง
เดี๋ยวจะลองขออนุญาตเจ้าของสวนก่อนนะครับ ผมแค่ลูกจ้างเขาตำแหน่ง ผจก.สวนมะนาว(เจ้าของที่ปลูกสามปีโทรมมากบูรณะไม่คุ้ม ผมปลูกให้ใหม่ใบเท่าใบทองหลางได้ เจ้าของที่ยิ้มแป้นเลย พอดีแอบชอบเขาอยู่ครับสวย น่ารักมาก) จุมพิต

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า มะนาวหวาน น้ำตาลขม มีอยู่จริง..555

Liked By: cocoyen
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์