หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเลี้ยงปลากแรดในโองมังกร  (อ่าน 26961 ครั้ง)
Darth Palm
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 09:04:07 AM »

ไปซื้อปลาแรกเผือกมาจากไหน อยากได้มั่ง ช่วยบอกหน่อย  หรือ เบอร์โทรก็ได้ .... ร้องไห้ ลังเล รูดซิบปาก อายจัง

ด้านหน้าเจเจมอล์ ติดกับสวนจตุจักรครับ...มีหลายร้าน เผือก 3ตัวร้อย ดำๆ 12 ตัวร้อย ไม่มีเบอร์โทรครับ...

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...

BigTUI
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 11:36:06 AM »

กินใบมะรุมจริงๆครับ..ปล่อยปลาออกจากถุง สักพักลองเอาอาหารหยอดดู4-5เม็ด..มันพากันไปดมๆ..แล้วก็ว่ายหนีหมด..ตอนบ่ายมาดูอีกที อาหารยังจมอยู่ก้นอ่าง...แต่ใบมะรุมที่ลอยหยู่ หายเกลี้ยงเลย...ก็เลยสงสัยลองรูดเอาใบมะรุมใส่ให้อีก ทีนี้ว่าย ขึ้นมารุมกินกันเลยครับ..

ลงตัวดำๆใว้อ่างละ10ตัว เผือกตาแดง 2ตัว เผือกตาดำ 1ตัว..รวมอ่างละ 13 ตัว..ไม่ได้ตั้งใจ จะให้มันได้เลขนำโชคนะครับ..ลงใว้สองอ่างอยู่ข้างๆกัน..ใต้ต้นมะรุมพอดี สบายเรื่องอาหารหล่ะครับทีนี้ ยิงฟันยิ้ม

อ่างถังปูนขนาดเท่าไหร่ครับ

Liked By: chunkung
PATNINE
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 04:33:24 PM »

ของผมใช้ผักบุ้ง กับ อาหารสำเร็จรูป เป็นแรดเผือก 3 ตัว ขนาดบ่อ 1.2 x 3 เมตร เลี้ยงแบบไว้ดูเล่น ไม่ทราบว่า

ปลาแรดเผือก กินได้ไหมครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
udom101
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 05:28:57 PM »

ยิงฟันยิ้ม วันนี้ไปซื้อปลาแรดมา 1 ตัว ครับ

v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v

**** คิดอย่างยั่งยืน ****
basno
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 08:41:14 PM »

ปลาแรดผมว่าเป็นปลาที่อึดมาก ไม่ค่อยเป็นโรด ชอบกินผัก
และพวกใบไม้ที่หล่น รวมทั้งพืชขอบ ๆ บ่อด้วย
ผมถ่ายตอนเอาจากตู้ลงบ่อตอน 5 ขวบ
ปัจจุบันอายุ 10 ปี ยังไม่เคยเอาขึ้นมาวัดขนาดอีกเลย
wichancopy
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 06:37:05 AM »

ราคาลูกพันธุ์ปลาแรดขนาดประมาณกล่องไม้ขีด

ธรรมดา  ตัวละ 5 บาท  (ขนาดเท่าใบมะขามสามารถซื้อได้ตัวละ 1 บาท  แต่มีเป็นบางช่วงครับ)

เผือกตาดำ  ตัวละ 10 - 15 บาท

เผือกตาแดง  ไม่แน่ใจครับ  แต่ว่าราคาแพงกว่าเผือกตาดำครับ  (เป็นปลาสวยงามหายาก)

ส่วนปลาแรดเผือกรับประทานได้รับ  มีคนบอกว่ารสชาดดีกว่าปลาแรดธรรดา  แต่ผมไม่เคยทานครับ

อย่าเห็นแก่ตัว  อย่ากลัวเสียเปรียบ  แล้วท่านจะเข้ากับผู้อื่นได้ดี
Darth Palm
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 09:59:49 AM »

ถังปูนของผมเป็นถังที่เจ้าของเก่าเขาทำใว้เก็บน้ำบาดาลแล้วยังทำไม่เสร็จก็ขายที่สะก่อน...ขนาด 120 ลึกสองวงถังปูน น่าจะประมาณ 1 เมตรนะครับ มีสองถังอยู่ใกล้ๆกัน เลยเอาปลามาปล่อยลองเลี้ยง ดูซะเลย.....

ราคาปลาที่ผมซื้อมา สงสัยเขาจะขายเป็นราคาปลาสวยงามมังครับ...ผมไม่ได้ซื้อเยอะ..เห็นราคาพอรับได้ก็เลยซื้อครับ...

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
popo
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 12:58:12 PM »

มีอยู่เหมือนกันครับ แรดเผือกตาดำขนาด เกือบ 2 โล อยู่ 2ตัวออกลูกมาบ่อยแต่ไม่ค่อยทันโดนกินหมด เหลือก็ประมาณ 3-4 ตัวต่อคอกตอนนี้ได้ซักตัวเท่าในจานแล้ว และไปซื้อจากสวนมา แรดตาแดงราคาตัวละ 30 บาทมา 5 ตัวเหลือ 1 ตัว ครึ่งโลได้เลี้ยงได้3ปีแล้ว เลื้ยงไว้ดูรวมกับปลาคร๊าฟบ่อปูน 3*2.5*50ซม อยากจะรู้วิธีผสมเทียมครับโดยที่พ่อ-แม่พันธุ์ไม่ซ้ำ อยากเพาะขายบ้าง ขอคำชี้แนะหน่อยครับ
popo
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 01:24:30 PM »

ถามต่อครับถ้าเลี้ยงปลากระชัง(สีฟ้าๆ)ไว้ในสระอีกที่จะช่วยกันปลาช่อนกับซะโดได้หรือเปล่า ตัวประมาณ 1-3 โลครับมันจะกัดขาดไหมครับ
WooDy
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 02:17:38 PM »

Update ด้วยคร้าบ เป็นงัยมั้ง
คนหระรี
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 05:41:55 PM »

ปลาแรดเป็นปลาที่เลี้ยงง่ายไม่ว่าจะเป็นบ่อดิน โอ่งมังกร หรือวงบ่อซีเมนต์ เมื่อก่อนเลี้ยงไว้หลายตัว เป็นปลาที่ได้มาจากแม่น้ำป่าสักเวลาไปหาช้อนกุ้งฝอยตามริมตลิ่งก็จะติดมาเล็กบ้างใหญ่บ้างส่วนมากไม่เกิน2นิ้วแล้วมาปล่อยตัวเล็กหน่อยก็ไว้ในอ่างขนาดอ่างบัว โตนิดก็โอ่งมังกรหรือวงบ่อ น้ำที่เลี้ยงเป็นน้ำฝนก็ได้ หรือน้ำประปาแต่ต้องทิ้งไว้ให้คลอลีนหมดก่อนนะครับ ถ้าจะให้ดีต้องน้ำบ่อ(ไม่ใช่น้ำบาดาลนะครับ)หรือน้ำคลองครับหรือน้ำจากแม่น้ำยิ่งดี ผมใช้น้ำจากแม่น้ำครับ ใส่เกลือแกงเล็กน้อยถ้าให้ดีต้องเป็นเกลือทะเลนะครับ วางโอ่งหรืออ่างเลี้ยงไว้ที่มีแสงแดดรำไร ให้มีแดดส่องถึงแต่ต้องไม่ร้อนใต้ต้นไม้ก็ได้ ใส่ผักบุ้งลงไปพอประมาณไม่แนะนำพวกจอกแหนครับเพราะน้ำจะเน่าง่าย ผักบุ้งต้องเป็นผักบุ้งน้ำนะครับ อาหารก็เป็นอาหารปลานิลเล็กครับให้ที่ละน้อย
คอยสังเกตุ ถ้าผักบุ้งเน่าก็เปลี่ยนใหม่ ผมเลี้ยงจะให้ผักบุ้งกับอาหารเม็ด พอโตสักประมาณฝ่ามือก็เอาลงบ่อดินก็ให้อาหารเป็นบางครั้งปลาจะหากินผักเองบางทีก็เอาเอาผักบุ้งโยนให้ปลาจะโตไวมากในบ่อดิน ข้อควรระวังถ้าเลี้ยงเดี่ยวในโอ่งปลาจะดุมากนะครับโดยเฉพาะเจ้าตัวที่มีหนอก อย่าเอามือไปแหย่หรือชะโงกหน้าไปใกล้มันเด็ดขาดเลยนะครับเดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน
ปากแดงดอทคอม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 09:05:28 PM »

เคยอ่านหนังสือเล่มหนึ่ง บอกว่าใบมะรุมเป็นใบไม้ที่มีโปรตีนสูงมาก นอกเรื่องนิดนึง ผมก็เคยคิดเอาอยากลองเอามาเป็นส่วนผสมทำเป็นอาหารปลาเหมือนกันนะครับ เคยคิดเล่น ๆ ว่าอยากจะเอากล้วยน้ำว้าเหลือ ๆ ในสวน มาผสมกับหอยเชอรี่ตากแห้งแล้วป่น ผสมกับใบมะรุม ทำเป็นอาหารปลาเหมือนกันนะครับ ไม่รู้จะเวิร์คหรือเปล่า

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
WooDy
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 03:10:58 PM »

ปลาของผมไม่กินใบมะรุมครับ..ชอบผักบุ้ง และใบถัวครับ...
k13
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 12:42:07 AM »

ขอบคุณค่ะที่ให้ชี้แนะ กำลังทดลองเลี้ยงอยู่ค่ะไม่มากเพราะตอนที่ไปซื้อพันธุ์มาไม่ได้ศึกษาก่อน เพิ่งซื้อมาเลี้ยงแค่ 10 ตัวค่ะแต่ตอนนี้ตายไปแล้ว 3 ตัวสงสารมันอ่ะ ตอนนี้ทดลองนำอาหารที่ซื้อเอามาบดให้ละเอียดแล้วค่อยให้ปลากิน  เพราะตอนนี้ทดลองเลี้ยงปลาดุกคู่กะปลาแรดอ่ะค่ะ กะว่าปลาแรดได้สัก 2 เดือนจะลองเอาเลี้ยงไว้ด้วยกันไม่ทราบว่าจะอยู่ด้วยกันได้หรือป่าวคะ อ่อปลาดุกเลี้ยงได้ 2 เดือนแล้วค่ะ

ไม่ต้องสงสารมันหรอก ไม่ตายตอนนี้เดี๋ยวมันโตก็โดนกินอยู่ดี
Darth Palm
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 06:39:38 AM »

ถึงว่า..ผมเอาปราแรดลงสระ อาทิตย์ต่อมาเอาลูกปลานิลมาปล่อย..หลังๆสังเกตุ ไม่เห็นปลานิลสักตัวเดียวครับ...คิดว่าแรดมันกินแต่พืชอย่างเดียวเสียอีก... ยิงฟันยิ้ม

สวนจินตนาการ
seller
*

นำจินตนาการ มาผสานให้เป็นจริง

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 06:33:01 PM »

ผมเคยเลี้ยงแรดเผือกตาแดงซื้อมาจากจตุจักรตัวประมาณ 3 นิ้ว 30 บาท เลี้ยง 3 ปี ขังเดี่ยว หนักประมาณโลนิด ๆ ให้กินอาหารปลาดุกสลับกับผัก เป็นปลากินพืช แต่โดนกัดซะเลือดออก ฟันคมเหมือนกันนะครับ

จตุพร  สุนาวี
24 ม.13 ต.พระพุทธบาท อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี 18120
สวนจินตนาการ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18276.0
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์