หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การบ้าน damr  (อ่าน 27736 ครั้ง)
nan39
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 01:28:06 PM »

แอบมาส่องดูว่ามีอะไรให้เราแลกอีกบ้าง

แต่เยอะเกิ๊น ตาลายยยย เลือกไม่ถูกเลย

jomk
*

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 08:35:27 PM »

ข้อความเต็มค่ะส่งไม่ได้  กรุณาลบข้อความเก่า ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dด้วยค่ะ

Liked By: natkita, Huy54, kew, phen
damr
*

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 11:14:50 PM »

กล้วยส้มของคุณWaAn-Thai
[/url][/img]
วันนี้ลองเอาแหนแดงใส่โคนต้นเป็นปุ๋ยครับ

กล้วยนมสาวครับ สงสัยจะอร่อยกินกันใบปรุพรุนหมดเลย

ดูใบมะพร้าวที่ปลูกไว้ครับกินพรุนหมดเลย

นี่เจ้าตัวการณ์ โดนไม่ได้ด้วยต้องเอาไม้เขี่ยออก ถ้าโดนปวดแสบปวดร้อนมาก ขนมีพิษ บ้านผมเรียกตัวเขียวหวาน บ้านคุณๆทั้งหลายเรียกว่าตัวอะไรกันครับ ตอบถูกเดี๋ยวจัดส่งมาให้เลี้ยงครับ

ลิ้นมังกร สำริดของคุณ I-Ko แตกหน่อแล้วครับออกมาทำถ้าจะเขียว ถ้าเขียวแสดงว่าเลี้ยงดีมาก ด่างกว่าแม่อีก

คงเหมือนกับเจ้าม้าด่างซื้อมา3ปีแล้วเพิ่งแตกหน่อทั้งแม่ทั้งลูกแข่งกันเขียว เลี้ยงเก่งจริงๆจากเหลืองเป็นเขียวได้ มีใครเคยมาจีบขอแลกไว้สงสัยเปลี่ยนใจแล้วเงียบไปเลย

ส่วนลิ้นมังกรฟ้าไม่เวอร์คเลยเน่าทีละใบจะหมดอยู่แล้ว
  วันนี้เพียงเท่านี้ก่อนครับ
สกายฟอล
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 11:27:28 PM »

น้องชมพู่มะเหมี่ยวยังมีชีวิตอยู่มั้ยครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2013, 02:18:21 PM โดย สกายฟอล » บันทึกการเข้า
damr
*

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 07:43:59 PM »

ตาย1ต้นเหลือ1ครับ แล้วนางกวักน้ำเป็นอย่างไรบ้างครับ ของผมฟื้นตัวแล้วถ้าของคุณไม่รอดจะส่งให้ใหม่ครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: natkita, kedmanee, Huy54, kew, phen
สกายฟอล
*

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 08:14:50 PM »

เพิ่งจะแทงใบใหม่ออกมาครั้งแรกครับ ตอนแรกนึกว่าไม่รอดซะแล้ว

Liked By: Supapor, kedmanee, Huy54, kew, phen
jomk
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 11:20:46 AM »

ต้นมะพร้าวน่าสนใจ แต่ต้นหญ้าไม่ไหวจะเคลียรหรือเปล่าค่ะ

Liked By: Huy54, kew, phen
damr
*

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 08:15:22 PM »

ต้นมะพร้าวน่าสนใจ แต่ต้นหญ้าไม่ไหวจะเคลียรหรือเปล่าค่ะ
มันเป็นดินใหม๋ครับ อยากให้หญ้าขึ้นจะได้มีรากช่วยยึดดิน เพราะฝนตกดินไหลลงบ่อเป็นทางเลยครับ ขอแฝกหอมมาปลูก เพิ่งจะเริ่มแทงหน่อไม่ค่อยงามเลย ไม่เหมือนสวนขวัญต้องคอยถางหญ้า ของผมหญ้ายังไม่อยากขึ้นเลย

Liked By: kedmanee, Huy54, kew, phen
damr
*

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 08:19:12 PM »

เพิ่งจะแทงใบใหม่ออกมาครั้งแรกครับ ตอนแรกนึกว่าไม่รอดซะแล้ว
ดีใจด้วยครับเขามีไหลตายยาก แต่บอบช้ำจากการเดินทางแน่เลย ผมต้องรื้อกระถางเดิมเพราะเจ้าบัวอเมซอล มาขึ้นหน่อเดียวเองแต่ลามจนกวักน้ำเกือบตายครับ ตอนนี้เหลือ2-3หน่อครับแต่เดี๋ยวคงงามครับ

Liked By: kedmanee, Huy54, kew, phen
jomk
*

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 10:50:52 AM »

มันเป็นดินใหม๋ครับ อยากให้หญ้าขึ้นจะได้มีรากช่วยยึดดิน เพราะฝนตกดินไหลลงบ่อเป็นทางเลยครับ ขอแฝกหอมมาปลูก เพิ่งจะเริ่มแทงหน่อไม่ค่อยงามเลย ไม่เหมือนสวนขวัญต้องคอยถางหญ้า ของผมหญ้ายังไม่อยากขึ้นเลย

ชอบหญ้าก็ไม่บอกจะได้เอาต้นไม้ที่มีเมล็ดที่มีประโยชน์ไปโรยไว้จะได้มีหลายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆอย่างคลุมดินอาทิเช่น  มะระขี้นก  ตำรึง  ดอกข้าวสาร  ผักกระสัง  ผักบุ้งนา  เป็นต้นจร้าาาาาาาาาาา

Liked By: Huy54, kew, phen
damr
*

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 10:56:28 PM »

ผักสังสงสัยไม่ชอบดินเค็ม มะระขี้นกมีแล้วขึ้นอยู่ข้างต้นมะรุมอินเดีย ช่วงฝนแรกเก็บยอดมาเป็นกำมือเลยจิ้มน้ำพริกกะปิปลาทูสุดยอด ผักบุ้งนาก็มีแล้วเมื่อวันก่อนยังเก็บมาจิ้มน้ำพริกปลาร้าเลย วันก่อนเอาผักตบไปโยนไว้ 4-5กอเงยต้นขึ้นมาแล้ว ดอกต้มกระทิจิ้มน้ำพริกอร่อยมากๆ ปลายฝนว่าจะเอาชะอมไปลงสัก2-3ต้นครับ

Liked By: nunws, jomk, natkita, kedmanee, Huy54, kew, phen
damr
*

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 02:28:45 AM »

[/url][/img]ตะวันรอนที่ชายสวน
[/url][/img]ผักหวานป่าเพาะเมล็ดของ อ.น้อย
[/url][/img]บอนสีเพาะเมล็ดจากชมรมบอนสี
[/url][/img]กล้วยส้มจ้า
[/url][/img]น้ำดอกไม้ทวายกินใบโกร๋นรอบ2แล้วจะรอดไหมเนี่ย
[/url][/img]เฮลิโกเนียคุณ jomk แตกหน่อแล้วคงจะไปงามที่สวนอีก
[/url][/img]หมากแคระคงได้แคระสมชื่อ
[/url][/img]กล้วยนมสาวจ้า
[/url][/img]กล้วยหินกับรถลุยสวน
[/url][/img]โหระพา,ยอ,แฝก
[/url][/img]หญ้าแฝกหอม หอมน้ำใจจากสาวญ้อ
[/url][/img]มะรุมอินเดีย
jomk
*

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 03:29:12 PM »

มาเยี่ยมชมสวนค่ะ  ว่ามีไรเพิ่มเติมบ้างจะได้ขอแบ่งไปบ้างค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

damr
*

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 09:55:43 PM »

ข่อยดำ(แม่ยายถมลูกเขย)ของฝากจากคุณโม O____o ออกดอกแล้วครับ งามมากๆมีไหลเล็กๆ 2-3 ต้น ขนาดอยู่ในกระถางนะ ว่าจะแยกมางอกงามที่สวนบ้าง
damr
*

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 09:59:05 PM »

มาเยี่ยมชมสวนค่ะ  ว่ามีไรเพิ่มเติมบ้างจะได้ขอแบ่งไปบ้างค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
มาขุดเอาเองเลยครับโดยเฉพาะหญ้าไม่หวงเลย เวลามาอย่าลืมเอาชุดอาบน้ำมาด้วยนะครับ บัวขาว(บัวกินสาย)เต็มบ่อเลยระวังร่องน้ำด้วยนะครับลึกมากๆกลัวเด็กข้างบ้านแอบมาเล่นแล้วจะจมน้ำ แล้งนี้ว่าจะกลบร่องน้ำทั้ง2ร่องครับ

Liked By: jomk, kedmanee, Huy54, minja, kew, phen
mesa
*

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 05:52:38 AM »

แวะมาชมสวนค่ะ ชอบภาพตะวันรอนที่ชายสวนจังเลยค่ะ

Liked By: Huy54, minja, kew, phen
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์