หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้แผงโซล่าเซลล์ 40W  (อ่าน 20898 ครั้ง)
neenee
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:53:41 PM »

ท่านใด รู้แหล่งขายและราคา ช่วยแนะนำหน่อยครับ ใกล้สระบุรีจะดีมากเลย 

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 09:04:27 PM »

ร้านอมร  ที่เซียรังสิต  มีขายครับ  ถ้าซื้อต้องเป็นชุด  ทั้งแผงโซล่าเซล, แบตเตอรี่, ตัวแปลงกระแสไฟฟ้า  ถ้า 40 วัต จำไม่ผิดราคาจะหมื่นต้นๆ ครับ (ราคานี้ไม่แน่ใจ)
hookle
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 11:03:25 PM »

ดูข้อมูลจากเวปนี้ครับ โซลาเซลสูบน้ำ จากอาศรมพลังงาน

ผมก็กำลังสนใจอยู่เหมือนกันครับ
ท่านไดมีข้อมูลช่วยแนะนำด้วยครับ
ไม่ทราบว่าคุณชาวนามีข้อมูลจาก อาศรมพลังงานหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2009, 11:09:31 PM โดย hookle » บันทึกการเข้า
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 11:23:41 PM »

ดูข้อมูลจากเวปนี้ครับ โซลาเซลสูบน้ำ จากอาศรมพลังงาน
http://www.youtube.com/watch?v=DKH2kbx8srY
ผมก็กำลังสนใจอยู่เหมือนกันครับ
ท่านไดมีข้อมูลช่วยแนะนำด้วยครับ
ไม่ทราบว่าคุณชาวนามีข้อมูลจาก อาศรมพลังงานหรือเปล่า

ติดต่อ คุณนันท์ โคราช เลยครับ

คุณนันท์ เป็นคนทำ เซลล์แสงอาทิต คูณ 3

padee
staff
*

ป้าดี

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 09:01:27 AM »

ทอมมี่  แล้วคุณนันท์ โคราช ที่ว่าเป็นสมาชิกเราหรือเปล่า มีเบอร์ หรือ จะติดต่อได้ยังไง ล่ะ  โกรธ

ชีวิตที่เรียบง่าย ปลูกต้นไม้ด้วยใจรัก
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 09:11:07 PM »

ผมเคยซื้อมา 20 วัตต์ประมาณ สามพันกว่าๆครับ 40 วัตต์นี่ประมาณ ห้าพันกว่าๆครับ ตอนนี้ก็เอาไว้ใช้ในสวนอยู่ครับ เอาไว้ปั้มน้ำใส่ถัง ได้สูงประมาณ 2-3 เมตร ครับแล้วปล่อยน้ำหยดครับ (ความสูงขึ้นอยู่กับความแรงของปั้มที่ใช้นะครับ  ผมใช้ตัวเล็กเพราะว่าแผงแค่ 20 วัตต์เองครับ เลยเลือกเอาแบบเล็กครับ และสวนก็ไม่ได้ใหญ่ครับ) ได้แนวความคิดจากคุณนันท์ โคราชมาเช่นกันครับ ลองทำแบบ 2 เท่าแล้วครับ ก็ได้ผลเป็นที่น่าพอใจอยู่ครับ แต่ความร้อนที่แผงจะสูงไปนิดนึงครับ กลัวว่าอายุการใช้งานของแผงจะต่ำเลยใช้แบบธรรมดา 1 เท่าอยู่ครับ

แผงโซล่าร์เซลที่ซื้อมาร้านอยู่ กทม.ครับ ให้เค้าฝากรถทัวร์ได้ทั่วประเทศครับ 1 คืนถึงครับ บวกค่าขนส่งประมาณ 200 บาทครับ ใช้งานได้ดีครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
KENETIC_E®
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 09:13:13 PM »

อันนี้เป็นการทดลองแบบ 2 เท่าครับ (แต่จริงๆ ไม่มีแผ่นสะท้อนครับ ใช้กระจกส่องในห้องน้ำลองดูเลยได้มาประมาณ 1.3-1.5 เท่าครับ)

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
tomy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 12:21:23 AM »

ทอมมี่  แล้วคุณนันท์ โคราช ที่ว่าเป็นสมาชิกเราหรือเปล่า มีเบอร์ หรือ จะติดต่อได้ยังไง ล่ะ  โกรธ

ท่านไม่ได้ เป็นสมาชิกเวปเกษตรพอเพียงครับ

ตามเข้าไปที่ลิงค์ ยูทูป แล้ว คลิกคุยข้อความส่วนตัวกับ คุณ นัน โคราช ได้ครับ

May_2009
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 12:58:08 AM »

สนใจมากมาย
มีข้อสงสัยอย่างนึง ... ถ้าฝนตกล่ะคะ น้ำไม่ขังท่วมหรอ
tomy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 01:13:53 AM »

สนใจมากมาย
มีข้อสงสัยอย่างนึง ... ถ้าฝนตกล่ะคะ น้ำไม่ขังท่วมหรอ

ไม่ขังครับ
เชาชอบปลูก
*

พืช คืออาหาร ที่อยู่อาศัย ยาและเครื่องนุ่งห่ม

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 10:36:54 AM »

ถ้าใช้ปั้มน้ำแบบดีซี  12  โวลต์    ไม่ต้องใช้อินเวอร์เตอร์ก็ได้ครับ
ชาร์จแบตเตอรี่  12  โวลต์  แล้วต่อปั้มน้ำแบบไฟฟ้ากระแสตรงได้โดยตรง
ประหยัดค่าตัวแปลงไฟหลายตังค์ทีเดียว
ค้นในเน็ตก็มีครับ google  รูปภาพ  ปั้มน้ำ DC  12  V
อายุใช้งาน  500  ชั่วโมง 
ถ้าใช้วันละ  1  ชั่วโมง  ก็ใช้ได้เป็นปี  โดยไม่ต้องจ่ายค่าไฟฟ้าแม้แต่บาทเดียว
ยิ่งถ้าสูบน้ำใส่ถังแล้วให้น้ำแบบหยด  ประหยัดคุ้ม
แผงโซลาร์ลองที่  eastern-energy.net 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2009, 10:41:19 AM โดย choaaero99 » บันทึกการเข้า

ปลูกต้นไม้ให้หลากหลายที่สุด
andiboon
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 10:47:16 AM »

ขอรายละเอียดอุปกรณ์ด้วยครับ ราคาด้วยครับ พื้นที่ทำได้ด้วยครับ
ราคา  ปั้มกี่บาท
ppongana
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 01:16:50 PM »

คุณ Tommy คับอยากทราบหลักทำงานของแผงโซล่าเซลล์หน่อยคับ ผมเข้า web ของพลังงานมีแต่สินค้า
แต่ไม่บอกหลักการทำงานของมัน คือผมอยากเอามาใช้กับบ้านว่าหากมันประหยัดช่วยเรื่องของพลังงาน
KENETIC_E®
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 01:40:04 PM »

ปั้มน้ำมี 2 ชนิดครับ แบบที่เป็น DC กับแบบ AC (ไฟบ้านครับ)
แบบแรก DC จะต่อใช้งานได้โดยตรงกับแผงเลยครับ หรือจะมีแบตเป็นตัวเก็บพลังงานไว้ยามที่ไม่มีแดดก็ดีครับ
ส่วนแบบที่สอง ก็ต้องผ่านเครื่องแปรงไฟจากดีซีเป็น เอซีเสียก่อนครับ และต้องมีแบตเตอร์รี่ไว้เก็บพลังงานไว้ด้วยครับ เพราะถ้าไฟไม่พออินเวอร์เตอร์ก็จะไม่ทำงานครับ

ส่วนราคานั้นมีให้เลือกหลายราคาครับ ขึ้นอยู่กับว่าจะเลือกแบบไหน(ผมซื้อมาก่อนเพื่อนผมแบบดีซี ราคาพันกว่าบาทครับกำลังส่งน้ำ 70 ลิตร/นาที ที่กระแสไฟ 5 แอมป์ 12 โวลท์ แต่เพื่อนผมซื้อที่คลองถม แบบเดียวกัน หกร้อยบาทครับ) แล้วก็พวกปั้มเช็ดกระจกรถยนต์ครับ ใช้ได้เหมือนกันครับ แต่กินกระแสสูงไปบ้าง ประมาณ 2-3 แอมป์ครับ แต่ได้ปริมาณน้ำ3-4 ลิตร/นาทีครับราคาก็ไม่เกิน 300 บาทครับ

แผงโซล่าร์เซลปัจจุบันราคาค่อนข้างถูกลงแล้วครับ ประมาณวัตต์ละ 200 บาท (แต่ก่อนนี่ประมาณ 250-300 บาทครับ) ขึ้นอยู่กับว่านำเข้าจากที่ไหน ถ้าจีนก็จะถูกกกว่าหน่อยครับ ของไทยทำก็มีครับ แต่ราคายังคงสูงอยู่ครับ ส่วนมากเค้าขายให้การไฟฟ้า เอาไว้ไปแจกให้ตามชนบทที่ห่างไกล หรือไม่สามารถขยายเขตระบบไฟฟ้าเข้าไปได้ครับ ก็เลยทำให้ราคาสูงครับ เพราะเค้ายังมีที่ขายได้อยู่ครับ

การทำงานของแผงโซล่าร์ก็ใช้หลักการของการเปลี่ยนพลังงานแสงให้เป็นพลังงานไฟฟ้าครับ ง่ายๆ คือถ้ามีแสงแดดส่อง ก็ได้ไฟใช้แล้วครับ ถ้าฝนตกเราก็ไม่จำเป็นต้องรดน้ำแล้วครับ เพราะเทวดาเลี้ยงแล้วครับ.. ยิ้ม แผงมันก็จะไม่มีพลังงานไฟฟ้าเช่นกัน

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 01:44:13 PM »

สิ่งสำคัญที่สุด หลังจากที่เรามีแผลโซล่าเซลล์  ก็ต้อง  ระวังโดนขโมย  ตกใจ  ตกใจ  แลบลิ้น
kaset0070
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 08:46:28 PM »

อยากจะติดตั้งโซล่าเซลล์เหมือนกันครับ แต่ก็ยังติดว่ามันจะต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างที่จำเป้นจริง ๆ
เช่น แผงโซล่าบางทีก็เป็น 44V 60 V บ้าง ไม่ใช่ 12V อย่างที่คิด (หรือว่าผมดูผิดก็ไม่แน่ใจ)
แล้วก็ยังไม่แน่ใจว่าจะต้องมีเครื่องควบคุมการชาร์ตแบตเตอรี่ด้วยหรือเปล่า ถ้าใช้งานตรง ๆ เลยโซล่าเซลล์ก็น่าจะต้องเป็น 12v
แต่ที่ผ่าน ๆ ตามันไม่ใช่ 12v ทุกแผง (แสดวงว่าต้องเลือกให้ถูกด้วยเหมือนกัน)

ถ้าใครทราบช่วยบอกด้วยครับ เอาแบบทั้งใช้งานได้ตรง ๆ กับที่ต้องชาร์ตแบตฯก่อนใช้ ว่าต้องใช้อะไรบ้าง ราคาเท่าไร จะซื้อได้ที่ไหนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านครับ

stl
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์