หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โฉนดหลังแดง ห้ามโอน10ปี จะมีปัญหาไหมครับถ้าซื้อขาย  (อ่าน 42524 ครั้ง)
แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
เกษตรกรมือใหม่
*

คนหลวงทำเกษตรกรรม

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 02:24:38 PM »

มาเล่าประสพการณ์การซื้อที่หลังแดงให้ฟัง ยิ้มเท่ห์
เมื่อ  7-8 ปีที่แล้ว ผมได้ที่ดินบังคับซื้อมา 7 แปลง 120 ไร่ ราคาตั้งแต่ไร่ละ หมื่นบาทถ้วน ถึง สองหมื่นบาท ในเขตอำเภอศรีเทพ ทำเลไม่ต้องพูดถึง ติดถนนลาดยาง ติดคลอง ติดถนนลูกรัง เรียกว่า ไม่ใช่ที่ตาบอดสักแปลง ที่ทุกแปลง ตอนนั้น หลังแดงหมด แต่ระยะเวลาเหลือที่จะโอนได้ไม่เท่ากัน  3 ปี ก็มี 8 ปีก็มี เวลาซื้อขาย ก็มีแต่หลักฐานทะเบียนบ้าน บัตรประชาชนคนขาย หนังสือสัญญาซื้อขาย ใบโฉนดหลังแดง เวลาผ่านไป แปลงไหนที่โอนได้ ผมก็โอนก่อน ส่วนแปลงที่ยังโอนไม่ได้ ก็รอครบกำหนด ยิ้มเท่ห์ ผ่านมา 7 ปี ตอนนี้ราคาขยับขึ้นยิ่งกว่าทองคำ ไร่ละแสนผมก็ไม่ขาย ถ้าสมมติตอนนั้น ผมไม่กล้าซื้อ วันนี้ผมก็คงไม่ได้มาเป็นสมาชิกเกษตรพอเพียง ยิ้ม 
เพียงแต่ตอนซื้อขายเราต้องรอบคอบมากๆหน่อย
1.ต้องเขียนสัญญาเกี่ยวกับขั้นตอนการโอน เช่นคนซื้อกับคนขายต้องจ่ายค่าโอนคนละครึ่ง หรือใครจ่าย
2.คนขาย ต้องไม่เรียกร้องค่าดำเนินการใดๆทั้งสิ้น จากคนซื้อ
3.คนขาย จะยินยอมมาเซ็นต์ลงนามให้ในทุกกรณี ถ้าคนซื้อจะนำที่ดินไปทำธุรกรรมกับสถาบันการเงิน(ธกส)
4.จะจ่ายเงินบาง่ส่วน หรือทั้งหมด ก็ให้แจ้งให้ชัดเจน
5.ถ้าเค้ามีทายาท ให้ลงชื่อกำกับด้วย ทุกคนยิ่งดีครับ ตัดปัญหาการโต้แย้งทีหลัง
6.การซื้อขายแบบนี้ ต้องไว้ใจกันทั้งคนซื้อกับคนขายครับ ถ้าไม่ไว้ใจกันก็จบ

คนที่เขาขายที่ดินโฉนดหลังแดง ส่วนมาก มีความจำเป็นจะต้องขาย เรียกว่าขายแบบร้อนๆ จึงขายราคาถูกๆ และคนซื้อส่วนมาก จะไม่ค่อยกล้าซื้อ เพราะกลัวปัญหา ถ้าเราไม่สนใจก็ไม่รู้จะว่าอย่างไรแล้ว ร้องไห้

ปัญหาที่น่าจะเจอ คือ เจ้าของหรือทายาท จะเรียกร้องค่าเซ็นต์โอน อันนี้ต้องรอบคอบ

ถ้ามีท่านใดจะเพิ่มเติมก็ชี้แนะได้นะครับ

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป

แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
*

คนหลวงทำเกษตรกรรม

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 02:25:32 PM »

มาเล่าประสพการณ์การซื้อที่หลังแดงให้ฟัง ยิ้มเท่ห์
เมื่อห้าปีที่แล้ว ผมได้ที่ดินบังคับซื้อมา 7 แปลง 120 ไร่ ราคาตั้งแต่ไร่ละ หมื่นบาทถ้วน ถึง สองหมื่นบาท ในเขตอำเภอศรีเทพ ทำเลไม่ต้องพูดถึง ติดถนนลาดยาง ติดคลอง ติดถนนลูกรัง เรียกว่า ไม่ใช่ที่ตาบอดสักแปลง ที่ทุกแปลง ตอนนั้น หลังแดงหมด แต่ระยะเวลาเหลือที่จะโอนได้ไม่เท่ากัน  3 ปี ก็มี 8 ปีก็มี เวลาซื้อขาย ก็มีแต่หลักฐานทะเบียนบ้าน บัตรประชาชนคนขาย หนังสือสัญญาซื้อขาย ใบโฉนดหลังแดง เวลาผ่านไป แปลงไหนที่โอนได้ ผมก็โอนก่อน ส่วนแปลงที่ยังโอนไม่ได้ ก็รอครบกำหนด ยิ้มเท่ห์ ผ่านมา 7 ปี ตอนนี้ราคาขยับขึ้นยิ่งกว่าทองคำ ไร่ละแสนผมก็ไม่ขาย ถ้าสมมติตอนนั้น ผมไม่กล้าซื้อ วันนี้ผมก็คงไม่ได้มาเป็นสมาชิกเกษตรพอเพียง ยิ้ม 
เพียงแต่ตอนซื้อขายเราต้องรอบคอบมากๆหน่อย
1.ต้องเขียนสัญญาเกี่ยวกับขั้นตอนการโอน เช่นคนซื้อกับคนขายต้องจ่ายค่าโอนคนละครึ่ง หรือใครจ่าย
2.คนขาย ต้องไม่เรียกร้องค่าดำเนินการใดๆทั้งสิ้น จากคนซื้อ
3.คนขาย จะยินยอมมาเซ็นต์ลงนามให้ในทุกกรณี ถ้าคนซื้อจะนำที่ดินไปทำธุรกรรมกับสถาบันการเงิน(ธกส)
4.จะจ่ายเงินบาง่ส่วน หรือทั้งหมด ก็ให้แจ้งให้ชัดเจน
5.ถ้าเค้ามีทายาท ให้ลงชื่อกำกับด้วย ทุกคนยิ่งดีครับ ตัดปัญหาการโต้แย้งทีหลัง
6.การซื้อขายแบบนี้ ต้องไว้ใจกันทั้งคนซื้อกับคนขายครับ ถ้าไม่ไว้ใจกันก็จบ

คนที่เขาขายที่ดินโฉนดหลังแดง ส่วนมาก มีความจำเป็นจะต้องขาย เรียกว่าขายแบบร้อนๆ จึงขายราคาถูกๆ และคนซื้อส่วนมาก จะไม่ค่อยกล้าซื้อ เพราะกลัวปัญหา ถ้าเราไม่สนใจก็ไม่รู้จะว่าอย่างไรแล้ว ร้องไห้

ปัญหาที่น่าจะเจอ คือ เจ้าของหรือทายาท จะเรียกร้องค่าเซ็นต์โอน อันนี้ต้องรอบคอบ

ถ้ามีท่านใดจะเพิ่มเติมก็ชี้แนะได้นะครับ

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป
tinagorn
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 09:56:26 PM »

คุณทองคะ  อืม... โฉนดหลังแดง  พนักงาน เจ้าหน้าที่ที่สำนักงานที่ดิน  ไม่รับจดทะเบียนจำนองให้หรอกค่ะ  เพราะ โฉนดหลังแดง ห้าม ซื้อ ขาย จำหน่าย จ่าย โอน ภายในเวลา 10 ปี นับแต่วันได้รับโฉนด  หาก ครบกำหนด เจ้าหน้าที่จึงจะรับจดทะเบียนจำนองให้

มีหนทางเดียว คือ ทำเป็นสัญญาเงินกู้  โดยนำโฉนดที่ดินนั้น มาค้ำประกันเงินกู้

ที่ดินเป็นโฉนดหลังแดง  หาก ยังไม่ครบตามระยะเวลาที่กำหนด  การซื้อขาย เป็นโมฆะ ค่ะ
ติดห้ามโอน ก็จำนองได้ครับ เขาห้ามแต่จำหน่าย จ่าย โอน แค่นั้นครับเพราะกรรมสิทธิ์มันเปลี่ยนมือ แต่จำนองได้ครับเพราะกรรมสิทธิ์ยังเป็นของเราอยู่
GGGGGGGG
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 03:00:11 PM »

โฉนด ที่ห้ามโอนกันใน10ปี ก็ต้องทำตามคือห้ามโอนกันใน10ปี จะไปฝ่าฝืนไม่ได้เพราะ กฎหมายจะได้รับรองเรา เหมือนเราซื้อที่ดินเถื่อน เสี่ยงต่อการกลั่นแกล้งของเจ้าของ  ถ้าเราซื้อก็เป็นโมฆะจะเป็นนิติกรรมได้ก็ต้องจดทะเบียนได้เมื่อมีคำสั่งห้ามโอน ก็ห้ามซื้อขายนั่นเอง ถ้าเป็นผมนะจะแกล้งไม่ไปโอนให้หรอกจะทำลอยหน้าลอยตาเพราะถ้าเราไม่ไปโอนเมื่อครบกำหนดหรือเจ้าของตายแล้ว ทายาทไม่รับรู้เอกสารที่ไม่ทำต่อหน้าเจ้าพนักงานที่ดินก็ยังเป็นของบรรพบุรุษถ้าผมเป็นทายาทบรรพบุรุษผมก็จะเพิกเฉยบอกไม่รู้เสียอย่างและจะฟ้องบุกรุกเอาด้วยเอกสารที่พวกคุณทำคือปลอมแต่ต้นเรื่องแล้วในฐานะที่ผมเป็นทายาทผมไม่รับรู้ใดใดรู้แต่เพียงว่าพวกคุณคือผู้บุกรุก.....จบไหม
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์