หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมนกพิราบเนื้อ(king pigeon)  (อ่าน 6274 ครั้ง)
ppbsr
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 10:28:11 AM »

เพื่อนๆสามชิกท่านใดเลี้ยงหรือเคยเลี้ยงมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับ

Aomsin
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 11:34:45 AM »

เพื่อนๆสามชิกท่านใดเลี้ยงหรือเคยเลี้ยงมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับ

ไม่เคยเลี้ยงครับ มีแต่มาอาศัยเต็มเลย มูลถ่ายมาเหม็นมาก มีแต่หาวิธีกำจัด จะยิงมันก็กลัวบาปน่ะ แต่ถ้าคิดจะเลี้ยงนี่จะมีใครรับซื้อไหมนะ ไม่น่าจะเลี้ยงยากอะไร เดี๋ยวจับไปขายให้   รูดซิบปาก
ppbsr
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 06:30:21 PM »

โทษนะครับคงมีความเข้าใจอะไรบางอย่างผิดนะครับพิราบที่ผมบอกเป็นสายพันธ์ที่เลี้ยงไว้กินเนื้อครับขนาดตัวจะใหญ่กว่าของที่บ้านคุณประมาณเท่านึงถ้าพิราบแบบที่คุณว่าไม่ต้องเลี้ยงหรอกครับที่ไหนๆก็มีครับ
Aomsin
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:36:22 AM »

โทษนะครับคงมีความเข้าใจอะไรบางอย่างผิดนะครับพิราบที่ผมบอกเป็นสายพันธ์ที่เลี้ยงไว้กินเนื้อครับขนาดตัวจะใหญ่กว่าของที่บ้านคุณประมาณเท่านึงถ้าพิราบแบบที่คุณว่าไม่ต้องเลี้ยงหรอกครับที่ไหนๆก็มีครับ

อ้าวเหรอครับ โทษทีนะครับ แล้วนกที่ว่านี่เป็นพันธ์อะำไรครับ เขาเลี้ยงกันยังไงเหรอ ไม่เคยเห็นจริงๆครับ มีรูปให้ดูไหมอยากเห็น
ดินเหนียว
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 04:57:29 PM »

เคยเลี้ยงเหมือนกันครับ แต่ว่าประมาณ 10 กว่าปีมาแล้ว
ตอนนี้ก็อยากจะเลี้ยงอีก แต่ยังหาสายพันธุ์ไม่ได้ครับ
และอีกตัวครับที่กำลังต้องการ  นกกระทาเนื้อครับ
ไม่ใช่นกกระทาตัวผู้ที่เอามาขุนนะครับ  เป็นสายพันธุ์
นกกระทาเนื้อโดยตรง ตัวขนาดน้องๆไก่เตี้ยครับ
sohon
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 07:23:41 AM »

อยากเลี้ยงเหมือนกันเคยเลี้ยงสมัยเรียน ม.ต้น สายพันธ์แข่ง ตอนนั้นข้างก้อง ถั่วเขียว ถั่วแดงข้าวโพด ราคาถูก เดียวนี้คงเลี้ยงไม่คุ้มทุนแน่ๆ อาหารแพงเหลือเกิน แค่มนุษย์เงินเดือน+เกษตรเสาร์อาทิตย ก็จะเอาตัวไม่ลอดแล้ว
ppbsr
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 07:59:42 AM »

white king pigeon ยิงฟันยิ้ม
ppbsr
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 08:01:19 AM »

กำลังกกไข่ครับ อายจัง อายจัง
ppbsr
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 08:04:27 AM »

เคยเลี้ยงเหมือนกันครับ แต่ว่าประมาณ 10 กว่าปีมาแล้ว
ตอนนี้ก็อยากจะเลี้ยงอีก แต่ยังหาสายพันธุ์ไม่ได้ครับ
และอีกตัวครับที่กำลังต้องการ  นกกระทาเนื้อครับ
ไม่ใช่นกกระทาตัวผู้ที่เอามาขุนนะครับ  เป็นสายพันธุ์
นกกระทาเนื้อโดยตรง ตัวขนาดน้องๆไก่เตี้ยครับ
นกกะทาเนื้อผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกันครับส่วนพิราบคิงส์นี้ขนาดจะโตกว่าไก่แจ้หน่อยนึงครับน้องๆเป็ดไข่กากีครับเด๋วนี้หาสายพันธ์ยากครับลูกผสมมีเยอะทำให้มันไม่โตเท่าที่ควรครับส่วนสายของที่บ้านนำเข้าพ่อแม่มาจากต่างประเทศครับ ยิ้มเท่ห์
ppbsr
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 08:10:24 AM »

อยากเลี้ยงเหมือนกันเคยเลี้ยงสมัยเรียน ม.ต้น สายพันธ์แข่ง ตอนนั้นข้างก้อง ถั่วเขียว ถั่วแดงข้าวโพด ราคาถูก เดียวนี้คงเลี้ยงไม่คุ้มทุนแน่ๆ อาหารแพงเหลือเกิน แค่มนุษย์เงินเดือน+เกษตรเสาร์อาทิตย ก็จะเอาตัวไม่ลอดแล้ว
ของที่บ้านให้กินข้าวเปลือกเสริมด้วยอาหารวัวเล็กน้อยครับถึงจะตัวใหญ่แต่กินไม่เยอะมากครับส่วนเรื่องกลิ่นมีไม่มากครับเพราะผมให้กินน้ำจุลินทรีย์emครับ
แป๊ะจัง
มีที่นิดหน่อยแต่ทำไมเยอะจัง เยอะน๊ะ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 08:22:28 AM »

ตอนนี้เพาะได้เยอะหรือยังครับ แบบว่าอีกหน่อยจะได้แบ่งสายพันธุ์ให้สมาชิกมาเลี้ยงกัน(ซื้อนะครับ)และตัวโตเติมที่หนักประมาณเท่าไหร่ครับ แป๊ะจัง_ แพร่

เลี้ยงไก่งวง ไก่ดำ ไส้เดือนAF กบนาและปลูกผักหวานป่าครับ
229 หมู่8 ต.บ้านเหล่า อ.สูงเม่น จ.แพร่ 54130 โทร086-9217843
ppbsr
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 10:35:34 AM »

ตอนนี้เพาะได้เยอะหรือยังครับ แบบว่าอีกหน่อยจะได้แบ่งสายพันธุ์ให้สมาชิกมาเลี้ยงกัน(ซื้อนะครับ)และตัวโตเติมที่หนักประมาณเท่าไหร่ครับ แป๊ะจัง_ แพร่
ตอนนี้กำลังเพาะอยู่ครับถ้าได้มากพอจะนำมาแบ่งสายให้เลี้ยงแน่นอนครับส่วนน้ำหนักไม่เคยชั่งครับไว้ว่างๆจะถ่ายรูปเทียบกับพิราบบ้านปรกติให้ดูครับ
sohon
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 11:01:00 AM »

เคยได้ยินว่า นกเนื้อตองส่งร้านตอนขนใหญ่เริ่มขึ้นใช้ละป่าว ถ้าโตเกินจะกระดูกแข็งมาก แล้ว นกเนื้อ โตกว่าพวกแวน มากละป่าว
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 11:19:07 AM »

ที่อยู่ตามสวนสาธารณะ  เรียกพันธุ์อะไรครับ 

ถ้าเป็นแถวบ้านผมเชื่องๆ แบบนี้  ตายสถานเดียว  ยิงฟันยิ้ม

ppbsr
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 06:01:14 PM »

ตอบคุณชาวนาพิราบอย่างที่คุณว่าแถวบ้านมีเยอะตามวัดอะครับไม่ทราบว่าสายพันธือะไรเหมือนกัน
Fisher
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 04:17:38 PM »

เคยเห็นในใต้หวันครับ..เลี้ยงแบบไก่เลย..กินอาหารไก่..ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นสายพันธุ์มาจากเบลเยี่ยมครับ แต่เขาจับขายตั้งแต่ยังร้องเจี๊ยบๆเลยครับ ขนาดสองมือโอบเชียวครับแต่มีสองสีที่เคยเห็นคือสีขาวและสีโกโก้ครับ..
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์