กล้อยหอมสามารถปลูกได้ทุกพี้นที่หรือเปล่าคะ

<< < (3/3)

สุขใจ:
อ้างจาก: KENETIC_E® ที่ มีนาคม 07, 2011, 10:24:32 PM

อ้างจาก: สุขใจ ที่ มีนาคม 07, 2011, 10:06:23 PM

ขอเติมอีกนิดครับ กล้วยที่ว่ากล้วยอาจจะไม่กล้วยนะครับ ไม่ชอบน้ำแต่ก็ขาดนำไม่ได้ และที่สำคัญกลัวความเย็นเป็นที่สุดครับ ถ้าพื้นที่ที่จะปลูกเคยมีอุณห๓มิตำกว่า 15 ต่อเนื่องเป็นอาทิตย์ก็ต้องระวังหน่อยครับ

ไม่ทราบว่ามีผลอย่างไรบ้างครับกับอุณหภูมิน่ะครับ? พอดีผมเองก็มีปลูกไว้อยู่บ้างที่ลำปางครับ และกะว่าสงกรานต์นี้จะกลับบ้านที่เชียงรายจะไปเอามาปลูกเพิ่มอีกครับ และที่บ้านที่เชียงรายก็ปลูกกันเยอะเลยครับ อุณหภูมิก็น่าจะต่ำกว่า 10 องศา(บางปีมีถึง 2-3 องศา แม่ขะนิ้งลงเลยล่ะครับ) ก็เห็นว่ามันยังให้ผลผลิตได้อยู่นะครับ  ถ้ามีผลต่อผลิตอย่างไร กรุณาบอกเพื่อความรู้หน่อยนะครับ จะได้เอาไปสอบถามแถวๆ บ้านดูน่ะครับ ว่าเป็นแบบที่ว่าไหม หรือว่าจะทำให้ลูก(ผิว)แตกได้น่ะครับ? ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อย่างที่โบราณเขาบอกนะครับ ปลูกกล้วยทางเหนือให้ปลูกเดือน 8 เมืองหรือเดือน 6 ไทย  ถามว่าเชื่อได้ไหม วิเคราะห์ตามเหตุ ตามผลนะ ถ้าปลูกเดือน 8 (เดือนพฤษภาคม) ตามที่เขาบอก กล้วยจะเริ่มออกเครือประมาณเดือนมกราคม - กุมภาพันธ์ (เฉพาะกล้วยหอมทองนะครับ) ซึ่งเป็นช่วงที่พ้นอากาศเย็น ก็สามารถปลูกได้เช่นเดียวกัน
 อ้างจาก: soontara ที่ มีนาคม 09, 2011, 01:54:09 PM

;)กล้วยหอมไม่ชอบอากาศหนาว   การปลูกในเขตที่มีอากาศหนาวต้องเลื่อนเวลาให้ออกเครือเก็บผลได้ก่อนที่อากาศหนาวจะมา เคยปลูกทิ้งไว้  ออกเครือเจออากาศหนาวจัดผลกล้วยดำหมดเลย ใบกล้วยแห้ง เหมือนจะตาย  เครือไหนที่แก่ก่อนหนาวมาถึงจะได้กิน กล้วยใช้เวลาประมาณ 9 เดือน   เขตไหนเจอหนาวมากช่วงไหนก็นับถอยหลังไปเก้าเดือนคือเวลาที่ควรปลูก

ถ้าต่ำกว่า 10 องศากล้วยจะตายพรายเกิดจากเนื้อเยื่อของกล้วยจะแตก แล้วโรคจะเข้าทะลายหลังจากนั้นครับ

KENETIC_E®:
อ้างจาก: สุขใจ ที่ มีนาคม 10, 2011, 01:16:21 PM

อ้างจาก: KENETIC_E® ที่ มีนาคม 07, 2011, 10:24:32 PM

อ้างจาก: สุขใจ ที่ มีนาคม 07, 2011, 10:06:23 PM

ขอเติมอีกนิดครับ กล้วยที่ว่ากล้วยอาจจะไม่กล้วยนะครับ ไม่ชอบน้ำแต่ก็ขาดนำไม่ได้ และที่สำคัญกลัวความเย็นเป็นที่สุดครับ ถ้าพื้นที่ที่จะปลูกเคยมีอุณห๓มิตำกว่า 15 ต่อเนื่องเป็นอาทิตย์ก็ต้องระวังหน่อยครับ

ไม่ทราบว่ามีผลอย่างไรบ้างครับกับอุณหภูมิน่ะครับ? พอดีผมเองก็มีปลูกไว้อยู่บ้างที่ลำปางครับ และกะว่าสงกรานต์นี้จะกลับบ้านที่เชียงรายจะไปเอามาปลูกเพิ่มอีกครับ และที่บ้านที่เชียงรายก็ปลูกกันเยอะเลยครับ อุณหภูมิก็น่าจะต่ำกว่า 10 องศา(บางปีมีถึง 2-3 องศา แม่ขะนิ้งลงเลยล่ะครับ) ก็เห็นว่ามันยังให้ผลผลิตได้อยู่นะครับ  ถ้ามีผลต่อผลิตอย่างไร กรุณาบอกเพื่อความรู้หน่อยนะครับ จะได้เอาไปสอบถามแถวๆ บ้านดูน่ะครับ ว่าเป็นแบบที่ว่าไหม หรือว่าจะทำให้ลูก(ผิว)แตกได้น่ะครับ? ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อย่างที่โบราณเขาบอกนะครับ ปลูกกล้วยทางเหนือให้ปลูกเดือน 8 เมืองหรือเดือน 6 ไทย  ถามว่าเชื่อได้ไหม วิเคราะห์ตามเหตุ ตามผลนะ ถ้าปลูกเดือน 8 (เดือนพฤษภาคม) ตามที่เขาบอก กล้วยจะเริ่มออกเครือประมาณเดือนมกราคม - กุมภาพันธ์ (เฉพาะกล้วยหอมทองนะครับ) ซึ่งเป็นช่วงที่พ้นอากาศเย็น ก็สามารถปลูกได้เช่นเดียวกัน
 อ้างจาก: soontara ที่ มีนาคม 09, 2011, 01:54:09 PM

;)กล้วยหอมไม่ชอบอากาศหนาว   การปลูกในเขตที่มีอากาศหนาวต้องเลื่อนเวลาให้ออกเครือเก็บผลได้ก่อนที่อากาศหนาวจะมา เคยปลูกทิ้งไว้  ออกเครือเจออากาศหนาวจัดผลกล้วยดำหมดเลย ใบกล้วยแห้ง เหมือนจะตาย  เครือไหนที่แก่ก่อนหนาวมาถึงจะได้กิน กล้วยใช้เวลาประมาณ 9 เดือน   เขตไหนเจอหนาวมากช่วงไหนก็นับถอยหลังไปเก้าเดือนคือเวลาที่ควรปลูก

ถ้าต่ำกว่า 10 องศากล้วยจะตายพรายเกิดจากเนื้อเยื่อของกล้วยจะแตก แล้วโรคจะเข้าทะลายหลังจากนั้นครับ

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล เรื่อง ปลูกกล้วย "เดือนแปดตายเฒ่า เดือนเก้าตายพลาย" นี่ ถ้าสมมติว่าปลูกเดือนเก้า (มิถุนายน) กล้วยก็จะไปแทงปลีช่วงเดือนมีนา-เมษาใช่ไหมครับ คงจะไม่เกี่ยวกับฤดูหนาวมั้งครับ เพราะยิ่งปลูกช้า(เดือนเก้าเหนือ) ยิ่งจะทำให้ออกปลีพ้นหนาวไปเยอะเลยนะครับ แต่ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะเกี่ยวกับเข้าฤดูฝนอาจจะทำให้หน่อกล้วยเน่าก่อนกล้วยจะตั้งตัวหรือพ้นฤดูน้ำหลากได้น่ะครับ และถ้าหากว่ากล้วยสามารถผ่านพ้นช่วงน้ำหลากไปได้ ก็อาจจะทำให้ไปตกเครือช่วงหน้าแล้ง(มีนา-เมษา)ก็อาจจะทำให้กล้วยให้ผลผลิตไม่ดีเท่าที่ควร แต่ก็ยังไม่รู้ว่าทำไมเค้าถึงว่า "เก้าตายพลาย" นี่แหละครับ แต่ผมก็ลองปลูกนะครับ ตอนนี้ก็ตกเครือแล้วสองสามเครือ ยังไม่ตายพลายเลยครับ ก็จะรอดูอยู่เช่นกันครับ ว่าจะจริงไหม (ใช่ว่าจะลองของนะครับ แต่อยากทราบเหตุผลเฉยครับ) จริงๆ แล้วคนโบราณก็มีเหตุผลที่เป็นกุศโลบายแอบแฝงไว้น่ะครับ ผมชอบคนโบราณก็ตรงนี้แหละครับ  "ไม่เชื่อ และไม่ลบลู่" ครับ แต่อยากหาเหตุผลครับ....

ส่วนที่ว่าอากาศหนาวปลูกกล้วยหอมไม่ได้ผมก็ไม่แน่ใจครับ แต่ลองถามคุณลุงต๋าคำ ดูน่าจะให้คำตอบได้บ้างน่ะครับ เพราะแกปลูกอยู่ที่เชียงรายครับ ตามข้อมูลครับ
เทคนิคการผลิตกล้วยหอมคุณภาพดี
ภารกิจของเจ้าหน้าที่ศูนย์ทางด่วนข้อมูลการเกษตร จังหวัดเชียงรายวันนี้ก็คือ การเดินทางไปยังสวนกล้วยหอมที่ใหญ่ที่สุดในจังหวัดเชียงราย ณ สวนกล้วยหอมคุณต๋าคำ อภิธนัง ตั้งอยู่เลขที่ 30 หมู่ 5 บ้านสันต้นเปา ต.ริมกก อ.เมือง จ.เชียงราย เกษตรกรผู้เชี่ยวชาญทางด้านการปลูกกล้วยหอมมานานถึง 26 ปี บนพื้นที่กว่า 30 ไร่

ข้อมูลมาจากลิงค์นี้ครับ
http://www.rakbankerd.com/agriculture/open.php?id=157&s=tblFertilizer

และอยากทราบอีกว่าถ้าเราปลูกกล้วยเวลาอื่นๆ แล้วมีการแทงหน่อขึ้น เราจะกำหนดได้อย่างไรว่าจะไม่ให้เค้าตกปลีช่วงฤดูหนาว หรือว่าเราจะต้องขุดหน่อแล้วปลูกใหม่ทุกครั้งที่มีหน่อมาครับ เพื่อหนีการตกปลีช่วงฤดูหนาว??? (ผมไม่ทราบเทคนิคการปลูกกล้วยหอมน่ะครับ ถามเพื่อเป็นความรู้และการทดลองครับ)
ขอบคุณครับ

ไผ่หวาน:
อ้างจาก: yiyicat ที่ มีนาคม 07, 2011, 08:24:47 PM

สนใจเรื่องกล้วยหอมค่ะ อยู่อีสาน สามารถปลูกได้หรือเปล่าคะ ลืมบอกไปค่ะ มหาสารคาม

ปลูกได้ครับ

rasit:
ผมเคยซื้อหน่อกล้วยหอมทองจากปทุมธานี ไปปลูกที่พิษณุโลก ต้นแคระแกรน ไม่มีลูกครับ เข้าใจว่าน้ำไม่ถึง เพราะที่ประทุมเขาปลูกแบบยกร่องมีน้ำตลอดครับ กล้วยหอมทองชอบน้ำครับ  ถ้าน้ำน้อยให้ใช้ขี้โคลนท้องร่อง รองก้นหลุมก่อนปลูกครับ

sirintara:
กล้วยทุกชนิดจะชอบน้ำนะครับ
แต่อันที่จริงต้นไม้ส่วนใหญ่นั่นแหละครับ ที่ต้องมีน้ำเพียงพอ
โดยส่วนตัวผมให้ความสำคัญกับน้ำมากกว่าดินนะครับ

ดินดีปุ๋ยถึง แต่ไม่มีน้ำนี่เลิกคิดที่เพราะปลูกได้เลยครับ ยกเว้นจะปลูกแบบให้เทวดาเลี้ยง

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว