หน้า: 1 ... 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 [41] 42 43 44 45   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนนํ้าพักนํ้าแรง ... zzzzzzzผู้เฒ่าเต่าตื่นขึนมาแย้ววววววววววววววววววววววววววว  (อ่าน 213354 ครั้ง)
prml
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #640 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 05:33:25 PM »

ว่าจะถามอยู่เหมือนกัน เป็นไงแล้วพี่ มีข่าวว่ามาอีกสองลูกใหญ่ ๆ ติดกันเลย

Liked By: yudhapol

pylee-km
*

« ตอบ #641 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:35:18 PM »

เป็นไงบ้างครับ...พี่อ๊อด   มีน้ำมาบ้างหรือป่าว...อย่าเพิ่งท้อครับ...มันมาได้มันก็ไปได้
ตั้งหลักให้ดี...เดี๋ยวมันก็ผ่านไป  ใจสู้ซะอย่าง  ไม่มีวันแพ้อยู่แล้ว...ขอให้โชคดีค๊าบบบ
สวนชป.ที่ปลูกอินทผาลัม สระแก้วมีนำ้มาเยี่ยมบ้างไหม ขอทราบพิกัดสวนครับ จะได้ไปช่วยขนต้นพันธ์

Liked By: yudhapol
ผู้เฒ่าเต่า...
*

« ตอบ #642 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 07:35:18 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์....หลังจากที่ผ่านเรื่องน้องนํ้ามาอย่างหวาดเสียว สวนก็เกิดปัญหากับต้นไม้เกือบจะทั้งสวนคือต้นไม้ขาดธาตุอาหารด้วยเหตุที่เจ้าของสวนไม่ค่อยมีตังค์เลยให้ปุ๋ยได้ไม่เต็มที่ นานนนนนนนๆทีถึงจะได้บำรุงส่วนใหญ่บำรุงแต่นํ้าเป็นหลัก มะละกอเริ่มเกิดมีอาการใบจุดไหม้เกือบทั้งสวนเริ่มที่จะเหลืองและเหี่ยวเฉารวมทั้งไม้ผลทั้งหมด ลังเล ลังเล :-\จนคิดว่างานนี้หมดหวังแน่ๆ จนมาวันที่ได้ไปร่วมประชุมเกี่ยวกับมูลนิธิเกษตรพอเพียง ได้ไปพบหมอทอมที่เป็นคณะกรรมการมูลนิธิฯ จึงได้ขอคำปรึกษาหมอทอมบอกว่าคงขาดธาตุอาหารในขั้นสาหัส หมอทอมก็บอกว่าเด๊ววันอังคารจะจัดชุดให้อาหารทางใบส่งไปให้ที่สระแก้วโดยที่หมอทอมไม่ได้คิดมูลค่าสิ่งที่ส่งมาให้รวมทั้งค่าส่ง EMS อีกร่วม 100 บาท ทางผมก็ได้ทำการฉีดตามคำแนะนำของหมอทอมเมื่อวันพุธที่ 25 กันยายน ผ่านไปสามวันแทบไม่อยากเชื่อสายตาตัวเองเลยว่าต้นไม้ที่เริ่มมีอาการไม่ค่อยดีเริ่มฟื้นตัวใบเริ่มเขียวขจึ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ดูแข็งแรงขึ้นเลยโทรถามหมอทอมขอฉีดอีกครั้งในอีกสามวันต่อมาได้หรือเปล่าหมอทอมบอกว่าน่าจะได้แต่ให้ลดปริมาณลงและต่อมาผมได้ฉีดเป็นอาทิตย์ล่ะครั้งตามที่หมอทอมแนะนำตอนนี้ต้นไม้ผมผ่านพ้นจากอาการสาหัสมาเรียบร้อยแล้วผมก็ได้ไปพบหมอทอมที่บ้านเอามะละกอไปฝากเพื่อเป็นการขอบพระคุณหมอทอม แถมหมอทอมยังให้ชุดธาตุอาหารทางใบมาให้ผมใช้อีกตั้งเยอะใช้ได้อีกหลายเดือนเลยครับ ผมต้องขอขอบพระคุณหมอทอมมาในโอกาสนี้ด้วยครับขอกราบในความมีนํ้าใจที่มีให้กับผมด้วยความเคารพครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ (เสียดายที่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ทั้งก่อนและหลังเพราะว่ากล้องเสียอยู่ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2012, 07:59:36 PM โดย ผู้เฒ่าเต่า... » บันทึกการเข้า
Chonpratan
*

« ตอบ #643 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 10:16:02 PM »

เป็นไงบ้างครับ...พี่อ๊อด   มีน้ำมาบ้างหรือป่าว...อย่าเพิ่งท้อครับ...มันมาได้มันก็ไปได้
ตั้งหลักให้ดี...เดี๋ยวมันก็ผ่านไป  ใจสู้ซะอย่าง  ไม่มีวันแพ้อยู่แล้ว...ขอให้โชคดีค๊าบบบ
สวนชป.ที่ปลูกอินทผาลัม สระแก้วมีนำ้มาเยี่ยมบ้างไหม ขอทราบพิกัดสวนครับ จะได้ไปช่วยขนต้นพันธ์

ขอบคุณ..ท่านผู้ใหญ่ลี มากครับ....ที่บ้านหนองผูกเต่า อยู่บนเนินสูงไม่มีน้ำหลากมาเยี่ยมเลย
แต่ที่ไร่บ้านท่าช้างมีบ้างนิดหน่อย...ตอนนี้แห้งหมดแล้ว เหลือแต่หญ้าขึ้นเยอะมากเลยครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
*

« ตอบ #644 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 12:09:26 AM »

ขอบคุณ..ท่านผู้ใหญ่ลี มากครับ....ที่บ้านหนองผูกเต่า อยู่บนเนินสูงไม่มีน้ำหลากมาเยี่ยมเลย
แต่ที่ไร่บ้านท่าช้างมีบ้างนิดหน่อย...ตอนนี้แห้งหมดแล้ว เหลือแต่หญ้าขึ้นเยอะมากเลยครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณครับพี่แปะ ปีนี้เรารอดกันแต่ปีหน้าเราจะเป็นไงไม่รู้นะครับพี่แปะเพราะภัยธรรมชาติเริ่มรุนแรงขึ้นทุกๆปี ขนาดคนที่นี่เค้ายังบอกว่าไม่เคยเจอนํ้ามากขนาดนี้มาเป็นสิบปีแล้วอ่ะครับ ภัยธรรมชาติเราคงสู้เค้าไม่ได้พวกเราคงทำได้แค่ว่าจะป้องกันตัวเองกันได้แค่ไหนเท่านั้นเองมากกว่าครับ
tass08
*

« ตอบ #645 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 02:58:49 PM »

สู้ต่อไป ด้วยแรงใจและแรงเชียร์ ยิ้ม
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #646 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 06:37:28 PM »

สู้ๆครับ ผู้เฒ่าเต่า...ลุงออ๊ดอยู่ระหว่างบททดสอบ...
ไม่นานก็ผ่านแน่... อายจัง อายจัง  ที่ทางก็ของเรา จะกลัวอะไรไปใย...

ที่ทางก็ยังเหลือ นับวันจะแพงๆๆๆ
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #647 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 01:02:07 AM »

คะ เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ สู้ ต่อไปนะคะ
อย่าน้อยหลายสิ่งหลายอย่างอาจเสียหายไป
แต่มีสิ่งหนึ่งที่ต้องอยู่ และจะทำให้หลาย ๆ อย่างดีขึ้นมาได้
สิ่งนั้นคือ "กำลังใจ" หากเรามี"กำลังใจ"แล้ว
ทุกอย่างที่เราว่า เลวร้าย หากเรามองอีกที
อาจเป็นบทเรียนที่ทดสอบความอดทนของเราก็ได้คะ

:)แล้วทุกอย่างจะผ่านไปคะ  แล้วสิ่งดีดีจะตามมาคะ
และจงมองคนที่แย่กว่าเราคะ บางคนไม่มีที่ ไม่มีแม้นข้าวจะกิน ร่างกายไม่สมประกอบ
เขายังมี "ลมหายใจ" ที่จะสู้เลยคะ  คุณอ๊อดมีมากกว่าคนเหล่านั้นเยอะคะ

แค่นี้เอง สู้ได้อยู่แล้วคะ อีกทั้งแรงใจจากเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ในนี้อีกคะ

:)อย่างที่บ้านก็ท่วมคะ ท่วมมาเกือบทุกปี ท่วมจนชินแล้วคะ
เพราะพื้นที่ต่ำคะ รอบด้านถมที่หลังสูงกว่าที่บ้านเมตรกว่าคะ
ฝนตกก็ท่วมแล้วคะ สองปีนี้ดีที่มีไดโวไว้ดูดน้ำออกคะ
เพราะปีก่อน ๆ ให้ลดเองคะไม่มีเงินพอที่จะซื้อคะ   

ที่ดินก็ยังไม่มีเงินพอที่จะถมที่เพิ่มคะ  ปลูกอะไรก็ใส่ในกะละมัง
ในกล่องโฟมคะ  ก็มีความสุขในสิ่งที่เรามีคะ
เห็นคนอื่นมีที่สวย ๆ มีเงินมาถมที่ ก็ดีใจกับเขาคะ ดูเป็นแบบอย่างคะ
แต่คงทำที่เดียวแบบหลาย ๆ คนไม่ได้แน่คะ ลูกหลานเรียนอีกหลายคนคะ

:)หากคล่องตัวกว่านี้ เราก็ค่อย ๆ ทยอยถมไปคะ เดือนละคัน รึสองเดือนคันคะ
ตั้งใจไว้ว่าปีหน้า หากลมหายใจยังอยู่ ก็จะเริ่มทยอยถมแล้วคะ ผัดมาหลายปีแล้วคะ
ตอนนี้ก็ยังดูดน้ำอยู่คะ เพราะมีไดโวตัวเดียว ดูดมาเกือบเดือนแล้วคะ
พอจะแห้งหน่อย ฝนก็ลงมาอีกคะ  ต้นไม้ก็มีเหลืองไปหลายต้นคะ
เข้าห้องน้ำก็ไม่สะดวก  เพราะน้ำข้างนอกดันขึ้นมาคะ
อีกอย่างสุขภาพไม่ค่อยแข็งแรงคะ แต่ก็พยายามทำคะ สบายดีก็ลุกขึ้นมาทำคะ

ขออนุญาติมาเล่าสู่กันอ่านคะ ว่าคนที่แย่กว่ายังมีอีกคะ
แต่เพราะ"กำลังใจ"และหลาย ๆ อย่างที่ต้องลุกขึ้นสู้คะ
อย่างน้อยคนที่รักเรา คนที่เรารัก ยังอยู่ นี่คือ"กำลังใจ ที่ทำให้เราต้อง ลุกขึ้นมาสู้คะ"

"มีบ้างที่ก้าวเดินจะสะดุดล้ม หากสะดุดล้มร้อยครั้ง
เราต้องลุกขึ้นก้าวเดินต่อเป็นครั้งที่ ร้อยหนึ่ง ร้อยสองให้ได้คะ"

เป็นกำลังใจให้นะคะ เชื่อว่าคุณ อ๊อด สู้ สู้ และสู้อย่างสง่างามได้คะ
สนใจเมล็ดพันธุ์อะไรสอบถามได้นะคะ หากมีก็ยินดีแบ่งปันคะ
บุญรักษา ความดีเกื้อหนุน พบเจอสิ่งดีดี โชคดีมีความสุขนะคะ
 ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2012, 01:05:26 AM โดย natnapat ..^=^กาแฟเย็น » บันทึกการเข้า

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
*

« ตอบ #648 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 07:42:21 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์.....ต้องกราบขอบพระคุณทุกๆกำลังใจครับสู้อยู่แล้วครับและคงไม่มีการถอยแล้วครับตอนนี้ได้ตัดสินใจมาอยู่ที่สวนแบบถาวรแล้วครับโอนทะเบียนบ้านมาเรียบร้อยแล้วครับต้องถือว่าตอนนี้เป็นชาวสระแก้วเต็มตัวแล้วครับ อัพเดทเรื่องสวนหน่อยตอนนี้บรรดาต้นไม้ทั้งหมดก็ถือว่าดีมากเลยครับตั้งแต่หมอทอมให้ความช่วยเหลือมาครับ ช่วงนี้ก็กำลังทำการถากถางหญ้าในร่องเพื่อทำการปลูกถั่วฝักยาวอยู่ครับได้ทำการทดลองปลูกโดยการใช้ตาข่ายไว้ให้ถั่วเลื้อย ๑ แถว ประมาณ ๓๐ เมตร โดยการใช้แถบนํ้าหยดได้ผลเป็นที่น่าพอใจคิดว่าจะปลูกเพิ่มอีกประมาณ ๕ แถว เพื่อเอาไว้รองรับสำหรับการตัดสินใจมาอยู่แบบถาวรครับ (ตอนนี้ราคากำลังดีด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) ไว้มีตังค์ซื้อกล้องใหม่คงได้มีรูปมาอัพเดทครับ มีเรื่องน่าดีใจอีกเรื่องคือดูเหมือนว่าอินทผาลัมกำลังที่จะออกดอกอ่ะครับไม่รู้เรียกว่าช่อถูกอ่ะป่าวเพิ่งเห็นเมื่อเย็นนี้เอง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #649 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 08:06:35 PM »

ดีใจด้วยคะพี่อ๊อด
ที่บ้านสวนหนองเสือแม่ปลูกถั่วฝักยาว2รอบที่ผ่านมาเจอปัญหาหนอนกวนแม่ถอดใจไม่ปลูกแล้วหันมาปลูกฝรั่งเช่นเดิมคะ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #650 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 08:11:37 PM »

เค้าไม่ีมีนโยบายปลูกถั่ว...เพราะ...ถ้าอยากกินถั่วก็แวะสวนพี่อ๊อด...จบข่าว... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ......เล่นง่ายดีวุ้ยยยยยยยยยยย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2012, 08:30:14 PM โดย ผู้เฒ่าเต่า... » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
*

« ตอบ #651 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 08:15:31 PM »

ที่บ้านสวนหนองเสือแม่ปลูกถั่วฝักยาว2รอบที่ผ่านมาเจอปัญหาหนอนกวนแม่ถอดใจไม่ปลูกแล้วหันมาปลูกฝรั่งเช่นเดิมคะ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์.....ดีจ้าน้องรุจีฝรั่งที่สวนพี่ปีนี้ก็ให้ผลผลิตแล้วนะจ๊ะปีนี้ได้ประมาณ 40 โล ได้มั่งพี่ปลูกจากที่พี่เพาะเมล็ดเองนะเนี่ยแต่ตอนนี้พี่ได้ทดลองตอนและปลูกเพิ่มไปแล้วทั้งหมดมีประมาณ 30 ต้นแล้วทั้งกิ่งตอนและที่เพาะเมล็ด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #652 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 12:41:15 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์.....ดีจ้าน้องรุจีฝรั่งที่สวนพี่ปีนี้ก็ให้ผลผลิตแล้วนะจ๊ะปีนี้ได้ประมาณ 40 โล ได้มั่งพี่ปลูกจากที่พี่เพาะเมล็ดเองนะเนี่ยแต่ตอนนี้พี่ได้ทดลองตอนและปลูกเพิ่มไปแล้วทั้งหมดมีประมาณ 30 ต้นแล้วทั้งกิ่งตอนและที่เพาะเมล็ด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ถ้าอยากได้กิ่งพันธ์เพิ่มบอกได้เลยคะเดี๋ยวจัดให้และอยากได้เคล็ดลับวิธีปลูกฝรั่งบุกไปขอความรู้จากแม่ได้เลยคะยินดีอย่างยิ่งคะ
*

« ตอบ #653 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 07:18:10 PM »

วันนี้ได้มีสมาชิกเวปเราคือท่านเชียงโสได้แวะมาทักทายที่สวนนํ้าพักนํ้าแรงก่อนที่จะไปทำธุระที่อื่น มาถึงแต่เช้าเลยแถมมีข้าวเหนียวไก่ย่างติดไม้ติดมือมาฝากอีก 1 ชุด พร้อมด้วยปุ๋ยขี้ไก่อีก 5 ถุง เป็นสิ่งที่ผมต้องการมากเพราะผมไม่สามารถไปหาซื้อมาได้เลยเพราะไม่มีรถต้องขอบพระคุณเป็นอย่างสูงถ้าเที่ยวหน้าแวะมาอีกขอฝากซื้ออีกซัก 10 ถุงเด้อครับพี่น้อง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม นอกจากนี้ยังได้ฝากให้ท่านเชียงโสถ่ายรูปที่สวนมาอัพเดทที่กะทู้ให้ด้วยคงต้องรอให้ท่านเชียงโสเสร็จธุระก่อนคงได้มาอัพเดทรูปสวนนํ้าพักนํ้าแรงนะครับ....ขอบคุณนะครับท่านเชียงโส ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ครูซอส
*

« ตอบ #654 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 07:10:05 AM »

หวัดดีค่ะพี่อ๊อด
มานั่งรอชมสวนค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
(ทิดโสไปงานทอดกฐินมั้ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

Liked By: tass08
*

« ตอบ #655 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 07:35:45 PM »

หวัดดีค่ะพี่อ๊อด
มานั่งรอชมสวนค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
(ทิดโสไปงานทอดกฐินมั้ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม.....น้องซอสคราบบบบบไม่ใช่ท่านทิดโสเป็นคนถ่ายจ้าาาาาาา......ท่านเชียงโสมาถ่ายให้คราบบบบ....รออีกซักวัน สองวัน ท่านเชียงโสคงว่างมาลงรูปให้พี่แน่ๆคราบบบบ

Liked By: ดวงพร, Nine.
หน้า: 1 ... 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 [41] 42 43 44 45   ขึ้นบน
  พิมพ์