หน้า: 1 ... 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 [38] 39 40 41 42 43 44 45   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนนํ้าพักนํ้าแรง ... zzzzzzzผู้เฒ่าเต่าตื่นขึนมาแย้ววววววววววววววววววววววววววว  (อ่าน 215659 ครั้ง)
หญ้าคมปาว
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #592 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 12:19:45 AM »

ว้า..อะไรๆที่สวนก็ขายออกหมด..มีแต่ตัวพี่อ๊อดที่ขาย..ไม่ออก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #593 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 07:12:26 AM »

ว้า..อะไรๆที่สวนก็ขายออกหมด..มีแต่ตัวพี่อ๊อดที่ขาย..ไม่ออก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

พี่อ๊อดคงขายไม่ออกอีกนาน...เพราะกินผักไม่เป็นสักอย่าง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม (ขนาดเรากินเป็นทุกอย่างยังขายไม่ออก)555+ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
aewaeang
*

จากบ้านนอกมา...ทำงานอยู่หน้าเครื่องคอม

« ตอบ #594 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 11:44:03 AM »

แอบแวะเข้ามาชมสวน ค่า  มีที่สำหรับให้น้องวัววิ่งเล่นอยู่นาคุณพี่ รอต่อจากพี่ทิดโสเลยค่ะ

@ewaeang
ล้มเองลุกเอง ล้มสิบครั้งก็ต้องลุกเองสิบครั้ง
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #595 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 12:09:12 PM »

555 น้องแอ๋วเอ๋ย
ลองเอาวัวไปเลี้ยงสิ วัวยิ้มแน่ สวนพี่อ๊อดมีอาหารให้วัวได้ชิมทั่วไปหมด 555
มาดูไผ่ยักษ์จากสวนน้ำพักน้ำแรงครับ เริ่มหน่อโต ลำโตขึ้นแล้ว

ไผ่ตงลืมแล้งจากสวนพี่รินทร์ก็ขยันออกหน่อเหลือเกิน น้องอาร์ทถูกใจมาก

ถัวฝักยาว ทำเงินได้หลายรอบแล้ว

ยังมีอีกเยอะ ต้องไปชมกันเอง 555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ผู้เฒ่าเต่า...
*

« ตอบ #596 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:37:55 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์......ต้องกราบขออภัยทุกๆท่านด้วยครับที่ไม่ได้เข้ามาอัพเดทสวนเลย เนื่องจากกล้องท่านป่วยเลยไม่ได้ถ่ายรูปไว้และก็ช่วงนี้อัตคัตเรื่องกระเป๋าด้วยครับเลยไม่ได้ซื้อกล้องใหม่ ต้องขอโทษสำหรับท่านที่ติดตามสวนด้วยครับ ช่วงนี้ผมทำเกษตรไม่รู้ว่าจะบอกว่าอยู่แบบพอเพียงหรือว่าอยู่แบบอัตคัตก็ไม่รู้อ่ะ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้.......ต้องขอบอกกับท่านที่คิดจะออกจากงานแล้วคิดว่ามาทำเกษตรพอเพียงโดยที่เราไม่มีต้นทุนอะไรเลยแบบว่าต้องลงทุนใหม่หมดทั้งที่ดินและปลูกบ้านใหม่นั้นขอบอกว่าไม่ง่ายเลยครับถ้าใจไม่สู้ผมก็ขอบอกตรงๆเลยนะช่วงนี้โคตรท้อเลยครับแต่ว่าไม่คิดถอยครับจะสู้ต่อไปสู้แบบอัตภาพครับ จริงขอเตือนท่านที่คิดจะทำอะไรขอให้เตรียมทุนรอนให้พร้อมคำว่าเกษตรพอเพียงนั้นน่าจะต้องมีต้นทุนอยู่บ้างแล้วนะครับ..........ไว้วันหลังจะหาวิธีเอาภาพมาลงเด๊วหาตังค์ก่อนถ้าไม่มีตังค์ก็ไม่มีกล้องอ่ะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม.........ถังแตกจริงๆครับอย่าพูดถึงเงินหมื่นเลยครับช่วงนี้เงินร้อยยังไม่ค่อยมีติดกระเป๋าเลย..............แต่ถึงจะเหนื่อยจะท้อแต่ผมก็มีความสุขมากกกกกกกกกกครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
PeeSo
ต้นไม้ คืนธรรมชาติ
*

คนฮัก ไร่-นา-สวน

« ตอบ #597 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 09:29:09 AM »

สู้ๆครับพี่อ๊อด น้องๆ คอยเป็นกำลังใจให้... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
กัญจน์
*

« ตอบ #598 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 09:36:08 AM »

สวัสดีครับพี่อ๊อดสู้ๆเมื่อตัดสินใจแล้ว อดทนอีกหน่อยเชื่อว่าต้องทำได้ยากมีรายได้ประจำลองหาปลามาปล่อยเพิ่มดูซิครับผมว่าตลาดหาง่ายขายคล่องกว่าผักขอแค่มีความสุขกับกิจกรรมที่ทำก็ดีเยี่ยมเลยครับพี่
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #599 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 01:12:01 PM »

สู้ ๆ นะคะ พี่อ๊อด
หนับหนุน ความคิดที่ว่า ถ้าทุนไม่พร้อมอย่าริอ่านออกจากงานเด็ดขาด
น้องสาวและน้องเขยของ ข้าพเจ้า ทำมาแล้ว ไม่มีทุนคิดจะทำอะไรก็ยากลำบากไม่คล่อง
ดีที่ยังมีสวนฝรั่งหนองเสือ ของแม่เป็นที่พึ่งให้อาศัยต่อยอดและผันให้เป็นรายได้เล็ก ๆ น้อย ๆ
ส่วนพี่สาวคนนี้ก็คอยหนุนอีกแรง ทั้งผลักทั้งดัน ให้ยึดอาชีพเกษตรพอเพียง เลี้ยงชีพ ตามรอยพ่อหลวง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 01:18:54 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
chalerm081
*

« ตอบ #600 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 03:11:03 PM »

จริงอย่างว่าเลยครับต้องพร้อมจริง ๆ ทั้งทุนและใจ การเกษตรเป็นเรื่องที่สืบทอดกันมายาวนานตั้งแต่บรรพบุรุษแบบค่อยเป็นค่อยไป
เหมือนกับใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์ ไม่ใช่พรึบเดียวก็กินได้ เพราะงานที่ให้ไปดูกันเป็นเพียงแค่ตัวอย่างที่ำทำให้ดู เหมือนกับที่เอามาให้ดูกันในเวปนี้ ส่วนใหญ่จะเป็น เกษตรเนรมิต มากกว่าเกษตรพอเพียง เดือนสองเดือน มีทั้งบ้าน ที่ดิน สวน เร็วมาก ถามต้นทุนทั้งหมด
ก็บอกได้คำเดียวว่า เป็นกำลังใจให้ครับ มีแต่คนบอกว่าเป็นกำลังใจให้ครับ เหมือนกับจะไปออกรบ หรือไปเสี่ยงตาย ซะยังงั้น
เอาแบบค่อยเป็นค่อยไปดีกว่าครับ พ่อ แม่ ลูก เมีย ไม่เดือดร้อนนี่คือความสุขที่แท้จริง อายจัง
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #601 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 08:04:12 PM »

เราน่าจะช่วยกันออกเงิน รวบรวมที่.ป้าดวงพร ก็ได้คนละ 100-200 บาท น่าจะมีเพื่อนพี่น้องเราให้ได้นะ
เป็นทุนกำลังใจให้พี่ออ๊ดที่แก เอาชีวิตเป็นตัวอย่างแล้ว แกมีความสุขก็จริง แต่คงมีอีกหลายสิ่งที่ผมคิดว่า
เป็นทางยาก..เป็นบทเรียน ให้พี่น้องเรา คิดให้รอบคอบถ้วนถี่ และควรมีทุนรอนอย่างไร....

อย่างน้อยก็เรามาให้กำลังใจพี่ออ๊ด...เป็นทุนมาสมทบให้แกซื้อกล้องมาทำเป็น  อะไรน๊า.....
ที่เขาเรียกกัน เรียวลิตี้.. ลังเล  ยิ้ม อะไรทำนองนั้นครับ รวมมาที่ป้าดวงพรแล้วซื้อกล้องสำเร็จก็ยังดี...
ไม่ทราบว่าเพื่อนพี่น้องว่างัย กันบ้างครับ    ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

มาให้กำลังใจด้วยครับพี่ออ๊ด...........สู้ๆครับ
สิ่งหนี่งที่เราหมดไม่ได้ คือ กำลังใจที่จะสู้ต่อไป.....นี่คือชีวิตจริงและการต่อสู้แบบจริง
เมื่อผ่านวันคืนช่วงนี้ไปได้แล้ว พี่ก็จะมีความสุขมากขึ้นอีกขั้นครับ...... อายจัง อายจัง
 อายจัง

max2009
*

« ตอบ #602 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 01:05:42 AM »

เป็นกำลังใจอีกคนครับ
ชุติพนธ์
*

« ตอบ #603 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 06:39:10 AM »

มาให้กำลังใจท่านผู้เฒ่าเต่าครับ.... 
 ระยะนี้เป็นระยะเปลี่ยนผ่านครับ  เปลี่ยนจากงานประจำที่เคยมีรายได้แน่นอน  มาเป็นไม่มีรายได้ที่แน่นอนอย่างหนึ่ง 
และเปลี่ยนผ่าน พฤติกรรมของเรา จากที่เราเคยอยู่ในสังคมหนึ่ง  มาเป็นอีกสังคมหนึ่ง
 ความเงียบเหงา ขาดเงินที่เคยมี  ความไม่เคยชินกับสภาพการเป็นเกษตรกร  อาจทำให้เราท้อแท้ได้ครับ
ถ้ายังมีปัจจัย 4 อยู่  เดินหน้าไปอีกระยะหนึ่งจะชินไปเองครับท่านผู้เฒ่า
ความสงบสันโดด จะเกิดขึ้น   ความสุขจากความสงบสันโดษ   จะเกิดขึ้น

แต่ถ้ายังคิดถึงแต่ความหลัง  ใจก็ไม่สงบแล้วจะทุกข์ ท้อ  ระทม เชียวครับ
ผมก็เคยเป็นอยู่หลายช่วง  หลังจากลาออกจากราชการมาทำการเกษตร 

ถึงปัจจุบัน มองย้อนกลับไปอดีต.... ผมคิดว่าผมตัดสินใจถูกแล้วครับ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #604 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:06:18 AM »

พี่๊อ๊อดอย่าบ่น... ยิงฟันยิ้ม ไปทำสวนแล้วลองเปลี่ยนพฤติกรรมการกินก่อน...แล้วจะรู้ว่าเงินเหลือมากขึ้น...
พี่อ๊อดปลูกผักแล้วไม่กินผัก...ไม่ได้ลดรายจ่ายตรงไหนเล้ย)))...เอาเห็ดไปให้ก็ไม่กินเห็ดซะอีก)))  โกรธ เหอะ  ลังเล

พอเลี้ยงปลาก็ไม่กล้าจับปลาไปขาย...จะจับมากินก็ไม่กล้าฆ่าสัตว์ซะอีก...แล้วจะยังไงได้ล่ะพี่อ๊อด)))))... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
งงกับพี่อ๊อดเหมือนกันนะเนี่ย... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
deemeechai
*

« ตอบ #605 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:37:31 AM »

แวะมาให้กำลังใจครับ

Liked By: yudhapol, Papa63
bigsim
*

« ตอบ #606 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 01:20:35 PM »

ซุน โกคู แห่ง ดราก้อนบอล มาเยี่ยมผู้เฒ่าเต่าครับ
แว็บๆ ว่าปลูกไผ่เยอะเหมือนกัน หน่อไม้เก็บขายได้หรือยังครับ

Liked By: tass08, yudhapol, Papa63
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #607 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:58:30 AM »

พี่อีอด มีอะไรที่ผมพอช่วยได้ก็บอกนะครับ

Liked By: yudhapol, Papa63
หน้า: 1 ... 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 [38] 39 40 41 42 43 44 45   ขึ้นบน
  พิมพ์