หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 [32] 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 ... 45   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนนํ้าพักนํ้าแรง ... zzzzzzzผู้เฒ่าเต่าตื่นขึนมาแย้ววววววววววววววววววววววววววว  (อ่าน 215657 ครั้ง)
ผู้เฒ่าเต่า...
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #496 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 08:17:57 AM »

โห....เห็นผลผลิตแล้วน่าชื่นใจครับ พืชผักโตวันโตคืนงามแท้ๆ ตอนผมไปยังเป็นดอกอยู่เลยครับ นี่ไม่กี่วันเองลูกใหญ่ขนาดนี้แล้ว
โตเร็วจริงๆครับ ส่่วนที่ดินเยื้องๆกันฝั่งตรงข้ามคลอง ตอนผมไปยังเป็นที่ดินเปล่าอยู่ชัดๆ แต่ตอนนี้ต้นกล้วยต้นอ้อย เอ๊ยย...กล้วยกับมะพร้าว
พรึบเลยครับ ขยันกันจริงๆเลยนะครับ

ส่วนต้นที่ว่านั่น"ต้นศรีธนนไชย"ครับ ตอนผมไปลูกยังไม่แก่ครับ เลยยังไม่ได้เก็บมา ลูกสุกกินได้ครับหวานๆ
เมล็ดคั่วหรือเผา เกาลัดยังเปรียบไม่ติดครับ แต่ถ้ามีเจ้าของ พี่อ็อดไม่ต้องเป็นกังวลไป พี่สาวผม น้องสาวพี่อ็อด มีอิทธิพลคับฟ้าแถวนั้นครับ
รับรองว่าจะต้องออกหน้าก่อน ไม่ทอดทิ้งพี่อ็อดต่ำกว่าร้อยลี้อย่างแน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

รู้สึกเหมือนจะเป็นเจ้าแม่แล้วนะนั่นซินเอ๊ย)))... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ตกลงว่ามันเป็นคำชมใช่ไหมซิน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่อ๊อด)))มะเย็นวานนี้ฟักทองยังอยู่นะพี่...หนูพิมไปเก็บผักบุ้งในสวนพี่อ๊อดแร่ะ  แฮะๆๆ ยิงฟันยิ้ม
เช้านี้เลยรู้สึกว่าคันๆหลังอ่ะ...สงสัยหลังจะตุง...เพราะกินผักบุ้งมะคืนนี้แน่ๆ... ยิงฟันยิ้ม
อ่ะ...รดน้ำมะพร้าวข้างคลองให้ด้วยนะ  ต้นละสามสี่กระบวยไฮโซเรานั่นแหละ   ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์...........ขอบใจนะน้องสาววววววววววววววววววว

*

« ตอบ #497 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 08:29:30 AM »

ชื่นใจกับสวนน้ำพักน้ำแรงจริงๆค่ะ........และก็ได้คิดถึงวันที่คุณอ๊อดเล่าให้ฟังเรื่องอดีตที่เคยล้มเหลว เหลวไหล และ วันที่กลับเป็นคนดีจนถึงทุกวันนี้..และแรงบันดาลใจที่เข้ามาเป็นสมาชิกเวปเราที่เป็นบ้านหลังใหญ่ที่ให้กำลังใจคุณอ๊อด อย่างล้นหลาม
วันที่คุณอ๊อด เป็นสมาชิกที่นี่ ดวงพร จำได้คุณอ๊อด โอนเงินมาช่วยสนับสนุนเวปและบอกดวงพรว่า จะโอนมาให้ทุกเดือนเดือนละ 300 บาทตามกำลัง ดวงพรบอกว่าขอบคุณและให้ตามกำลังนะอย่าต้องเดือดร้อน....และวันที่คุณอ๊อดได้ซื้อที่แปลงนี้ด้วยความตั้งใจ แววตาที่มีความสุขที่ได้ครอบครองที่ดิน ที่คุณอ๊อด บอกว่าเกิดมาไม่เคยมีที่ อยู่สลัมตั้งแต่เกิด วันนี้วันที่ฝันคุณอ๊อดเป็นจริงคุณอ๊อดตั้งใจทำจริงๆจนที่แปลงนี้เป็น สวนน้ำพักน้ำแรง อย่างที่ตั้งใจ....และมันกำลังสร้างผลผลิตให้คุณอ๊อดและมันจะสร้างความสุขให้คุณอ๊อดตลอดไปค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dสุดยอดมากค่ะ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์..ขอบคุณครับคุณดวงที่ให้กำลังใจในการทำสวนและขอบคุณในมิตรไมตรีที่ได้รับจากเพื่อนๆชาวสมาชิกเวปและต้องขอบคุณพี่ๆน้องๆทีมงานทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำและแบ่งปันความรู้และนํ้าใจที่มอบกิ่งพันธุ์และเมล็ดพันธุ์มาให้ผม คนเราทุกๆคนนั้นผมขอบอกด้วยความเป็นจริงเลยนะครับคนเรานั้นมีทั้งด้านมืดและด้านสว่างกันทุกคนแล้วแต่ว่าจะมีด้านไหนในจิตใจมากกว่ากัน ส่วนผมนั้นในอดีตเรียกว่าอยู่ในด้านมืดมากกว่า 80 % ด้านสว่าง 20 % หรือเรียกง่ายๆว่าเลว 80 ดี แค่ 20 เองอ่ะ ปัจจุบันก็คงกลับมาอยู่ด้านสว่างซัก 70 % ยังไงผมก็ยังมีด้านมืดอยู่ในจิตใจอีกซัก 30 % คงไม่สามารถกลับมาอยู่ด้านสว่างมากกว่านี้แน่ๆ แต่ต่อนี้ก็จะพยายามกลับมาอยู่ในด้านสว่างให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ต้องขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบกะทู้และแนะนำขอบคุณสำหรับทุกๆท่านครับผมจะเอาคำแนะนำของท่านผู้รู้ทุกๆท่านมาปรับมาใช้กับสวนนํ้าพักนํ้าแรงของผมครับ............จากคนที่เกิดในสลัมของกรุงเทพฯ จะขอเอาชีวิตมาฝากไว้กับวิถีเกษตรพอเพียงที่สระแก้ว...........อีกไม่นานนี้แน่นอนคงได้ไปทำแบบเต็มตัว
zin
*

« ตอบ #498 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 11:50:51 PM »

โห....เห็นผลผลิตแล้วน่าชื่นใจครับ พืชผักโตวันโตคืนงามแท้ๆ ตอนผมไปยังเป็นดอกอยู่เลยครับ นี่ไม่กี่วันเองลูกใหญ่ขนาดนี้แล้ว
โตเร็วจริงๆครับ ส่่วนที่ดินเยื้องๆกันฝั่งตรงข้ามคลอง ตอนผมไปยังเป็นที่ดินเปล่าอยู่ชัดๆ แต่ตอนนี้ต้นกล้วยต้นอ้อย เอ๊ยย...กล้วยกับมะพร้าว
พรึบเลยครับ ขยันกันจริงๆเลยนะครับ

ส่วนต้นที่ว่านั่น"ต้นศรีธนนไชย"ครับ ตอนผมไปลูกยังไม่แก่ครับ เลยยังไม่ได้เก็บมา ลูกสุกกินได้ครับหวานๆ
เมล็ดคั่วหรือเผา เกาลัดยังเปรียบไม่ติดครับ แต่ถ้ามีเจ้าของ พี่อ็อดไม่ต้องเป็นกังวลไป พี่สาวผม น้องสาวพี่อ็อด มีอิทธิพลคับฟ้าแถวนั้นครับ
รับรองว่าจะต้องออกหน้าก่อน ไม่ทอดทิ้งพี่อ็อดต่ำกว่าร้อยลี้อย่างแน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

รู้สึกเหมือนจะเป็นเจ้าแม่แล้วนะนั่นซินเอ๊ย)))... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ตกลงว่ามันเป็นคำชมใช่ไหมซิน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่อ๊อด)))มะเย็นวานนี้ฟักทองยังอยู่นะพี่...หนูพิมไปเก็บผักบุ้งในสวนพี่อ๊อดแร่ะ  แฮะๆๆ ยิงฟันยิ้ม
เช้านี้เลยรู้สึกว่าคันๆหลังอ่ะ...สงสัยหลังจะตุง...เพราะกินผักบุ้งมะคืนนี้แน่ๆ... ยิงฟันยิ้ม
อ่ะ...รดน้ำมะพร้าวข้างคลองให้ด้วยนะ  ต้นละสามสี่กระบวยไฮโซเรานั่นแหละ   ยิงฟันยิ้ม

"คันหลัง"ไม่ใช่หลังตุงกระมังครับ ผมว่าเป็นแผลที่หลังมากกว่าล่ะครับ ป่านนี้ฟักทอง หน่อไม้&ปลาในบ่อหมดแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้ม
*

« ตอบ #499 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 05:13:11 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม...........นี่คือไผ่ยักษ์เมื่องานรวมพลครั้งที่ 1

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม.......ตอนนี้โตมาเป็นแบบนี้ครับ....ได้มา 2 ต้น รอดทั้ง 2 ต้นเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 05:19:49 PM โดย ผู้เฒ่าเต่า... » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #500 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 07:18:01 PM »

แวะมาส่งข่าวเอาหน้า 555+ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ว่าวันนี้รดน้ำทุเรียนให้สองต้นนะ  แล้วก็มะพร้าวอีกแปด...
ฟักทองยังอยู่...ฟักแฟงยังนอนนิ่งๆอยู่ที่เดิม...รดน้ำมะม่วงในถุงชำที่อยู่ในวงบ่อให้ด้วย สี่ต้นแน่ะ...
จบรายงาน...ได้หน้ามากมาย 555+ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
*

« ตอบ #501 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 07:46:23 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง..ขอบใจมากคราบบบบบบบบบบบบบน้องสาวววววขอบคุณหลายๆเด้อ..เย็นนี้เดินทางไปสวน. อายจัง อายจัง อายจัง
Magnum (rew)
*

« ตอบ #502 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 04:52:20 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม........นู๋ชื่อนังไอซ์ซ่านะค่ะ.....

ตัวนี้น่ากินอ่ะ เนื้vท่าจะนุ่มๆแน่นๆ  เห็นแล้วน้ามยายไหย....------> Magnum

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม...........บ่อปลานิลกับปลาทับทิม

ว่างๆ พี่อ๊อดทำท่าน้ำไว้ให้หน่อยจิ ไม้กระดานสองแผ่นยังดี จะได้มีที่ยืนตอนเหวี่ยงเบ็ด------> Magnum

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
*

« ตอบ #503 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 05:08:11 PM »

ลังเล ลังเล ลังเล...........คนบ้าอะไรฟร่ะจะแหลกกะทั่งหมา......คบไม่ได้เลยนะเจ้าเอ็ม....... ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล
padee
staff
*

ป้าดี

« ตอบ #504 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:28:26 PM »

ยิ้มกว้างๆ   ยิ้มกว้างๆ     ยิ้มกว้างๆ      ยิ้มกว้างๆ      ยิ้มกว้างๆ      ยิ้มกว้างๆ      ยิ้มกว้างๆ

Liked By: PeeSo, Papa63

ชีวิตที่เรียบง่าย ปลูกต้นไม้ด้วยใจรัก
James
*

« ตอบ #505 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 01:18:50 PM »

พี่อ๊อดหายไปไหนหนอ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม..........ไม่ได้หายไปไหนครับแต่ว่าไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับยังไม่มีอะไรคืบหน้าเด๊วหลังงานรวมพลคงได้อัพเดทรูปใหม่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2012, 09:13:11 AM โดย ผู้เฒ่าเต่า... » บันทึกการเข้า
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #506 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 07:38:45 PM »

หมาพี่อ๊อดทำไมมันหน้าบูดจัง
หัดให้มันยิ้มรับแขกมังดิพี่
หรือว่ามันหวงต้นไม้ใบพืชของพี่อ๊อด ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม.........หน้าตามันเป็นอย่างนั้นเองจ้าาาาาาาาาาาาาาาาา.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2012, 09:13:50 AM โดย ผู้เฒ่าเต่า... » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #507 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 09:23:00 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์........2 อาทิตย์นี้ต้องขอโทษทุกๆท่านด้วยครับที่ไม่ได้มาอัพเดทรูปสวนเลยเนื่องด้วย 2 อาทิตย์ที่ผ่านมาไปสวนคนเดียวทำงานจนแทบไม่มีเวลาหยุดพักแถมอาทิตย์ก่อนไม่สบายด้วยเลยทำให้สวนไม่ค่อยคืบหน้าเท่าไหร่่เลยไม่ได้ถ่ายรูปมาเลยไว้หลังงานรวมพลค่อยอัพเดทอีกครับ.........และแล้วก็เหลือเวลาอีก 25 วันนับจากนี้คงได้กลายเป็นคนว่างงานแล้วครับคงได้ลุยสวนได้มากขึ้นแต่ชีวิตก็ยังคงดำเนินอยู่ที่กรุงเทพฯ ขับรถแท๊กซี่อยู่อีกอ่ะครับยังไงๆก็ยังคงต้องหาตังค์ใช้หนี้กันต่อไปหมดภาระเมื่อไหร่ก็คงได้ไปอยู่สวนนํ้าพักนํ้าแรงกันแบบถาวรซักที.......ไปสวนเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาเห็นสวนแล้วเศร้าเนื่องด้วยไม่มีฝนตกเลยต้นไม้เหี่ยวเฉาหมดเลย... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
กัญจน์
*

« ตอบ #508 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 10:05:37 AM »

สู้้ๆครับพี่อ๊อดเดี๋ยววางระบบอัตโนมัติในการให้น้ำก็ไม่ต้องเป็นห่วงแล้วหรือว่าจะติดสินบนให้พระพิรุนก็ว่าไป ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง
*

« ตอบ #509 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 08:28:55 AM »

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้..... ส-อ นี้เป็นอาทิตย์แรกที่จะไม่ได้ไปที่สวนเพราะว่าตลอด 8 เดือนมานี่ไปสวนมาตลอดเพราะติดงานรวมพลเลยนั่งดูรูปเอามาเปรียบเทียบจากอดีตมาถึงปัจจุบันไม่น่าเชื่อว่าผมจะทำได้ทั้งๆที่ไม่ได้มีความคิดในเรื่องเกษตรเลยมารู้ตัวว่าตัวเองชอบตรงนี้ก็เพราะการได้เข้ามาเล่นเวปนี้โดยบังเอิญขอบคุณสำหรับกะทู้ของสมาชิกทุกๆท่านที่ผมอ่านๆไปแล้วทำให้เข้าใจและความต้องการของชีวิตผมว่านี่คือความชอบที่อยู่ในจิตสำนึกของผม..............

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม..........อดีตเมื่อเดือนมิถุนาปีที่แล้วไม่มีต้นไม้ให้เป็นร่มเงาหลบแดดหลบฝนเลย

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์.........เมื่อสิ้นเดือนกุมภาพันธุ์ปีนี้..........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2012, 09:45:07 AM โดย ผู้เฒ่าเต่า... » บันทึกการเข้า
jaewnoi
*

« ตอบ #510 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 08:58:12 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

==> ความอดทนนั้นเป็นเลิศ ไม่ว่าทำอะไรถ้าเราอดทนก็ย่อมสำเร็จได้ทุกเรื่อง <==
hs7zwk
*

« ตอบ #511 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 11:42:31 AM »

ไปเที่ยวโรงเกลือ แล้วจะไปเรียนรู้ศึกษางานด้วย เลย ดีไหมเนี้ย

หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 [32] 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 ... 45   ขึ้นบน
  พิมพ์