หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 ... 45   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนนํ้าพักนํ้าแรง ... zzzzzzzผู้เฒ่าเต่าตื่นขึนมาแย้ววววววววววววววววววววววววววว  (อ่าน 215640 ครั้ง)
zin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #480 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 11:45:11 PM »

โห....เห็นผลผลิตแล้วน่าชื่นใจครับ พืชผักโตวันโตคืนงามแท้ๆ ตอนผมไปยังเป็นดอกอยู่เลยครับ นี่ไม่กี่วันเองลูกใหญ่ขนาดนี้แล้ว
โตเร็วจริงๆครับ ส่่วนที่ดินเยื้องๆกันฝั่งตรงข้ามคลอง ตอนผมไปยังเป็นที่ดินเปล่าอยู่ชัดๆ แต่ตอนนี้ต้นกล้วยต้นอ้อย เอ๊ยย...กล้วยกับมะพร้าว
พรึบเลยครับ ขยันกันจริงๆเลยนะครับ

ส่วนต้นที่ว่านั่น"ต้นศรีธนนไชย"ครับ ตอนผมไปลูกยังไม่แก่ครับ เลยยังไม่ได้เก็บมา ลูกสุกกินได้ครับหวานๆ
เมล็ดคั่วหรือเผา เกาลัดยังเปรียบไม่ติดครับ แต่ถ้ามีเจ้าของ พี่อ็อดไม่ต้องเป็นกังวลไป พี่สาวผม น้องสาวพี่อ็อด มีอิทธิพลคับฟ้าแถวนั้นครับ
รับรองว่าจะต้องออกหน้าก่อน ไม่ทอดทิ้งพี่อ็อดต่ำกว่าร้อยลี้อย่างแน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

bee bee
*

« ตอบ #481 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 06:16:50 AM »

ขอบพระคุณพี่อ็อคสำหรับเมล็ดถั่วพูค่ะเจอกันวันงานนะค่ะ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

Liked By: PeeSo, Papa63
ผู้เฒ่าเต่า...
*

« ตอบ #482 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 09:36:21 AM »

เเยี่ยมยอดครับพี่อ๊อด... อายจัง อายจัง อายจัง

ยอบรับนับถือ พี่ชายนี่สุดยอดจริงๆพี่... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แต่ว่า น้องปลาผมได้ไซด์ยังคร๊าบบบบบบบบ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์.........ขอบใจครับน้องชายสำหรับคำชม..........ส่วนเรื่องปล่อ่ะพี่ว่าน่าจะสิ้นปีนี้นะถึงจะได้ขนาดอ่ะ....... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

โห....เห็นผลผลิตแล้วน่าชื่นใจครับ พืชผักโตวันโตคืนงามแท้ๆ ตอนผมไปยังเป็นดอกอยู่เลยครับ นี่ไม่กี่วันเองลูกใหญ่ขนาดนี้แล้ว
โตเร็วจริงๆครับ ส่่วนที่ดินเยื้องๆกันฝั่งตรงข้ามคลอง ตอนผมไปยังเป็นที่ดินเปล่าอยู่ชัดๆ แต่ตอนนี้ต้นกล้วยต้นอ้อย เอ๊ยย...กล้วยกับมะพร้าว
พรึบเลยครับ ขยันกันจริงๆเลยนะครับ

ส่วนต้นที่ว่านั่น"ต้นศรีธนนไชย"ครับ ตอนผมไปลูกยังไม่แก่ครับ เลยยังไม่ได้เก็บมา ลูกสุกกินได้ครับหวานๆ
เมล็ดคั่วหรือเผา เกาลัดยังเปรียบไม่ติดครับ แต่ถ้ามีเจ้าของ พี่อ็อดไม่ต้องเป็นกังวลไป พี่สาวผม น้องสาวพี่อ็อด มีอิทธิพลคับฟ้าแถวนั้นครับ
รับรองว่าจะต้องออกหน้าก่อน ไม่ทอดทิ้งพี่อ็อดต่ำกว่าร้อยลี้อย่างแน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์...........พี่ไปแบบเรื่อยๆอ่ะน้องซินไปแบบเต่าๆแก่ๆไปตามกำลังกายและกำลังทรัพย์ที่มีน้อยนิด

อ๊อด ก๊าาาาาาบ  ลงรูปใช้เวลาเป็นวัน ถ้าพี่ป๊ะป๋าจะบอกว่าเขียนชื่อพันธุ์ไม้กำกับด้วย สงสัยต้องใช้ สองวัน ๕๕๕๕๕  โกรธ โกรธ โกรธ
ลิโตนผู่เฒ่าแน่ เห็นแต่ต้นงามๆ อยากรู้จักชื่อมั่ง ได้แต่ถามตัวเองดังๆ ว่า >>> เอ๊ะมันต้นไรของอ๊อดหว่า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ พวกง่ายๆ อย่างมะเฟือง มะไฟ มะกรูด มะนาว มะพร้าว ส้มโอ ฟักแฟง แตงโม ไชโยโห่ฮิ้วไม่ต้องเขียนก็ได้
หรือไม่ต้องเขียนเลยก็ได้อ๊อด เด๋วพี่ป๊ะป๋าผ่านทางสระแก้วเมื่อไรจะแวะหาผู่ใหญ่บ้าน ให้ไปช่วยขุดซะเลย สิ้นเรื่อง   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นอนก่อนก๊าาาบ  ป้าตื่นมาตีตูดแย้วว บายยย  ร้องไห้ ร้องไห้

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม...........จัดปายคราบบบบบบบบบพี่ป่ะป๋า.........ใจเย็นๆครับพี่ 1 วันลงรูปอีกวันผมจะมาใส่คำบรรยายครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบพระคุณพี่อ็อคสำหรับเมล็ดถั่วพูค่ะเจอกันวันงานนะค่ะ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม..........ไม่เป็นจ้าไว้เจอกันวันงานครับน้องสาว...........
PeeSo
ต้นไม้ คืนธรรมชาติ
*

คนฮัก ไร่-นา-สวน

« ตอบ #483 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 10:10:01 AM »

พี่อ๊อดคร๊าบบบ...เก็บแขกดำเนินสุกๆ..ไว้ให้น้องสักลูกเด้อครับ...

อยากได้ไปปลูกบ้างครับ...ไว้จะเอาฮอลแลนด์...ไปแลกคร๊าบบบบบ...

ขอบคุณคร๊าบบบผม
*

« ตอบ #484 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 11:05:39 AM »

พี่อ๊อดคร๊าบบบ...เก็บแขกดำเนินสุกๆ..ไว้ให้น้องสักลูกเด้อครับ...

อยากได้ไปปลูกบ้างครับ...ไว้จะเอาฮอลแลนด์...ไปแลกคร๊าบบบบบ...

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม.............จัดปายน้องชายขอแค่อย่ามายุ่งกับบ่อปลาพี่ก็พอแล้วล่ะ........5555555555 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Papa63
*

« ตอบ #485 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 11:20:36 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม.............จัดปายน้องชายขอแค่อย่ามายุ่งกับบ่อปลาพี่ก็พอแล้วล่ะ........5555555555 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มเท่ห์ เซียงโสจัดการมะละกอไป ขอเหิ่มๆสักลูกเด้อ จะทำส้มตำ กินกับย่างปลาทับนิลแรด ๕๕๕ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
 โกรธ โกรธ อุปกรณ์จับปลาตัวโตๆ มีไรมั่งหว่า เด๋วป๋าจัดการเอง อ๊อดไม่รู้จักเสือ(กิน)ปลาซะแล้ว ๕๕๕๕ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #486 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 11:40:03 AM »

ยิ้มเท่ห์ เซียงโสจัดการมะละกอไป ขอเหิ่มๆสักลูกเด้อ จะทำส้มตำ กินกับย่างปลาทับนิลแรด ๕๕๕ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
 โกรธ โกรธ อุปกรณ์จับปลาตัวโตๆ มีไรมั่งหว่า เด๋วป๋าจัดการเอง อ๊อดไม่รู้จักเสือ(กิน)ปลาซะแล้ว ๕๕๕๕ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลังเล ลังเล ลังเล...........สงสัยต้องขึ้นบัญชีดำพี่ป่ะป๋าอีกคนแล้วมั้ง.........
Chonpratan
*

« ตอบ #487 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 01:09:59 PM »

พี่อ๊อดค๊าบบบ...ผมเอาต้นมะม่วงอกร่องจากพนมเปญไปฝากให้ที่สวนแล้วนะครับ
วางอยู่บนวงต้นมะม่วงหน้าบ้านตรงริมสระน้ำ...มี 4 ต้นนะครับ
ก่อนมาผมรดน้ำให้จนชุ่มแล้ว..อาทิตย์หน้ารีบลงดินเลยนะครับ
จะได้ออกผลเร็วๆ...จะได้รู้ว่า ผลใหญ่แค่ไหนและอร่อยปานใดคร๊าบบ

ปล.ตอนผมออกมา ฟักทองยังอยู่นะครับ...
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
*

« ตอบ #488 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 01:15:32 PM »

พี่อ๊อดค๊าบบบ...ผมเอาต้นมะม่วงอกร่องจากพนมเปญไปฝากให้ที่สวนแล้วนะครับ
วางอยู่บนวงต้นมะม่วงหน้าบ้านตรงริมสระน้ำ...มี 4 ต้นนะครับ
ก่อนมาผมรดน้ำให้จนชุ่มแล้ว..อาทิตย์หน้ารีบลงดินเลยนะครับ
จะได้ออกผลเร็วๆ...จะได้รู้ว่า ผลใหญ่แค่ไหนและอร่อยปานใดคร๊าบบ

ปล.ตอนผมออกมา ฟักทองยังอยู่นะครับ...
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์.............ขอบพระคุณคราบบบบบบบพี่แปะพี่ชายที่แสนดี.......อิอิอิอิ.....หวังว่าวันเสาร์คงอยู่ครบนะพี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #489 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 01:22:40 PM »

((((เย็นนี้เราจะทำแกงเลียงใส่ฟักทองดีไหมน้อ)))))

Liked By: PeeSo, zin, Papa63

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #490 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 01:31:07 PM »

555 พี่อ๊อดครับ อย่าจำผิดนะ
ต้นยางเพาะเมล็ดที่พี่ว่า มันคือมะฮอกกานีเด้อ และไผ่บงหวานต้มกระดูกหมู มันคือซางหม่นครับท่านพี่
และ อีก 2 ปีจะไปตอนหว้าใหญ่ 555
พร้อมเมื่อไหร่จะอุ้มไก่ไปให้ 1 คู่

เอ้อ... ปลามันบ่นหนาวบ้างไหมพี่ ผมจะพาทีมไปช่วยเอาขึ้นมาผิงไฟ 555
เซียงโสพร้อม หมอพีพร้อม หมอทอมก็พร้อมส่วนพี่ พ.พิมเตรียมพร้อมในที่ตั้งอยู่แล้ว 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
*

« ตอบ #491 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 01:32:11 PM »

((((เย็นนี้เราจะทำแกงเลียงใส่ฟักทองดีไหมน้อ)))))

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม............ไปเลือกเอาเลยแปลงที่เป็นฟักทองไทยนะ......ฟักทองญี่ปุ่นเก็บไว้ทำพันธุ์ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 01:38:18 PM โดย ผู้เฒ่าเต่า... » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #492 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 01:37:59 PM »

555 พี่อ๊อดครับ อย่าจำผิดนะ
ต้นยางเพาะเมล็ดที่พี่ว่า มันคือมะฮอกกานีเด้อ และไผ่บงหวานต้มกระดูกหมู มันคือซางหม่นครับท่านพี่
และ อีก 2 ปีจะไปตอนหว้าใหญ่ 555
พร้อมเมื่อไหร่จะอุ้มไก่ไปให้ 1 คู่

เอ้อ... ปลามันบ่นหนาวบ้างไหมพี่ ผมจะพาทีมไปช่วยเอาขึ้นมาผิงไฟ 555
เซียงโสพร้อม หมอพีพร้อม หมอทอมก็พร้อมส่วนพี่ พ.พิมเตรียมพร้อมในที่ตั้งอยู่แล้ว 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

ลังเล ลังเล ลังเล..........สงสัยต้องทำกำแพงเมืองจีนรอบพื้นที่ซะแล้วตรู........
Chonpratan
*

« ตอบ #493 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 03:54:03 PM »

ตอนผมออกมา...ปลาก็ยังอยู่ครบนาคร๊าบ... ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม..........เด๊วอาทิตย์นี้ผมกลับไปสวนจะจับปลาขึ้นมานับว่าเหลือครบจริงๆอ่ะป่าว........ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 09:17:26 AM โดย ผู้เฒ่าเต่า... » บันทึกการเข้า

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #494 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 05:48:16 AM »

ชื่นใจกับสวนน้ำพักน้ำแรงจริงๆค่ะ........และก็ได้คิดถึงวันที่คุณอ๊อดเล่าให้ฟังเรื่องอดีตที่เคยล้มเหลว เหลวไหล และ วันที่กลับเป็นคนดีจนถึงทุกวันนี้..และแรงบันดาลใจที่เข้ามาเป็นสมาชิกเวปเราที่เป็นบ้านหลังใหญ่ที่ให้กำลังใจคุณอ๊อด อย่างล้นหลาม
วันที่คุณอ๊อด เป็นสมาชิกที่นี่ ดวงพร จำได้คุณอ๊อด โอนเงินมาช่วยสนับสนุนเวปและบอกดวงพรว่า จะโอนมาให้ทุกเดือนเดือนละ 300 บาทตามกำลัง ดวงพรบอกว่าขอบคุณและให้ตามกำลังนะอย่าต้องเดือดร้อน....และวันที่คุณอ๊อดได้ซื้อที่แปลงนี้ด้วยความตั้งใจ แววตาที่มีความสุขที่ได้ครอบครองที่ดิน ที่คุณอ๊อด บอกว่าเกิดมาไม่เคยมีที่ อยู่สลัมตั้งแต่เกิด วันนี้วันที่ฝันคุณอ๊อดเป็นจริงคุณอ๊อดตั้งใจทำจริงๆจนที่แปลงนี้เป็น สวนน้ำพักน้ำแรง อย่างที่ตั้งใจ....และมันกำลังสร้างผลผลิตให้คุณอ๊อดและมันจะสร้างความสุขให้คุณอ๊อดตลอดไปค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dสุดยอดมากค่ะ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #495 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 07:22:43 AM »

รู้สึกเหมือนจะเป็นเจ้าแม่แล้วนะนั่นซินเอ๊ย)))... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ตกลงว่ามันเป็นคำชมใช่ไหมซิน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่อ๊อด)))มะเย็นวานนี้ฟักทองยังอยู่นะพี่...หนูพิมไปเก็บผักบุ้งในสวนพี่อ๊อดแร่ะ  แฮะๆๆ ยิงฟันยิ้ม
เช้านี้เลยรู้สึกว่าคันๆหลังอ่ะ...สงสัยหลังจะตุง...เพราะกินผักบุ้งมะคืนนี้แน่ๆ... ยิงฟันยิ้ม
อ่ะ...รดน้ำมะพร้าวข้างคลองให้ด้วยนะ  ต้นละสามสี่กระบวยไฮโซเรานั่นแหละ   ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 07:25:28 AM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 ... 45   ขึ้นบน
  พิมพ์