สวนพอเพียง ใกล้ๆนิคม304-ปราจีนบุรี

<< < (4/15) > >>

Cressent:
เราผ่านที่นั่นทุกวันเลย เพราะบ้านอยู่ใกล้แถวนั้น เวลาไปทำงานต้องผ่านนิคม 304

ดีจังเลย คนส่วนใหญ่ถ้ามีที่แถวนั้นก็จะทำบ้านพัก หรือทำอยางอื่นไม่ค่อยมีคนทำเกษตรหรอก

สู้ๆนะ

Bowling:
รอชมกรรมวิธี เพราะที่ที่มีอยู่สภาพเหมือนกับที่เล่ามาเลยครับ
อยากเห็น...รูปหลังจากผ่านไป...ปี...เป็นกำลังใจให้..สู้...สู้.. :-[

ditzuke:
ลงรูปเร็วๆนะครับ อยากเห็น

peepao:
ต่อจากวันที่ผ่านมาค่ะ หายไป2วันหยุด เสาร์-อาทิตย์ ค่ะไปทำสวนต่อ พร้อมปรับปรุงสนามข้างบ้าน ให้น่าอยู่มากขึ้นกว่าเดิม ก็ต้องบอกว่าค้างรูปที่จะลงพร้อม พร้อมขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจนะคะ...ต่อค่ะ...น้องจำปาเขาแนะนำให้ไปหาต้นไม้แถวๆทางขึ้นเขาใหญ่ พี่เป้านี่งงตึบเลย เพราะมาอยู่ปราจีนนอกจากบ้านกับที่ทำงานแล้วตลาด304 ก็ไม่เคยไปที่ไหน ...แต่ตอนนี้ละเมืองปราจีนเป็นของเราแค่นึกก็สนุกแล้ว น้องบอกว่าทางที่จะขึ้นเขาใหญ่ต้องผ่านแยกนเรศวร เขาเรียกว่าเนินหอม ผ่านเทคโนพระนครเหนือ และต้องเลยโรงเรียนโสต(เด็กพิการซ้ำซ้อน) ไม่เกิน2-3กม.จะอยู่ทางซ้ายมือ เรียงรายไปหมด หลายร้านมากเลย ทุกร้านแถวๆนี้จะเพาะพันธุ์กล้าไม้ป่าทั้งนั้น จะไม่มีไม้บ้านเลย ราคาถูกมากๆ ขอบอก เพราะแถวถนน เส้นประจันตคาม-นครนายก ขายประมาณ20บาทขึ้น ถ้า แถวเขาหินซ้อน 30-40 ขึ้น ถ้าแถวมีนบุรี-ลาดกระบัง 50 บาทขึ้น แต่ที่นี่ 5-10บาทไม่เกินกว่านั้น ซึ่งถ้าท่านๆทั้งหลายว่างและอยากมาเที่ยวปราจีน หาผลไม้อร่อยๆทาน ต้นไม้ราคาถูกก็เชิญนะคะ วันหน้าจะแนะนำที่เจ๋งๆแต่ราคาถูกอย่างไน่เชื่อเรื่อยๆนะคะ บ้านนี้ ครั้งแรกที่ไปเห็นมีเด็กๆ เต็มสวนเลย ประมาณ3คู่ อายุไล่เลี่ยกัน เพราะจากการสังเกตุเจ้าของสวนอายุน่าจะไม่เกิน35 ปี แต่ทำไมลูกเยอะอย่างนี้ ก็คุยกันไปคุยกันมาก็ได้ความว่าลูกเขามีเพียง2คนเท่านั้น ส่วนอีก2คู่เป็นของน้องชาย 2คนแต่ปัจจุบัน เสียชีวิตแล้วด้วยโรคอย่างว่า ซึ่งเสียชีวิตทั้งพ่อและแม่4คนเลย ดูๆก็น่าเศร้าใจนะคะบางครั้งการศึกษาก็ช่วยไม่ได้ ต้องอยู่ที่การระวังรักษา ตัวในการเที่ยว และมีเพศสัมพันธ์ด้วยนะคะ ....กลับมาเรื่องของเราดีกว่า ต้นไม้ที่เลือก ก็มีประมาณ10 กว่าชนิด ประดู่แดง 10บาท/ต้น ไม้หอม10บาท/ต้น ไม้มะฮอกกานี 10บาท/ต้น ไม้ชิงชัน10บาท/ต้น ไม้มะค่า 7บาท/ต้น ไม้คะม็อคหลวง7บาท/ต้น ไม้ขันทอง 7บาท/ต้น ไม้แต้ว 6บาท/ต้น เสม็ด 6บาท/ต้น กันเกรา10บาท/ต้น ไม้แดง 10 บาท/ต้น พยุง 8บาท/ต้น รวมแล้วเกือบร้อยต้น จ่ายเงิน ประมาณ845 บาท เท่าน้น  ถูกอย่าที่บอกหรือเปล่า ซึ่งถ้าซื้อมากๆถูกกว่านี้อีกนะคะ เพราะพี่เป้าซื้อเพียงอย่างละไม่เกิน10ต้น ซึ่งแม่ค้าใจดีมาก บอกว่าคราวหน้ามาจะ ขายให้ถูกๆกว่านี้อีก ซึ่งที่นี่เป็นร้านค้าปลีก-ส่งที่เขาเพาะพันธุ์ไม้เอง สรุปเราก็ได้ของป่าครบแล้วนะคะ ครั้งต่อไป เป็นไม้บ้านบ้าง ขอบคุณค่ะ       

tuzzana:
ได้แหล่งไม้ถูกอีกแล้ว แต่ต้องรบกวนถามนิดนึงครับว่าต้นไม้ราคานี้ต้นสูงขนาดไหนครับ 

ไม่สนใจจะปลูกยางนา กับตะเคียนมั่งเหรอครับ สองชนิดนี้ต้นใหญ่ดีนะครับ แล้วก็ชอบชุ่ม ๆ น้ำด้วยครับ ;)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว