หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนพอเพียง ใกล้ๆนิคม304-ปราจีนบุรี  (อ่าน 24291 ครั้ง)
peepao
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 04:39:43 PM »

วันนี้เพิ่งสมัครสมาชิก เกษตรพอเพียงเป็นแห่งแรกและแห่งเดียว ในแวดวงของเกษตร ซึ่งตัวพี่เป้าเองมีเรื่องอยากเล่าให้ฟังมากมายว่าได้มาอยู่ปราจีนได้ทำสวนอย่างไร และสภาพของสวนเป็นอย่างไร และสนุกและลำบากอย่างไร ซึ่งในโอกาสต่อไปจะลงรูปภาพ ของสวนที่กำลังก่อสร้างร่างตัว แบบสนุกสุดๆ เลย ว่ากว่าที่จะได้แบบนี้ต้องมาพร้องแรงกายและแรงใจอย่างไรบ้าง ขอบคุณค่ะ

Liked By: Sommai S.

naretk
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 05:34:49 PM »

รอชมคนแรกเลย..

ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 05:47:50 PM »

ขอต้อนรับเจ้าของสวนเมืองปราจีนค่ะปราจีนคือจังหวัดที่มีสวนของทุกชนิดผลไม้ หลายๆๆอย่างยินดีที่ได้ต้อนรับเจ้าของสวนรอชมภาพนะคะและมาให้ความรู้แก่สมาชิกของเวปเกษตรพอเพียง มาร่วมสร้างชุมชนแห่งนี้ด้วยกันค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
peepao
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 10:49:20 AM »

ต่อจากเมื่อวานนี้นะคะ ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกคนที่ให้กำลังใจนะคะ .....ขอย้อนหลังเล่าความเดิมนิดนะคะ เมื่อประมาณปี 2545 ได้ย้ายที่ทำงานจากกรุงเทพ มาที่นิคม304 ตั้งอยู่อ.ศรีมหาโพธิ มาเป็น ผจก.บัญชี-การเงิน ของบริษัทญี่ปุ่น ผลิตชิ้นส่วนรถยนต์ ในช่วงที่ย้ายมาใหม่ๆ เหงามาก เพราะอยู่กรุงเทพ แสงสีมากมาย แต่มาอยู่ที่ปราจีนมีแต่โรงงาน กับต้นยูคาและป่าผลไม้ ซึ่งตอนนั้นก็ไม่คิดว่าจะซื้อที่ดิน อยู่มาวันหนึ่งแม่บ้านที่โรงงาน บอกขายที่ดินซึ่งอยู่จากโรงงานไม่เกิน3 กม.ห่างจาก ถนน เข้าไปประมาณ 800ม.ในราคาไร่ละ140,000 บาท ก็เลยซื้อไว้ 4ไร่ ไว้ในปี 2550 ในขณะนั้น ที่ดินที่ซื้อมา ยังเป็นไร่มันสัมประหลังอยู่ ดินเสียมาก เมื่อถึงหน้าแล้งดินจะเป็นดินดาล พอเข้าหน้าฝนดินจะเละเป็นเลน ซึ่งน้ำจะลงไปในดินไม่ได้ ไหลบ่าหน้าดิน รุ่งขึ้นหลังจากที่ฝนหายตกไปเพียงวันเดียว ดินก็เป็นดินดาล-แห้ง-ฝุ่น เหมือนเดิม ซึ่งพี่เป้าก็มานั่งคิดว่าจะทำอย่างไรกับที่ดินนี้ดี ตกลงว่าให้ทิ้งว่างไป1ปี ให้ดินเขาปรับสภาพของตัวเองก็แล้วกัน ซึ่งในเวลาต่อมาธรรมชาติก็มีการปรับตัวให้เหมาะสม มีหญ้าขึ้น เมื่อฝนตกน้ำมีการซึมลงดิน สามารถเดินเข้าไปได้ไม่มีขี้โคลนมากมายเหมือนแต่ก่อน ถือว่าประสบผลสำเร็จไปอีกขั้นหนึ่ง นะคะ .....คราวหน้าจะเล่าถึงการปลูกต้นไม้ ครั้งที่1 ในปี 2551 ว่าผลจะลัพธ์จะเป็นอย่างไร ต้องบอกสุดๆๆ จากคนกรุงสู่ชาวสวนที่ไม่เต็มตัวสักเท่าไหร่ ....ขอบคุณค่ะ.   
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 10:55:05 AM »

ยินดีต้อนรับพี่เป้า  อย่าลืมนำภาพมาฝากกันนะครับ  จุมพิต

Liked By: gotoloei
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2009, 11:10:32 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
pong
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 11:03:10 AM »

ยิ้มสู้ๆนะครับพี่ ทำอะไรแล้วได้ผลเราก็มีกำลังใจ ยิ่งแต่ทำด้วยมือของเราเองยิ่งมีกำลังใจ

tuzzana
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 01:43:44 PM »

ท่าทางจะเรื่องยาว ยิงฟันยิ้ม  มาต่อคิวรอชม รออ่านผลงานค้าบ

NuTtyGirL
*

เพียงพอ_เมื่อใจเราพอเพียง

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 01:47:57 PM »

ยินดีต้อนรับพี่เป้าเข้าสู่บ้านเกษตรพอเพียงค่ะ
มารอชมตอนต่อไปด้วยคนค่ะ

สุขภาพดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องสร้างเอง
โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบางใหญ่

http://bangyai01020.siam2web.com/
ponrawat
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:09:21 PM »

ดีจังครับ อยากติดตามตอนต่อไปครับ สู้ สู้ครับ เพราะที่ของผมก็คล้าย ๆกัน แถมอยู่บนเขาด้วย

lupin
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 06:30:40 AM »

เส้นนี้ผ่านบ่อยๆ

@ ระเบียงม่วงหวาน : http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=71301.0
Rucha
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 08:04:27 AM »

รอชมภาพคะ
peepao
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 09:40:03 AM »

ต่อจากเมื่อวาน ซึ่งค้างเอาไว้ถึงการปลูกต้นไม้ครั้งแรก เริ่มประมาณเดือน พค.2551 ก่อนอื่นก็ต้องขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านและให้กำลังใจ ซึ่งทุกคนก็กำลังรอรูปถ่ายว่าสภาพจะเป็นอย่างไร ซึ่งตอนนี้ขอให้รอก่อนนะคะ ขอปูพื้นเรื่องก่อนซึ่งหลังจากนั้นจะนำภาพมาให้ชมจนถึงปัจจุบันว่ามันมีการพัฒนาแต่ละขั้นตอนอย่างไร........หลังจากนั้นเมื่อเรามีการ plan เอาไว้ว่าจะมีการปลูกต้นไม้ พี่เป้าก็คิดก่ออนว่าเราจะเอาอะไรมาลง เพราะเราต้องดูสภาพดิน และบริเวณนั้นๆด้วยว่าจะปลูกอะไรดี แต่สุดท้ายเราก็เลือกหาต้นไม้ที่เราคิดว่าเราจะใช้หรือได้ประโยชน์อะไรจากที่เราลงทุน ลงแรงปลูกไป ซึ่งเนื้อที่ดินมีประมาณ4ไร่ ณ.ช่วงเวลานั้นน้ำจะท่วมหน้าฝนไป 2ไร่ พื้นที่จริงที่เหลือพอที่ปลูกอะไรได้ มีแค่ ครึ่งเดียวเท่านั้น ซึ่งพี่เป้า plan ว่าในปีหน้า 2552 จะขุดคันล้อมและบ่อน้ำ เพื่อที่ว่าหน้าหน้าแล้งเราก็มีน้ำใช้ส่วนหน้าฝนเราก็ป้องกัน น้ำท่วมได้ แต่ที่คิดไว้ถ้าปลูกปีนี้ ช่วงแล้งจริงๆของปราจีน จะเริ่มต้นเดือนพฤศจิกายนถึงเดือน ปลายเดือน มีนาคม จะเร็วหรือช้าไม่เกิน1เดือนโดยที่ในช่วงหน้าแล้งพี่เป้าจะใช้วิธีขนน้ำจากที่บ้านไปรดอาทิตย์ละครั้งโดยใช้ถัง1000ลิตร ใส่ท้ายปิคอัพไป...เมื่อเราคิดแผนการเสร้จเราก็เริ่มหาต้นไม้ พี่เป้าคิดว่าจะปลูกต้นไม้ไว้3ประเภท 1.ไม้ป่าประเภทยืนต้น ก็คือไม้เนื้อแข็งทุกประเภท 2.ไม้ผล ก็คือผลไม้ที่ออกตามฤดูกาล 3.ไม้ประเภที่ทำอาหาร ทุกชนิด แต่เป็นไม้ยืนต้นอาทิเช่น ต้นมะกรูก ต้นมะพร้าว เป็นต้น ......เริ่มด้วยเราหาไม้ป่ากันก่อน ในoffice ที่ทำงานมีน้องคนหนึ่ง ชื่อจำปา ที่บ้านน้องเขาจะมีอาชีพขุดไม้ล้อม พี่เป้าเคยเข้าไปเที่ยวชมมาแล้ว สวยมาก (วันหน้าจะเล่าเรื่องไม้ล้อมบ้านน้องจำปานะคะ) เขาจะรู้จักพวกขายเพาะพันธ์ต้นไม้ป่าราคาถูกๆ ...ต่อตอนหน้านะคะ ขอบคุณค่ะ.

Liked By: gotoloei, Sommai S.
lumpoo
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 09:52:33 AM »

สวัสดีครับ ยิงฟันยิ้ม
มารอฟังอย่างใจจดจ่อครับ
รี
*

ไม่เอาความคิดของตนเองไปเป็นบรรทัดฐานตัดสินผู้อื่น

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 11:31:42 AM »

ยิ้มเท่ห์   พี่เป้า
Kampoo
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 12:04:29 AM »

รออยู่นะครับ กำลังคอยติดตามตอนต่อไป
Cressent
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 03:41:46 PM »

เราผ่านที่นั่นทุกวันเลย เพราะบ้านอยู่ใกล้แถวนั้น เวลาไปทำงานต้องผ่านนิคม 304

ดีจังเลย คนส่วนใหญ่ถ้ามีที่แถวนั้นก็จะทำบ้านพัก หรือทำอยางอื่นไม่ค่อยมีคนทำเกษตรหรอก

สู้ๆนะ
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์