หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้หรือไม่ที่จะปลูกปาลม์น้ำมัน โดยไม่ใช้ปุ๋ยเคมีประมาณว่า อินทรีย์ 100%  (อ่าน 6755 ครั้ง)
monomusic
สองผัวเมียวิศวกร จะไปเป็นเกษตรกร ภายใน 5 ปี
เกษตรกรมือใหม่
*

พัฒนาปัญญา พอเพียง ไม่เบียดเบียน

« เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 03:46:03 PM »

วางแผนจะปลูกปาล์มน้ำมันปีหน้า อยากรู้ว่ามีความเป็นไปได้ขนาดไหนที่จะ เป็นไปได้หรือไม่ที่จะปลูกปาลม์น้ำมัน โดยไม่ใช้ปุ๋ยเคมีแต่ยังได้ผลผลิตที่ดี ไม่จำเป็นต้องเท่ากับปุ๋ยเคมีก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

อย่าลืมว่าเราต้องตาย อย่าเบียดเบียนกันเลย

yanmar
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 04:07:43 PM »

ตอบไม่ได้ เพราะปลูกอยู่แบบเคมีล้วนๆ ยิงฟันยิ้ม
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 05:37:50 PM »

เป็นไปได้ 100% ครับ.....สมาชิกเครือข่ายกสิกรรมธรรมชาติในจังหวัดภาคใต้หลายท่าน "ทำให้เห็น" แล้วครับ......
ผลผลิตดีกว่าแบบเคมีครับ......ช่วงฤดูหนาวต่อถึงฤดูร้อน....สวนปาล์มเคมีจะเป็นช่วง "ปาล์มขาดคอ"  ผลผลิตเหลือไม่ถึง  20 % ของช่วงปกติ  แต่สวนอินทรีย์ยังมีอยู่ประมาณ 60 % ของปกติครับ.....ได้ข่าวว่า "ไร่ละตัน" ก็มีให้เห็นแล้วครับ....

Liked By: keo
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 06:15:41 PM »

เป็นไปได้ 100% ครับ.....สมาชิกเครือข่ายกสิกรรมธรรมชาติในจังหวัดภาคใต้หลายท่าน "ทำให้เห็น" แล้วครับ......
ผลผลิตดีกว่าแบบเคมีครับ......ช่วงฤดูหนาวต่อถึงฤดูร้อน....สวนปาล์มเคมีจะเป็นช่วง "ปาล์มขาดคอ"  ผลผลิตเหลือไม่ถึง  20 % ของช่วงปกติ  แต่สวนอินทรีย์ยังมีอยู่ประมาณ 60 % ของปกติครับ.....ได้ข่าวว่า "ไร่ละตัน" ก็มีให้เห็นแล้วครับ....
เรียนถามพี่ ชอลิ่วเฮียง อย่างกรณี คุณyanmar เนี่ยสามารถเปลี่ยนมาใช้ อินทรีย์ ได้เลยหรือไม่ครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

monomusic
สองผัวเมียวิศวกร จะไปเป็นเกษตรกร ภายใน 5 ปี
*

พัฒนาปัญญา พอเพียง ไม่เบียดเบียน

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 10:08:14 PM »

โอ้ดีจริง ไม่ทราบพอจะชี้ทางหาข้อมูลได้ไหมครับ  หรือถ้าเป็นไปได้อยากขอไปดูงานเลยครับ ขอบพระคุณมากๆ ครับ ชี้ทางสว่างเลย  อายจัง

ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับความคิดเห็นนะครับ

อย่าลืมว่าเราต้องตาย อย่าเบียดเบียนกันเลย
sompol
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 10:26:08 PM »

...ผมก็ว่าเป็นไปได้แน่นอนครับ...แต่เราต้องพร้อมทุกอย่างครับ คือใจพร้อม เงินพร้อม สถานที่พร้อม(เรื่องน้ำสำคัญมาก)แล้วก็หาความรู้เรื่องเกษตรอินทรีย์ครับ เริ่มตั้งแต่เตรียมพื้นที่เลยครับ ปรับที่ เตรียมดิน ก่อนปลูกสัก 1 ปี  ก็ปลูกพืชตระกูลถั่วคลุมดินแล้วไถกลบ(สักสองสามรอบ) หลังจากนั้นค่อยปลูกครับ
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 10:28:37 PM »

ผมไม่รู้นะว่ามัีนจะดีกว่า หรือไม่ แต่ผมชอบแบบผสม มากกว่า เคมีด้วย ชีวภาพด้วย เพราะผมชอบอะไรที่มันกลมกลืนกัน ผมชอบทางสายกลาง ไม่สุดโต่งเกินไป

Liked By: spyman
monomusic
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 10:51:14 PM »

...ผมก็ว่าเป็นไปได้แน่นอนครับ...แต่เราต้องพร้อมทุกอย่างครับ คือใจพร้อม เงินพร้อม สถานที่พร้อม(เรื่องน้ำสำคัญมาก)แล้วก็หาความรู้เรื่องเกษตรอินทรีย์ครับ เริ่มตั้งแต่เตรียมพื้นที่เลยครับ ปรับที่ เตรียมดิน ก่อนปลูกสัก 1 ปี  ก็ปลูกพืชตระกูลถั่วคลุมดินแล้วไถกลบ(สักสองสามรอบ) หลังจากนั้นค่อยปลูกครับ

ใจพร้อมครับ เงินไม่แน่ใจ น้ำไม่มีปัญหาครับ ดูจากโปรแกรมปลูกน่าจะปรับดินได้แค่ครั้งเดียว มีเวลาแค่ มกราคมถึงเมษายนครับ สงสัยคงต้องผสมไปก่อน แต่ยังอยากไปดูงานถ้ามีคนทำอยู่ครับ

konpa
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 04:58:53 AM »

ไม่ได้ปลูกปาล์ม แต่ขออนุญาตแสดงความเห็นครับ  เคมีไม่ใช่ผู้ร้ายเสมอไป ถ้ารู้จักใช้ ถ้าใช้อินทรีย์ล้วน ธาตุอาหารจะไม่พอสำหรับการให้ผลผลิตครับ
                .....ใช้อินทรีย์เพื่อปรับปรุงดิน  ใช้เคมีเพื่อเพิ่มธาตุอาหารครับ.....

monomusic
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 10:28:20 AM »

เห็นด้วยนะครับ เรื่องการใช้ปุ๋ยเคมีให้ถูกวิธีย่อมมีประโยชน์ แต่ถ้ามีทางเลือกให้ไปทางอินทรีย์ได้ ผมก็อยากจะเลือกทางนั้นมากกว่า ผมไม่ได้มุ่งหวังผลผลิตสูงๆ อยากได้ที่แค่พออยู่ได้อย่างยั่งยืนครับ และไม่อยากได้รับผลกระทบเรื่องปุ๋ยเคมีขึ้นราคาครับ ในพื้นที่วัถุดิบอินทรีย์ดูจะหาได้ไม่ยากครับ และถูกมากด้วย

ขอบคุณความเห็นทุกท่านอีกครั้งครับ  อายจัง

มีท่านใดทำสวนปาล์มที่เป็น อินทรีย์ 100% ผมอยากขอรบกวนไปเยี่ยมชมเป็นแนวทางครับ

ขออนุญาตถามชาวสวนปาลม์เพิ่มเติม

-ถ้าผมปลูกถั่วเขียว/เหลือง คลุมดินระหว่างแถว แล้วไถกลบ นี่ควรทำไหมครับ เช่นใน 2-3 ปีแรกที่ลง หรือไม่ควร
-พืชอะไรที่เหมาะกับการปลูกระหว่างแถวของปาล์มโดยไม่ไปกวนปาล์มครับ  ตอนนี้ ดูๆ กล้วย กับ มะนาวอยู่ 

joke1487
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 11:35:03 AM »

ผมเป็นลูกชาวสวนตั้งแต่เกิดครับ
อยู่จังหวัดชุมพรครับ แต่ไม่ค่อยได้ทำเองสักเท่ารัย

แต่ด้วยเรื่องสวนเนี่ย มันเป็นสิ่งแวดล้อมของผมนะครับ เลยขอแสดงความเห็นหน่อยนะครับ

พ่อผม ทำสวนยางและปาล์มมา 30 - 40 ปีก็ฟังแกมาตลอด
เท่าที่ได้ใส่ปุ๋ยกับแกเนี่ย อินทรีย์ตลอด แต่แกบอกอย่างหนึ่งว่า ปุ๋ยอินทรีเนี่ย มันจะไม่เป็นผลทันที่ สักประมาณ 1 ปีอย่างต่ำละ
อย่างที่คุณ sompol กล่าวมา และผลผลิตอาจจะไม่ดีเท่าปุ๋ยเคมี แต่ว่าเมื่อหักต้นทุนและคุณภาพดินที่ดีขึ้น(สังเกตุจากไส้เดือน)
มันคุ้มกว่าเยอะคับ แล้วก็ปุ๋ยเคมี เมื่อหยุดใส่ก็เห็นผลครับว่าผลผลิตลด แต่สำหรับปุ๋ยอินทรีย์ผลผลิตมันจะค่อนข้างคงที่ครับ

หวังว่าความคิดของผมคงจะช่วยคุณได้บ้างนะครับ
Nuntawit
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 01:24:14 PM »

ผมไม่กล้ายืนยันเรื่องได้ผลหรือไม่ แต่ผมลองกับสวนปาล์ม5ไร่มาแล้วเกือบ2ปี ต้องขอบอกว่าจะหักดิบแบบไม่ใช้ปุ๋ยเคมีเลยไม่ได้ครับ ถ้าใช้ปุ๋ยอินทรีย์อย่างเดียวไปสักพักจะมีอาการขาดธาตุอาหาร ซึ่งสามารถดูอาการได้จากใบปาล์ม หลังจากนั้นจะส่งผลต่อการให้ผลผลิต ตอนนี้ผมสรุปที่สวนของผมเองดังนี้นะครับ ไม้ที่มีอายุในระยะยาวถ้าเราไม่ได้หวังผลผลิตจากผลของมันสามารถใช้อินทรีย์ทางดินเพียงอย่างเดียวก็ได้ แต่ถ้าหวังผลผลิตจากผลแล้วอยากใช้อินทรีย์ก็ใช้การให้อาหารทางใบหรือทางต้นควบคู่ไปด้วย หรือจะใช้เคมีควบคู่กับอินทรีย์ทางดินโดยไม่ต้องให้ทางใบ หรือจะให้ทางใบด้วยก็ได้ ส่วนพืชระยะสั้นถ้าจะใช้อินทรีย์ก็ใช้การให้ทางดินควบคู่กับการให้ทางใบก็เพียงพอ ไม่จำเป็นต้องใช้เคมี ส่วนปาล์มน้ำมันในสวนผมยังจำเป็นต้องพึ่งเคมีด้วยเพราะปาล์มกินเก่งมากๆทั้งน้ำทั้งอาหาร ตอนนี้กำลังหาวิธีลดการใช้เคมีอยู่ครับ มีคนเคยมานำเสนอปุ๋ยชีวภาพที่คุณสมบัติไกล้เคียงกับเคมีแต่ต้นทุนก็ไม่ค่อยต่างเท่าไหร่เลยยังไม่ได้พิจารณาต่อ แต่อีกหน่อยจะหยิบตัวนี้มาพิจารณาต่อแน่นอนครับเพราะถึงต้นทุนจะไม่ลดลงเท่าไหร่แต่ในระยะยาวจะเป็นผลดีต่อสภาพแวดล้อมในสวน (ที่ดินผมไม่เยอะเลยสามารถเอามาทำการทดลองไปได้เรื่อยๆ ส่วนใครที่ทำเพื่อผลผลิตทางการค้าต้องพิจารณาให้รอบคอบนะครับ)

74/1 ม.9 ต.พลายวาส อ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี 84160
โทร.0899896842   j_nuntawit1977@hotmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8071
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33299.0
samlee
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 08:34:24 PM »

ถ้าดินดีมีความอุดมสมบูรณ์น่าจะทำได้ แต่ถ้าดินหมดสภาพคงต้องปรับปรุงดินดินให้พร้อมก่อน ใช้ปุ๋ยเคมีหรือไม่ใช้ ขึ้นอยู่กับผู้ตอบว่าเป็นใคร ถ้าผู้ตอบคำถามเป็นบริษัทปุ๋ย คำตอบที่ได้คือต้องใช้ และใช้สารพัดสูตร ถ้าผู้ตอบเป็นผู้ทำเกษตรอินทรีย์ คำตอบที่ได้คือทำได้ครับ สำหรับผม จะย้อนถามกลับไปว่า ต้นไม้ในป่ามีใครไปใส่ปุ๋ยเคมีให้หรือไม่ ?
oat
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 08:38:56 PM »

เป็นไปได้แน่นอนครับ แต่ต้องมีการคำนวณธาตุอาหารให้พอเพียง
เช่นต้องพอจะทราบว่า เอาผลผลิตออกจากพื้นที่กี่ตัน ต้องใส่ปุ๋ยขี้วัวเพิ่มกี่ตัน
ต้นปาล์มหนึ่งไร่อายุเพิ่มหนึ่งปี ต้องใช้ขี้วัวกี่ตัน ครับผม ยิ้มเท่ห์

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
monomusic
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 07:50:39 AM »

ขอบพระคุณทุกความเห็น อยากจะ + ให้ แต่ + ไปหมดแล้วครับ  อายจัง

คงต้องทำการบ้านอีกเยอะ มีเวลาศึกษาถึงปีหน้า แต่เดือน มิย นี้จะ เริ่มเพาะเมล็ดปาล์ม ก่อนครับ ดูแววคงจะปลูกแน่

Nuntawit
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 11:38:15 AM »

เป็นไปได้แน่นอนครับ แต่ต้องมีการคำนวณธาตุอาหารให้พอเพียง
เช่นต้องพอจะทราบว่า เอาผลผลิตออกจากพื้นที่กี่ตัน ต้องใส่ปุ๋ยขี้วัวเพิ่มกี่ตัน
ต้นปาล์มหนึ่งไร่อายุเพิ่มหนึ่งปี ต้องใช้ขี้วัวกี่ตัน ครับผม ยิ้มเท่ห์

ผมเห็นด้วยกับคุณoatนะครับ แต่ยังติดอยู่ที่การแปลงธาตุอาหารจากเคมีเป็นอินทรีย์ ใครมีสูตรการทำปาล์มด้วยอินทรีย์ให้ประสปผลสำเร็จแล้วเอามาแบ่งปันข้อมูลกันจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ เพราะขนาดผมเข้าไปดูที่ศูนย์วิจัยพันธุ์ปาล์มน้ำมันเขายังมุ่งเน้นการใช้เคมีล้วนๆ และไม่มีนโยบายใช้อินทรีย์เลยครับ ถ้าพูดง่ายๆตอนนี้ผมยังไม่มีตัวอย่างให้ลอกอ่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

74/1 ม.9 ต.พลายวาส อ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี 84160
โทร.0899896842   j_nuntawit1977@hotmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8071
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33299.0
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์