หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะปลูกพืช หรือ ผักอะไรดี ที่ปลูกง่าย ขายง่าย ทุนไม่สูง  (อ่าน 68921 ครั้ง)
kasetnew
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 07:54:10 PM »

ช่วยแนะนำหน่อยครับจะปลูกพืช หรือ ผักอะไรดี ที่ปลูกง่าย ขายง่าย ทุนไม่สูง เรื่องที่ดิน มีว่างอยู่ 45 ไร่  เป็นดิน ร่วนปนทราย 18 ไร่
ดินร่วนปนดินเหนียว 27 ไร่ ปลูกยางใว้บางส่วนแล้ว ช่วยแนะนำทีครับ ว่าน่าจะปลูกอะไรดี ที่รอบเก็บเกี่ยวเร็ว ปลูกง่าย ขายคล่อง ลงทุนน้อย ขอความคิดเห็นเยอะนะครับ

Liked By: 5XXA

หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 09:20:03 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม รอบเก็บเกี่ยวเร็ว ซื้อ ง่าย ขายคล่อง ก็ผักบุ้ง ค่ะ  20 วัน ขายได้ ลงทุนน้อย
แต่ที่ตั้ง 45 ไร่ ก็แบ่งๆๆปลูก หลายๆๆอย่าง น่าจะดีกว่า มะละกอส้มตำก็ ไว น่ะค่ะ เก็บง่าย ขายคล่อง เหมือนกัน

Liked By: 5XXA, panasbamboo

ดาบไม่มีให้แกว่ง เปลไม่มีให้ไกว่
แต่..สตรี กี่ยุคสมัยก็สู้ขาดใจ ไม่ได้แพ้ชายชาญ

สวนวสา
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 09:37:14 PM »

อยู่ที่ตลาดรับซื้อแถวๆ พื้นที่ด้วยค่ะ ว่าเขารับซื้ออะไรคล่อง และราคาดี

เพราะบางทีเราปลูกพืชที่คนอื่นเขาว่าราคาดี แต่บังเอิญในพื้นที่ไม่มีคนรับซื้อ ก็จะกลายเป็นขายไม่ออกค่ะ

Liked By: 5XXA, i feel good

kasetnew
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 08:56:22 AM »

วันที่ 18 พค 52 ได้ไปร่วม เกษตรอาสา ที่หอประชุม ที่ว่าการอำเภอ ป่าพะยอม มีตอนหนึ่ง ผู้รับเชิญบรรยายที่มีชื่อ...(จำชื่อไม่ได้ คล้ายๆว่าชื่อสมปอง ถ้าผิดขออภัย) ออกมาบอกว่า นิสัยชาวบ้านสวนใหญ่ไม่ชอบของของที่มีในชุมชนเช่น ถ้ามีแปลงปลูกแตงกว่าอยู่ใน ตำบล หรือ หมู่บ้าน จะไม่ซื้อ ถึงแม้ว่าราคาจะถูกกว่า เช่นที่สวนขาย กิโล ละ 8 บาท ไม่ซื้อ ส่วนใหญ่จะไปซื้อที่ร้านขายของชำในราคา กิโล ละ 15 บาท ที่ที่ร้านขายของชำก็ซื้อมาจากตลาดส่วนตลาดก็รับมาจากที่สวนอีกที ผมว่าอย่างประเด็นอย่างนี้เราจะไปพูดว่าชาวบ้านก็ไม่ถูก เพราะการที่เขาไปซื้อที่ร้านของชำก็ถูกแล้ว เพราะเขาไปครั้งเดียวได้หลายอย่าง เพราะอย่าลืมว่าที่แปลงปลูก แตงกวา ไม่มีน้ำปลา ไม่มีกะปิ ไม่มีหมูขายเพราะฉนั้น ก็สมควรแล้วที่เขาไปซื้อที่ร้านขายของชำ ผมว่ามันเป็นหน้าที่ของชาวสวนมากว่าที่จะหาตลาดส่งเอง เช่นถ้าส่งให้พ่อค้า ได้ กิโลละ 8 บาทแต่ถ้าเอาไป ส่งเองในตลาดอาจได้ 10 บาท หรือถ้าเอาไปส่งร้านชำเอง อาจจะได้ 12 บาท ซึ่งก็ต้องดูต้นทุนเช่น ค่าแรง ค่าขนส่งด้วยว่าคุ้มกัน มั้ย แต่สุดท้าย ก็น่าจะมาลงเอย ที่ระบบเดิม..

Liked By: 5XXA, wanichapradit
khundong
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:50:21 AM »

หลักง่ายๆที่จะขายง่าย คือ ปลูกอะไรก็ได้ที่ท้องถิ่นนั้นไม่มีใครทำหรือทำได้น้อย และก็เป็นของที่ทุกคนต้องใช้ประจำ ผมขอแนะนำดังนี้
1. ใต้กับตะวันออก ปลูก หอม+ผักชี รับรองรวย
2. อิสานและเหนือ ปลูกสะตอ  อย่าพึ่งงครับ ลุงเสมอที่หนองเรือ ปลูกสะตอ 30 ต้น ขายได้ปีละ 3 หมื่นบาท ปลูกเพียง 7 ปีออกผลเลย
เงาะที่ปลูกต่างถิ่นมักจะได้รสชาดที่ดีกว่าถิ่นเดิม ผมชิมเงาะที่คอนสาน หวานกรอบ กว่าใต้และตะวันออกหลายเท่า
อย่างนี้เป็นต้น

Liked By: 5XXA, wanichapradit
aaban
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 07:28:10 PM »

x
ปลูกง่ายเช่นผักติ้ว ขายใบ  เพกาขายผล  มะตูมขายใบจิ้มลาบขาดตลาดช่วงนี้พืชผักธรรมชาติ

kasetnew
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:24:30 PM »

อ้างถึง
หลักง่ายๆที่จะขายง่าย คือ ปลูกอะไรก็ได้ที่ท้องถิ่นนั้นไม่มีใครทำหรือทำได้น้อย และก็เป็นของที่ทุกคนต้องใช้ประจำ ผมขอแนะนำดังนี้
1. ใต้กับตะวันออก ปลูก หอม+ผักชี รับรองรวย
2. อิสานและเหนือ ปลูกสะตอ  อย่าพึ่งงครับ ลุงเสมอที่หนองเรือ ปลูกสะตอ 30 ต้น ขายได้ปีละ 3 หมื่นบาท ปลูกเพียง 7 ปีออกผลเลย
เงาะที่ปลูกต่างถิ่นมักจะได้รสชาดที่ดีกว่าถิ่นเดิม ผมชิมเงาะที่คอนสาน หวานกรอบ กว่าใต้และตะวันออกหลายเท่า
อย่างนี้เป็นต้น

ที่ใต้ทำไมถึงปลูก หอม + ผักชี แล้วรวยครับ  (ผมอยู่ใต้)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2009, 09:30:31 PM โดย หนอน ปิ่น » บันทึกการเข้า
khundong
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:45:49 AM »

คำตอบรวมคือ ให้มองระดับจังหวัดว่าจังหวัดนั้นๆ สามารถปลูกอะไรต่างถิ่น ทีคนต้องกินต้องใช้แทบทุกวัน แต่คนส่วนมากทำไม่ได้ ทางใต้กับตะวันออก มีคนปลูกหอมและผักชีน้อย (ข้อมูลจากเพื่อนที่โทรสั่งให้ผมส่งพันธุ์ไปให้ครับ อยู่ภูเก็ต)
ส่วนอิสานก็ไม่มีใครปลูกสะตอ พอปลูกสำเร็จจึงมีคู่แข่งน้อย ประมาณนั้น

YePun
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 08:22:49 PM »

แล้วนครนายกปลูกอะไรถึงจะเหมาะคะแนะนำด้วยคะ ยิ้มเท่ห์

sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
seller
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 09:04:29 PM »

คน อำเภอเมือง ปราจีนบุรี ทำพันธุ์พืชขาย เป็นอาชีพ คิดเป็นคนที่อยู่ในอาชีพนี้ หลายหมื่นคน  มีการผลิตต้นพันธุ์ มะม่วง กระท้อน ขนุน มะยงชิด มะนาว มะกรูด มะเฟือง น้อยหน่า ไผ่ทุกสายพันธุ์ มะไฟ ส้มโอ สมุนไพร ไม้ไทย ไม้หอม ไม้ใบ ไม้จัดสวน ไม้ขุดล้อม
   คนผลิตต้นพันธุ์ กล้าพันธุ์พืช ที่มีจำนวนสวน นับพัน สวนให้ลูกค้าเลือก คนจะมาที่นี่ เพราะได้ครบ ถ้่าจะเอาหลากหลายก็จะไม่ห่างกัน จึงทำให้ปราจีนบุรี เป็นแหล่งผลิตพันธุ์พืชใหญ่สุดในไทย ราคาที่มีหลายๆเจ้าแข่งขันกัน ก็จะไม่แพงมาก เพราะถ้าแพงๆคนอื่นๆเห็นว่ามีกำไรดี จะผลิตตามทันที ทำมาก หลายเจ้าราคาก็ถูกลง
      เอาเป็นรูปธรรมดีกว่า ผมทำพันธุ์ไผ่ กว่า 150 สายพันธุ์ ไผ่ตัวเด่นๆ คุณมาแหล่งนี้ มีนับสิบเจ้าให้เลือก ห่างกัน ไม่กี่สิบเมตร ราคาก็ถูกสุดๆ ไผ่กิมซุง ออกจากร้านแถบนี้ 30-40 บาท ราคาประมาณนี้ หลายสิบร้านมีขาย
     ผมมองว่า ถ้ามีการรวมตัวกันโดยธรรมชาติแบบนี้ แข่งขันกันก็จริงแต่ก็อยู่กันได้ ทุกคนจะได้ผลประโยชน์ แต่มากน้อยต่างที่ใครมีฝีมืิอ จริงจัง เรียนรู้ มากน้อยขนาดไหน
     คุณทำคนเดียวโดดๆ ดีไหม มองบวกๆก็ดี ไม่แข่งกับใคร ตลาดเป็นของฉ้นทั้งหมด แต่มองลบ  ใครจะไปหาคุณล่ะครับ ถ้า่คุณมีสินค้าไม่หลากหลายมากพอ
      คนปราจีน มองการผลิตพันธุ์พืชขาย ดีที่สุด ครับ

Liked By: 5XXA, nantawutt, panasbamboo

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์ 087-7816752
BoY NakonChuM
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 10:01:42 PM »

กล้วยครับกลัวยเรื่องกลัวยๆ  ถ้ามีคนรับซื้อก็กล้วยเลย ส่วนมากคนขายกับคนซื้อไม่ค่อยตรงกัน เลยกลายเป็ฯไม่กล้วย

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
ไผ่หวาน
seller
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 10:19:23 PM »

คิดพืชที่ลงให้รอบครอบก็จะรวยได้ครับ  ผมก็ปลูกผักบุ้งจีนมากอยู่  ง่าย  18  วันได้ตัดครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
 อ.เด่นชัย จ. แพร่  โทร.083-266-3096
newfarmer_53
*

เราจะเปลี่ยนแปลง

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 07:44:10 AM »

ข่ากับตะไคร้ครับง่ายดี ทุนต่ำขายง่ายขายได้ทั้งปีเพราะเป้นของที่คนต้องใช้ทั้งปี ไม่มีเทศกาลครับ(แต่หาข้อมูลและวางแผนการปลูกด้วยนะครับ เพราะปลูกง่ายจริงแต่ถ้าไม่วางแผนการเดินตลาด จะปลูกอะไรก็ยากพอกันครับ แต่ถ้าวางแผนดีมันก็ง่ายเช่นกัน ทั้งหมดขึ้นอยู่กับการหาข้อมูลและวางแผนตามสถานการณ์จริง จึงจะได้ผลที่ดีครับ)

noprombrem
farmer by finger
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 08:34:46 AM »

ข่าดีครับ ราคานิ่งมาก เพราะ ถ้าราคาตกก็ไม่ขุด
แต่ถ้าจะเอาเร็ว ราคาสวิงสูง (เอาไว้เสี่ยง เผื่อรวย) ก็คะน้า กวางตุ้ง ครับ
ให้คอยดูกราฟเทคนิคของตลาดสี่มุมเมืองไว้(คล้ายๆหุ้น) พอเห็นราคา ตก มากๆ (ดูค่าเฉลี่ย 7วัน 14วันด้วยนะ)
รอเวลาสัก 1เดือนให้ของซาๆลง ก็ปลูกเลย ครับ โอกาสโชคดีมีสูง

yut001
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 09:37:50 PM »

ผักบุ้งปลูกหลายแปลงขายเป็นรายได้รายวันครับ
กล้วยเป็นรายได้รายสัปดาห์
ต่อไปก็หาพืชที่เป็นรายได้รายเดือนและรายปีครับ

Farmer.Eng
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 01:55:32 PM »

ปลูกถั่วงอกซิครับ ใช้พื้นที่น้อย ปลูก 2 วันเก็บเกี่ยวได้เลย

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์