หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราสามารถปลูกหน่อไม้ฝรั่งในกระถางได้ไหมค่ะ  (อ่าน 2367 ครั้ง)
cmmedia
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 02:29:33 PM »

อยากถามเพื่อนๆสมาชิกว่าเราสามารถปลูกหน่อไม้ฝรั่งในกระถางได้หรือเปล่าค่ะ ถ้าได้ควรจะเป็นกระถางแบบไหน
ลองหาความรู้ทางเน็ตแล้วเห็นว่าต้องเพาะกล้าก่อนแล้วถอนนำมาตัดเหลือลำต้นสูงซัก 1 คืบพร้อมกับรากเยอะมาก แล้วจึงลงปลูกใหม่ค่ะ ถ้าเราไม่ตัดแล้วมันจะมีหน่อให้กินไหมค่ะ เศร้า เศร้า

superkai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 06:05:40 PM »

ที่ผมปลูกนะครับ ผมเตรียมดินก่อนนะครับโดยการผสมดินกับแกลบดำ ขี้วัว ครับ อัตราส่วน 1:1:1 ครับ เท่าๆกันผสมให้เข้ากันแล้วผมก็ปลูกเลยครับไม่ได้ต้องเพาะกล้าก่อนหรือ ปลูกแยกก่อนเลยครับ ปลูกเลยครับ แต่ต้องมีฟางข้าวมาคลุมด้วยนะครับ รดน้ำเช้ากับเย็นครับ ของผมจนออกเม็ลดแล้วครับรอให้แก่ๆก็เก็บมาขยายพันธุ์ได้แล้วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์