หน้า: 1 2 3 [4] 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปุ๋ย น้ำจุลินทรีย์ชีวภาพ  (อ่าน 70222 ครั้ง)
นายพล
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 09:55:21 AM »

ขอสอบถามหน่อยครับเรื่องการทำปุ๋ยน้ำจุรินทรีย์หน่อยครับ
1 บางสูตรต้องปิดฝาให้แน่น แต่บางสูตรบอกปิดไว้เฉยๆให้อากาศถ่ายเทจะได้ไม่ระเบิด
ตกลงที่ถูกคือยังงัยครับ งง
 ครับไม่เคยทำแต่ตั้งใจจะทำ
2 คือว่าถ้าใส่แล้วสัดส่วนไม่เป็นไปตามสูตรจะเป็นยังงัยบ้างครับ คือวัตถุดิบของผม มีไม่เยอะครับต้องค่อยเติมในแต่ละวันครับ ก็เลยมั่วส่วนผสมเอาบ้างครับ บางที่อีเอ็มอาจจะเยอะ แล้วจะเป็นไรใหมครับ
3 ถ้าวันไหนได้ผลไม้รสหวานมาผมก็ลดกากน้ำตาลถูกต้องไหมครับ คือที่ผมทำผมจะใช้กากน้ำตาลไม่เยอะมากนะครับเมื่อเทียบกับสูตร ที่ท่านแนะนำ แต่ ส่วนใหญ่จะจะสังเกตุเอาครับจะมีกลิ่วเปรี้ยวๆ ไม่มีกลิ่นเหม็นอย่างนี้ใช้ได้ไม่ครับ
4 ตกลงในถังผม 1 ถังจะมีส่วนผสมปนกัน อย่างนี้ครับ มีเศษหมู(เยอะกว่าเพื่อน),เศษปลา,เศลผัก,เศษผลไม้  จะดีไหมครับหรือควรจะแยก แต่ว่าไม่รีบใช้ปุ๋ยนะครับกะว่าสัก 3 เดือนค่อยใช้ครับ  เศร้า ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณที่ใ้ห้ความสนใจครับ ขอบคุณมาก บุญรักษา พระคุ้มครอง ครับ

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 11:30:16 PM »

เท่าที่ทำมา ไม่ค่อยจะมีสัดส่วนที่ชั่งตวงวัดเท่าไร อาศัย จมูก กะ สายตาประมาณเอา

ถ้าเป็นพวกเนื้อสัตว์ก็ใช้น้ำตาลเยอะหน่อย ประมาณว่า เท่าๆๆ เลย ถ้า เป็น พืชผัก ก้ใช้น้ำตาล ๑ ใน ๓ ส่วน
ส่วนจมูกก้ใช้ดมเอาว่า ถ้ามีกลิ่นที่เหม็นไม่พึงประสงค์ ก้เพิ่มน้ำตาล อีก

เท่าที่ทำมา ถ้าหมักผสมระหว่างสัตว์กับพืช สัตว์จะถูกย่อยง่ายกว่าพืช และมองดูเหมือนพืชจะไม่ยอมย่อยเลย

ส่วนการปิดปากถัง ปิดให้สนิดอากาศออกได้แบบการหมักเหล้านั้นไม่จำเป็นครับ  จะปิดจะเปิดก็แล้วแต่ชอบ แต่ถ้าเปิดกลิ่นจะออกมาโชยแรง

ทั้งหมดนี้เป็นสูตรของคนขยันน้อย ครับ เลยไม่มีหลักวิชาอะไรเลยครับ

เพิ่มเกร็ดเล็กๆ ถ้าหมักพวกกระดูก เปลือก เกล็ด ลองเพิ่มกรด ลงไปนิด จะช่วยให้การย่อยนั้นย่อยได้สบายขึ้น
กรดที่หาง่ายสุด ก็กรดน้ำส้มสายชู 5% จะเป็นชนิดคืนขวดหรือไม่คืนขวดก็ได้ จะให้ดีเป็น กรดฟอสฟอรัส จะได้มีธาตุอาหารฟอสฟอรัสให้กับพืชด้วย
ส่วนถ้าหมักพืช ลองเติม ธาตุไนโตรเจนหรือยูเรีย ลงไปจะช่วยให้ย่อยได้เร็วขึ้น 

นายพล
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 10:51:01 AM »

ขอบคุณครับน้า แต่ถ้ายังงี้ผมเอาพวกปุ๋ยเคมีลงผสมระหว่างการหมักจะเป็นไรเปล่าไม่รู้เนอะ
 เดี๋ยวจะลองซักถังครับ
"เรียนรู้เอง 10 ปี ยังไม่เท่าผู้รู้อธิบายแค่ครั้งเดียว "
 ขอบคุณครับ บุญรักษา พระคุ้มครอง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tomy
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 08:30:06 PM »

ยูเรียก็เป็นปุ๋ยเคมีที่ชาวเกษตรเรารู้จักกันดี ชาววัวยังเอามาให้วัวทานได้เลย จุลินทรีก็ทานได้เช่นกัน
นายพล
*

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 10:13:07 PM »

ขออีกหน่อยครับน้า คือตอนน้าใช้กับปาล์มน้ำมัน น้าใช้อัตราส่วนเท่าไหร่ครับ
ผมจะได้เอาไปใช้ ไม่ผิดพลาด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tomy
*

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 11:14:01 PM »

สูตรตอนที่ฉีด ณ อาทิตย์นี้เลยนะ

น้ำ ๙๐๐ ลิตร
น้ำหมักปลา ๙๐ ลิตร
แคลเซี่ยม โบรอน ๑ ลิตร (ผสมเอง)
แมกนีเซี่ยม สังกะสี ๑ ลิตร (ผสมเอง)
ปุ๋ย 0 52 34   ๔ โล

ฉีดขึ้นยอด ได้ประมาณ ๑๐๐ ถึง ๑๕๐ ต้น ใช้เวลาในการฉีด ๔๕ นาที
นายพล
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 08:51:13 AM »

ขอบคุณครับ บุญรักษา พระคุ้มครอง ครับ ยิงฟันยิ้ม
jobrard
*

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 12:59:44 PM »

ยิ้มเท่ห์

Liked By: kit93
terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 06:51:38 PM »

ในเมืองเพชรบุรี  กากน้ำตาล  หาซื้อไม่มี

มีที่เดียว  อ. ท่าย่าง

ยิ่งใน  กทม.  ยิ่งหายาก 

เคยไป  จตุจักร  ก็ไม่มีขาย

นอกจากสั่งซื้อในกรณี พิเศษ

มุมเเสตมป์ไทย  ควรเเก่การสะสม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27108.0
mabuz
*

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 02:06:57 PM »

กากน้ำตาลมีขายที่สนามหลวง 2  ครับ ผมซื้อ อยู่ขวดละ 30 ขวด ขวดขนาดขวดน้ำขวดใหญ่ อ่ะครับ อยู่ ถนนเลียบคลองทวีวัฒนา ตอนนี้น้ำท่วมอยู่ใครจะไป เชค ข่าวด้วย

Liked By: Mysun15242
gottokung
*

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 12:10:50 AM »

สอบถามทีนะครับ
ถ้าใช้ต้นอ้อยแทนการใช้น้ำตาลทราย กากน้ำตาลในการหมักได้หรือไม่ครับ.

นันทนา   เอมเทศ (แต)

4 ม. 3 ทวีวรรณ 3 ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130

gottokung@hotmail.com
Lee shin
*

ขอบคุณที่ใช้บริการ

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 02:05:51 PM »

ในเมืองเพชรบุรี  กากน้ำตาล  หาซื้อไม่มี

มีที่เดียว  อ. ท่าย่าง

ยิ่งใน  กทม.  ยิ่งหายาก 

เคยไป  จตุจักร  ก็ไม่มีขาย

นอกจากสั่งซื้อในกรณี พิเศษ

แนะนำ ไปที่ อ. บ้านแหลมค่ะ

จำไม่ได้ว่าที่ฟาร์มอะไร ใกล้วัดเขาตะเคราค่ะ

tomy
*

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 11:56:48 PM »

สอบถามทีนะครับ
ถ้าใช้ต้นอ้อยแทนการใช้น้ำตาลทราย กากน้ำตาลในการหมักได้หรือไม่ครับ.

ได้ครับ
enable
*

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 09:23:55 PM »

แล้วถ้าใส่ปุ๋ยน้ำจุลินทรีย์หมักแล้ว จำเป็นต้องใส่เคมีร่วมด้วยมั้ย ปลูกพริกเป็นเดือนไม่ขยับเลย โตก็ไม่โต  ตายก็ไม่ตาย ทั้งแปลงเลย  เลยคิดว่าต้องจ่ายซื้อปุ๋ย 16-16-16 รึปล่าวเนี้ย  กระเป๋าแบน  แฟนทิ้งแง๋ๆ 
thongchai-manu
*

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 05:39:15 AM »

สอบถามหน่อยครับ ผมเพิ่งศึกษา ไม่รู้ความหมายของคำว่า พด. อ่ะครับ มันคืออไรครับ ไปถามที่กรมพัฒนาที่ดินได้เลยหรือครับ
พด.2 พด.6 อิอิ งง
Dr.Supoj
*

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 05:48:43 PM »

พด. ย่อมาจาก "กรมพัฒนาที่ดิน" เขาเป็นผู้คิดค้น วิจัย และเผยแพร่ จุลินทรีย์ เพื่อลดการใช้ปุ๋ยเคมีครับ
มีทั้งหมด 12 สูตร แล้วแต่วัตถุประสงค์ แต่มั่วได้ครับ ไม่มีผลเสีย เพียงได้ผลไม่เต็มร้อย
แจกฟรีครับ ขอรับได้ที่สถานีพัฒนาที่ดินจังหวัด

กากน้ำตาล เขาจะนำมาขายในราคาเกษตรพอเพียงครับ ในวันรวมพลคนเกษตร รู้สึกจะมา 2 เจ้าครับ
แต่ถ้าหาไม่ได้ ใช้น้ำตาลทรายแทนได้ครับ ลดส่วนลงครึ่งนึง
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์