หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าซื้อที่ดิน ภทบ.5 มีความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหนคะ  (อ่าน 36646 ครั้ง)
poomzaa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 09:33:18 PM »

ติดเขื่อนไหนละครับ ครบุรีมี อ่างเก็บน้ำละเขื่อนเยอะมาก

Vyuth
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 10:20:11 AM »

อ่างลำแซะครับ เข้าใจว่าแถวบ้านซับเจริญ ต.โคกกระชาย  ยังไม่ว่างไปดูของจริงครับ
ไม่ว่างเข้ามาอ่านตอบคุณ Poomzaa ช้าไปหน่อยครับ

คุณ Toommy แก comment เรื่องนี้หลายๆครั้งแล้วชักเริ่มคิดมากเห็นด้วยกับแกแล้วสิ ยังไงดีครับ

error
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 01:18:35 AM »

ผมก็ซื้อที่ดิน ภบท5 ครับ แนวเขตติดกับป่าไม้ครับ แต่ทำไมผมกล้าซื้อ พื้นที่ตรงนี้ไม่ไกลจากบ้านของผม รู้จักคนในหมู่บ้านดี รู้จักการทำไร่ทำสวนของคนในพื้นที่ ไม่เคยมีปัญหาในที่ดินในพื้นที่ กรมป่าไม้-อุทยานเข้ามาตรวจสอบอยู่เสมอ เข้ามาพูดคุยแนะนำสิ่งต่างๆ ผู้นำหมู่บ้านก็ดี ชาวบ้านก็เข้มแข็ง อยู่กันอย่างมีความสุข เรื่องปัญหาที่ดินจะเวรคืนหลวงไม่มีหลอกครับ ที่ดินทำกินของชาวบ้านเกิดก่อนกรมป่าไม้จะมาตรวจสอบเสียอีก ถ้าหลวงจะมายึดก็คงจะต้องยึด 4 หมู่บ้านพร้อมกันที่มีแต่การเสียภาษีบำรุงท้องที่ แล้วชาวบ้านจะอยู่ไหนล่ะ เอกสารสิทธิ์ก็ไม่มี ปลูกบ้านก็อยู่บนที่ดิน ภบท5 ตัวผมคิดว่าการซื้อที่ดิน ภบท5 ไม่เสี่ยงมากหลอกครับ เค้าห้ามอะไรก็อย่าไปทำ เช่น รุกล้ำเขตป่าไม้(ที่ฟันรอบๆต้นไม้ใหญ่ให้ยืนตายไปเอง แล้วถากถางที่ทำกินไปทีละนิดทุกปี) อย่านึกว่าเค้าไม่รู้ เค้ารู้หมดนั่นแหละว่าคุณจะทำอะไร ถ้าเราปลูกแต่พืชล้มลุกเค้าก็ได้แค่เตือน แต่ถ้าเราปลูกยางนี่สิ คืนหลวงสถานเดียวครับ สวนยางนี่เค้าป้องกันเป็นอย่างมาก เค้ากลัวนายทุนจะเข้ามาบุกรุกป่า แต่ถ้าเราทำการเกษตรของเราอย่างถูกต้อง ไม่ทำให้ใครต้องเดือดร้อน เราก็อยู่อย่างเป็นสุขครับ แล้วสำหรับการซื้อขายที่ดิน คนซื้อควรจะมาศึกษากับคนในพื้นที่ก่อนครับว่าในพื้นที่มีปัญหาอะไรกันมั้ย คนที่ขายถือสิทธิ์ครอบครองจริงหรือป่าว แค่นี้ก็ไม่มีอะไรน่ากังวลแล้วครับ จากเด็กพิษณุโลกครับ...

Liked By:
error
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 01:27:44 AM »

ลืมบอกไปครับ ตัวผมก็ปลูกยางในที่ดิน ภบท5 ครับ แต่ถูกต้องหมดครับ ป่าไม้เข้ามาตรวจสอบพื้นที่สวนยางของผมไปเข้าจำนวนสวนยางที่มีทั้งหมดในประเทศไทยแล้วครับ สวนยางของผมผ่านการตรวจสอบแล้วครับ
psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:23:14 PM »

อ่านมาหลายกระทู้ หลายความเห็น
สรุปตรงกันว่า หากไม่เซียนเรื่องที่ดินจริง ๆ ไม่ควรเล่นครับ
ที่ดิน ภบท.5 เป็นที่ดืนที่ไม่มีอะไรบอกว่าเราเป็นเจ้าของเลยครับ มีแค่เอกสารแสดงว่าเราใช้ประโยชน์ในที่ดินนั้นๆเท่านั้น
ซื่ง ถ้าเซียนที่ดิน อย่างที่หลายท่านว่ามา ก็สามารถมองอนาคตว่าจะเดินไปทางไหน สามารถเปลี่ยนเป็นโฉนดได้หรือไม่
ส่วนเราที่ไม่เซียนจะมองไม่ออก มันก็เหมือนเราซื้อหวยละครับ ถ้าโชคดีก็ได้เปลี่ยนเป็นโฉนดเหมือนถูกหวยเลย แต่ถ้าโชคไม่มี ก็อาจสูญเงินเปล่าได้ครับ
หรือมองอีกมุมหนึ่ง แค่ระยะเวลาที่เราใช้ประโยชน์ แล้วสามารถสร้างรายได้ได้คุ้มค่าราคาที่เราซื้อสิทธิืการครอบครองมา ก็อาจได้นะครับ และหากได้โฉนดด้วย ก็ถือว่าได้โบนัสเสริม ก็ดีเหมือนกัน
 ยิ้ม

Tommy_LA
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:39:15 PM »

เป็นไปตามมติคณะรัฐมนตรี เมื่อวันที่ 30 มิถุนายน 2541
แม้จะมีบางข้อที่สุ่มเสี่ยงกับการผิดกฎหมาย
แต่ระหว่างที่ผู้เสียหาย(?) ไม่ยื่นคำร้องขอคัดค้าน กับศาลปกครอง
มตินี้ก็ถือว่าถูกกฎหมายไว้ก่อนครับ
แต่ถ้าศาลเห็นว่าผิด มีคำสั่ง แล้ว จนท.ป่าไม้ ไม่ปฏิบัติตาม
จนท. ก็ผิด มาตรา 157 แต่ประเทศก็จะลุกเป็นไฟครับ
เพราะไม่ยอมออก พรบ.จำกัดการถือครองที่ดินเสียก่อน
เขยตาเอก
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 03:47:41 PM »

ผมไปเจอน่าสนใจเป็นที่ดิน 2 แปลงติดกันที่ใกล้กับอ่างเก็บน้ำมองเห็นวิวอ่างใกล้ๆสวยมากเป็นของผู้ใหญ่บ้านจะขายที่ อ. ครบุรี โคราช อยากขอคำแนะนำท่านผู้รู้หรือมีประสพการครับ เพราะจะทำแต่พอเพียง แต่ที่แบบนี้กลัวจะโดนจนไม่เหลือไว้กินตอนแก่อะครับ

ให้เล็งที่ดินในหมู่บ้าน หรือใกล้หมู่บ้านดีกว่าครับ เอาที่เขาทำกินแบบวิถีชาวบ้านกันน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม
lookpu99
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 10:05:46 PM »

ผมไปเจอน่าสนใจเป็นที่ดิน 2 แปลงติดกันที่ใกล้กับอ่างเก็บน้ำมองเห็นวิวอ่างใกล้ๆสวยมากเป็นของผู้ใหญ่บ้านจะขายที่ อ. ครบุรี โคราช อยากขอคำแนะนำท่านผู้รู้หรือมีประสพการครับ เพราะจะทำแต่พอเพียง แต่ที่แบบนี้กลัวจะโดนจนไม่เหลือไว้กินตอนแก่อะครับ

เข้าใจอารมณ์นี้ดีค่ะ
ปูได้ดูที่ดินติดอ่างเก็บน้ำมาหลายแปลง เห็นแล้วน้ำลายหก อยู่ในงบด้วย
ที่ดินติดอ่างส่วนใหญ่เป็นเนิน ดินจึงเป็นดินลูกรังผุ ดินปนหิน
ถึงราคาดึงดูด ต้องชั่งด้วยเงินลงพัฒนาที่ดินด้วย
ดินไม่ดีพัฒนาได้ แต่ใช้งบเท่าไร ต้องพิจารณาตั้งแต่ก่อนซื้อ
ต้องถามตัวเอง จะซื้อที่ดินทำอะไร
จะทำเกษตร ดินต้องดี เพื่อเป็นอาหารพืช ไม่ต้องลงทุนพัฒนาสูงมาก
จะเป็นบ้านพักตากอากาศ เพื่อเป็นอาหารตา ไม่ต้องห่วงลักษณะดินมาก

GGGGGGGG
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 07:14:55 PM »

เราก็มีที่ดิน ภบท.๕ ในครอบครองและปลูกบ้านมีน้ำไฟฟ้าเรียบร้อยและอยู่อาศัยมา๖ปีกว่าแล้ว แต่ด้วยความที่ยังไม่ไว้ใจใดใดก็ซื้อที่ดินมีโฉนดไว้อีกงานหนึ่งกันความผิดพลาด ในใจลึกๆไม่อยากได้ที่ดินที่ซื้อไว้เพราะไกลความเจริญแต่ที่ดิน ภบท.๕ เราเจริญมากน่าอยู่กว่าตอนนี้ก็ยังไม่มีอะไรมารบกวนจากหน่วงงานไหนเพราะมีคนอาศัยกันทั้งตำบลและไม่มีใครมีโฉนดสักคน แต่ก็ไม่ไว้ใจรัฐบาลจะโดนยึดคืนวันไหนไม่รู้ ที่อยู่กาญจนบุรีอำเภอเมือง ย้ำไม่ไว้ใจอาจจะให้มีการเช่าในเร็ววันนี้ก็เป็นได้ถ้าให้เช่าก็เช่าต่อไปไม่พอใจอาจขายสิทธิ์การเช่าให้เอกชนรายอื่นๆเพราะตอนแรกไม่รู้ว่าเป็นที่ราชพัสดุเห็นชาวบ้านอยู่กันทั้งตำบลและอีกตำบลสอบถามใครๆก็มีแต่หลักฐาน ภบท.๕ ก็เข้าใจผิดซื้อและปลูกบ้านตอนนี้รู้ความจริงเซ็งมากมาก แต่ใจลึกๆถ้าโดนก็โดนกันทั้งตำบลและอีกสองสามตำบล   แต่ผมก็มีที่ดินโฉนดอยู่อีกงานกันไว้แล้ว(สบายใจมากๆ) ใครจะทำแบบผมก็ไม่สงวนสิทธิืมีที่แบบนี้ไว้อยู่อาศัยมีที่โฉนดกรรมสิทธิ์ของเราเป็นที่สำรองไว้ปลูกอะไรไปเรื่อยๆ......
Apple1270
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 11:19:53 PM »

ตอนแรกก้ออยากได้ค่ะพอค้นๆไปแล้วเจออันนี้ค่ะ
เงิบเลยทีเดียว
http://court.admincourt.go.th/ordered/Attach/45/1-2-45-11.DOC
แป๊ะมาให้ดูค่า
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์