อยากจะย้อนยุคไปใช้ควายไถนา ขอเขิญมาช่วยคิดหน่อยครับ

(1/8) > >>

phalikhit:
ข้อดีในการใช้ควายไถนา
  1. ไม่ต้องใช้เงินซื้อน้ำมัน
  2. ได้มูลควายไว้ทำปุ๋ย  ได้ลูกควายและน้องควายด้วย

ปัญหา เมื่อใช้ควายไถนา
  1. เป็นภาระในการเลี้ยงควาย
  2. ไถนาได้ช้ามาก

วิธีแก้ปัญหา
  1. กันที่สำหรับปลูกหญ้าไว้สักแปลงและสะสมฟางไว้เยอะๆ
  2. ปรับปรุงเครื่องมือในการไถนา (ข้อนี้แหละครับที่อยากปรึกษาหารือระดมพลังสมอง)

เครื่องมือในการไถนา แต่เดิมใช้ไม้ ซึ่งจะต้องไปเสาะแสวงหาไม้ที่คดงอเป็นรูปไถ
แล้วนำมาถากดัดแปลงให้เป็นไถ
( ปัจจุบันนี้หาไม่เจอแล้ว มีแต่ไม้สัมปะหลัง หรือไม้ยางพารา  ไม้ยูคาก็ตรงแน่ว)

ต่อมามีผู้ผลิตไถเหล็กออกมาขาย  ใข้ได้ดีมาก แข็งแรง น้ำหนักเบากว่าไม้

เรื่องที่จะต้องปรึกษาหารือก็คือ  ถ้าเราจะใช้ผาน (ผาน 3 หรือผาน5)ของรถไถ  ดัดแปลงให้ใช้กับควาย มีทางที่จะเป็นไปได้ไหมครับ

หรือไม่ก็ออกแบบไถเสียใหม่ให้ไถได้ทีละหลายๆร่องโดยให้ควายไม่ต้องออกแรงมาก
พอจะมีทางทำได้ไหมครับ

ยศ สวนอรุโณทัย:
ผมกับคุณเกิ้ลก็เคยคิดกันในเรื่องนี้ ครับ
อยากทำเเบบวิถีดั้งเดิม อณุรักษ์ใว้ซึ่งวิถีไทยเดิม เเละทำเกษตรเเบบดั้งเดิม

phalikhit:
ปัญหาที่มองเห็นและวิธีแก้
1.ใช้โลหะที่มีน้ำหนักเบา เช่นอลูมิเนียม
2.เมื่อมีน้ำหนักเบา มันก็จะไถได้ไม่ลึก
3. ถ้าให้มันมีน้ำหนักมาก เวลาเรายกเพื่อเปลี่ยนทิศทาง ก็ต้องใช้แรงมาก
4. ขอให้มีน้ำหนักเบาไว้ก่อน ขณะที่ควายลากไป เราก็ขึ้นไปยืนบนตัวไถ
    (เพื่อเพิ่มน้ำหนัก)แต่ต้องออกแบบให้มีที่ยืน
    พอจะเปลี่ยนทิศทางก็ลงมา

cat007:
น่าสนใจครับผมก็ชอบวิถีชีวิตแบบนี้นะ  ตอนเด็กผมเคยใช้แต่วัวไถ บ้านเป็นที่ดอนครับ
ที่ว่าถ้าเราจะใช้ผาน ผาน 3 หรือผาน5ของรถไถ  มาดัดแปลงใช้กับควายผมว่าควาย
ตัวเดียวจะลากไม่ไหวนะครับ 

dapat:
ไม่มีประสบการณ์ตรงนะครับ ขอร่วมเสนอความคิดด้วยคนครับ

ไอเดียหลักที่เข้ามาเสริมคือ ระบบ รอก ที่ใช้ในการผ่อนแรง ครับ

1. เห็นด้วยเรื่องการออกออกแบบเหล็กไถให้ได้แบบที่ละหลายร่องครับ 

2. ปรับปรุงแบบแปลงนา ให้มีรูป สี่เหลี่ยมผืนผ้า และพื้นเรียบเท่ากัน โดยให้แปลงมีความยาวมากที่สุดเท่าที่จะทำได้
เพื่อให้การเดินไถใช้เวลาในการกลับตัวน้อยที่สุด และไอเดียคือ จะใช้ระบบ รอก เข้ามาช่วยผ่อนแรงควายครับ

3. ถ้าเห็นด้วย ลองช่วยกันออกแบบระบบรอกนะครับ
ที่ผมคิดไว้คือ ฝังเสาปูน ที่จะใช้ยึดรอก ไว้ที่หัวท้ายแปลงนา จากนั้น ร้อย รอก เป็นรูป ตัว U ให้ควายกับคันไถ เดินทางสวนกัน
วิธีนี้อาจต้องใช้คน สองคน 1 คนบังคับควายให้เดินตรงไป อีก 1 คน ยืนบนคันไถ เมื่อไถไปสุดทางแล้วก็คอยขยับไถ และยึดรอกเข้ากับเสาต้นถัดไป

ไอเดียอาจจะฟุ้งหน่อยนะครับ แต่ถ้าจะสร้างนวัตกรรม ก็ต้องคิดให้หลุดๆไว้ก่อน แล้วค่อยๆ ปรับให้เข้ากับความเป็นไปได้จริงมากที่สุด
ผิดถูกยังไงลองพิจรณาดูครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป