หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สำรวจมะนาวของใครออกดอกช่วงนี้บ้าง  (อ่าน 3642 ครั้ง)
meowzilla
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 07:54:30 PM »

ทยอยออกตั้งแต่เดือนธ.ค. แล้วค่ะ ต้นที่ออกช้าก็กำลังออกดอก เป็นทูลเกล้าทั้งหมดเลย  พ่อปลูกไว้ให้ ตอนนี้เป็นอย่างนี้

enable
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 10:06:51 PM »

สวนมะนาวผมไม่เห็นออกดอกเลย แง้ ปลูกมา 3 ปีแล้ว ทำไงดีครับ แนะนำหน่อย
สวนผสม 3 พอ
seller
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 03:53:30 PM »

สวนมะนาวผมไม่เห็นออกดอกเลย แง้ ปลูกมา 3 ปีแล้ว ทำไงดีครับ แนะนำหน่อย
ลองถ่ายรูปมาให้เพื่อนสมาชิกดู เผื่อมีใครให้คำปรึกษาดี ๆ ได้ครับ ถ้าเป็นปาล์มน้ำมัน เขาแซวกันขำ ๆ ว่าเป็นพันธุ์ ดูใบ ครับ 555
ตอบแบบเดา ๆ ว่า มะนาวที่คุณ enable ปลูกไม่ใช่สายพันธุ์ทะวาย ออกดอกยาก ต้องอดน้ำ จนใบเหี่ยวก่อน ค่อยให้ปุ๋ย P สูง ๆ เพื่อเปิดตาดอกและให้น้ำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2011, 06:46:04 PM โดย สวนผสม 3 พอ » บันทึกการเข้า

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
สวนผสม 3 พอ
seller
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 04:01:27 PM »

เห็นดอกมะนาวออกสีชมพู ๆ ไม่เหมือนพันธุ์ของผมซึ่งเป็นสีขาว เคยสอบถามร้านเพาะชำมะนาวว่ามะนาวตาฮิติกับทูลเกล้า น้ำหอม ต่างกันอย่างไร น้องเค้าบอกว่าถ้าตาฮิติ ก้นจะมีลักษณะคล้ายจุก แหลม ๆ ส่วนทูลเกล้าจะออกกลม ๆ ไม่มีจุก น้ำจะมากและหอมกว่าครับ
ทยอยออกตั้งแต่เดือนธ.ค. แล้วค่ะ ต้นที่ออกช้าก็กำลังออกดอก เป็นทูลเกล้าทั้งหมดเลย  พ่อปลูกไว้ให้ ตอนนี้เป็นอย่างนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2011, 04:03:23 PM โดย สวนผสม 3 พอ » บันทึกการเข้า

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
momotaro
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 05:23:15 PM »

ต้นที่บ้าน มีออกดอกบ้าง แต่จะออกอยู่เรื่อยๆ เพิ่งเก็บผลไปบางส่วน แต่ในบางกิ่งเพื่งจะเริ่มออกดอก ต้นไม่ได้พัก  มีตายไปต้นนึงแล้วเพราะออกดอกออกผลไม่หยุด
meowzilla
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 11:40:14 AM »

เห็นดอกมะนาวออกสีชมพู ๆ ไม่เหมือนพันธุ์ของผมซึ่งเป็นสีขาว เคยสอบถามร้านเพาะชำมะนาวว่ามะนาวตาฮิติกับทูลเกล้า น้ำหอม ต่างกันอย่างไร น้องเค้าบอกว่าถ้าตาฮิติ ก้นจะมีลักษณะคล้ายจุก แหลม ๆ ส่วนทูลเกล้าจะออกกลม ๆ ไม่มีจุก น้ำจะมากและหอมกว่าครับ

ลังเล อันนี้พ่อปลูกไว้อ่ะค่ะ ใครรู้บ้างว่าพันธุ์อะไรบอกหน่อยค่ะ  มันเป็นมะนาวมีกลิ่นเหมือนตะไคร้นะค่ะ เค้าเอาไว้คั้นกินน้ำ แม่ค้าไม่ค่อยชอบซื้อ เค้าว่ามันเหม็น  แต่หน้ามะนาวแพง อะไรก็ขายได้  ยิ้ม
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
Moderator
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 08:50:36 PM »

ลังเล อันนี้พ่อปลูกไว้อ่ะค่ะ ใครรู้บ้างว่าพันธุ์อะไรบอกหน่อยค่ะ  มันเป็นมะนาวมีกลิ่นเหมือนตะไคร้นะค่ะ เค้าเอาไว้คั้นกินน้ำ แม่ค้าไม่ค่อยชอบซื้อ เค้าว่ามันเหม็น  แต่หน้ามะนาวแพง อะไรก็ขายได้  ยิ้ม

อันนี้ผมขอเดานะครับสังเกตุจากใบที่แบนบางไม่มีกลีบใบ(มีแต่เล็กมาก)ลูกออกกลมๆไม่แป้น น่าจะเป็นด่านเกวียนครับถ้าผ่าออกมาแล้วน้ำเป็นสีเหลืองก็น่าจะเป็นด่านเกวียน 80-90% ส่วนเรื่องนอกฤดู ผมพึ่งปรับปรุงปลูกใหม่ยังไม่สมควรโชว์ความขี้เหร่(แต่มีเฮแน่นอน) ร้อนนี้ผมขอต่อให้ก่อนนะครับทุกๆท่าน ขอให้สนุกกับการนับเงินนะครับโชคดีๆ ขอให้รวย ขอให้รวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2011, 08:54:15 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ปัญหามะนาว-มะกรูด การดูแล กิ่งพันธุ์ 091-8721900 chaitayang@gmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=52059.0
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์