หน้า: 1 2 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำ.แกลบดำ.ใช้แบบง่ายๆดีกว่าครับ :-[  (อ่าน 74474 ครั้ง)
freeday
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 11:28:07 PM »

กลับไปที่บ้านกะว่าจะทำ แต่หาอุปกรณ์ไม่ได้เลย
 ร้องไห้ ร้องไห้

Liked By: vichai sila

Rukthai5555
*

« ตอบ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 10:08:00 PM »

อยู่โคราชครับ....เดิมก็จะใช้วิธีนี้ครับ...แต่จะมีปัญหาเรื่องควันและกลิ่นจากการเผาแกลบ..แสบตาด้วย....
พอดีได้เห็นวิธีการสร้างเตาแก็สชีวมวล..โดยใช้แกลบเป็นเชื้อเพลิง...ได้พลังงานความร้อนในการหุงต้ม...แถมยังได้แกลบดำเป้นผลพลอยได้ตามมาอีกด้วยครับ...ได้สองต่อครับ...ตอนนี้ตัวแทนในชุมชนผลิตเตาแก็สชีวมวลออกจำหน่ายให้กับคนที่สนใจและยังถ่ายทอดความรู้ในการผลิตให้อีกด้วยครับ...รุ่นที่ชุมชนผลิตจำหน่ายเป็นรุ่นที่สามารถใช้ไฟฟ้าได้ด้วยครับ...ลักษณะของเตา..เตาเป็นถังเหล็กมือสองจากร้านจำหน่ายถังทั่วไป..ใช้เป็นถังภายนอก...ถังภายในเป็นถังหัวเชื้อน้ำหอม..ทำการตัดให้เสมอกับถังใบแรกระยะห่างของถังใบที่ 1 (ใบนอก)กับถังใบที่สอง  ทำการบรรจุดินผสมขี้เถ้าแกลบเพื่อเป็นฉนวนกันความร้อน..สามารถค้นหาความรู้เรื่อง  เตาแก็สชีวมวลได้ในกูเกิ้ล..มีหลากหลายรูปแบบครับ...หรือสอบถามได้ที่ผม  089- 8454731  กรุณาพิมพ์ฝากข้อความไว้นะครับ  เพราะในแต่ละวัน ผมรับแต่โทรศัพท์ทั้งวันไม่ได้  ต้องทำมาหากินครับ..แล้วผมจะโทรกลับเองครับ...ถ้าอยู่โคราชก็แวะมาดูได้ครับ  หรือผ่านมาก็ต้อนรับครับ..แบบบ้านๆครับ..อ้ออยู่อำเภอขามทะเลสอนะครับ  ใกล้โรงพยาบาลขามทะเลสอ ติดถนนดำครับ..( ใจไม่อยากทำขาย...อยากถ่ายทอดความรู้มากกว่า...แต่ส่วนใหญ่มาดูแล้วก็ซื้อทั้งนั้น...เหนื่อยที่จะทำใหม่..ว่างก็จะพากันทำทิ้งไว้ครับ  เพราะการรวบรวมอุปกรณ์ต่างๆในการทำ..ใช้เวลาพอสมควร...ถังก็มีคนนิยมนำไปผ่าทำเตาย่างกันเยอะ..จนทำให้ราคาถ้งเหล็กประเภทต่างๆขึ้นราคาจนน่าตกใจ...
xsek
*

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 12:58:12 PM »

ขอบพระคุณมากครับท่านมหา
mapa134
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 11:57:07 AM »

ขอบคุณครับท่านมหา ที่นำเทคนิคมาเผยแพร่
คนเกษตร เมืองแป๊ะ
*

ตามรอยพ่อ

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 02:20:32 PM »

ความรู้ดีๆ ทั้งนั้นต้องเก็บครับ   ยิ้มเท่ห์ ว่างๆต้องลองทำดูซะแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนผมเองครับยินดีต้อนรับทุกท่านมาเยี่ยมชมและให้คำแนะนำครับ ยิ้มเท่ห์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=26407.0
tri
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 09:28:32 AM »

เข้ามาเก็บคว่มรู้ครับ
iamsu
*

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 02:51:16 PM »

หามาเพิ่มเติมให้อีกแบบครับ เป็นแบบปูน ทำจากท่อระบายน้ำ สำหรับทำใช้งานถาวร

http://www.banrainarao.com/knowledge/charcoal_chaff3

ตามลิ้งค์นั้นมี แบบแปลนและส่วนประกอบ ให้ดาวน์โหลดไปดัดแปลง สร้างใช้งานด้วยครับ

ต้นทุนในตามเวบ หลักพัน แต่ถ้าเรานำ หลักการทำงาน ของเตาชนิดนี้มาปรับลดขนาดเตาให้เล็กลง
โดยอาจจะใช้ท่อเล็กลง หรือก่อขั้นมาเอง ผมว่าอาจจะอยู่ใน หลักร้อย โดยที่เราจะได้เตาที่ใช้งานถาวร
เพราะปูนก่อถุงนึง 50 กว่าบาท อิฐมอญตันประมาณก้อนละ 1 บาท

Liked By: kittisakbuna, pourman
Poon-Lp
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 02:11:43 AM »

ทำไง..ก็เข้าโปรแกรมกบเขียวไม่่สำเร็จ คือเห็นแต่ช่อง Log in กับ sign up ...หา sign in  อย่างที่โชเฟอร์บอกไม่เจอ คือมันจะให้อัพโหลดรูปเ่ราท่าเดียว จนเกิดความรำคาญ หนีไปที่กูเกิล หาวิธีการเผาแกลบดำเองซะเลย..  ตกใจ
คงจะแบบนี้มั้งครับ ตามกระทู้ต้นท่านมหา  เห็นมีปี๊บเจาะรู เหมือนกัน

http://www.oknation.net/blog/chabatani/2013/12/22/entry-1  รูปชัดๆ ครับพร้อมวิทยากร

หน้า: 1 2 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์