ข่าว
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำ.แกลบดำ.ใช้แบบง่ายๆดีกว่าครับ :-[  (อ่าน 73640 ครั้ง)
aswinr
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 08:46:38 AM »

upload รูปไว้กับเว็บนี้ครับ

http://www.picza.net 

1. เลือก Brows
2. ไปที่ที่เก็บภาพของเรา พบภาพแล้ว กิ๊กๆ
3. คลิกที่ upluad
4. copy  เอา BBcode มาแปะ

Liked By: vichai sila

chauat
*

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 07:10:36 PM »

ได้ลองทำเหมือนกัน มีปัญหานิดหน่อย คือ รู้สึกว่า ฟืนจะมอดก่อนที่จะได้แกลบดำ  เรากะประมาณอย่างไร
ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมครับ หลังจากนั้นทิ้งไว้อย่างนั้น  คือเริ่มเผาประมาณ 6 โมงเย็น ทีนี้ติดค่ำ มาดูอีกที่ตอนเช้า สรุปว่า ได้ขี้เถ้าซะงั้น

เดียวคราวหน้าจะลองใหม่

Liked By: Kaew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2011, 10:13:42 AM โดย chauat » บันทึกการเข้า
มหาบ้านนอก
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 07:22:53 PM »

ได้ลองทำเหมือนกัน มีปัญหานิดหน่อย คือ รู้สึกว่า ฟืนจะมอดก่อนที่จะได้แกลบดำ  เรากะประมาณอย่างไร
ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมครับ หลังจากนั้นทิ้งไว้อย่างนั้น  คือเริ่มเผาประมาณ 6 โมงเย็น ทีนี้ติดค่ำ มาดูอีกที่ตอนเช้า สรุปว่า ได้ขี้เถ้าซะงั้น

เดียวคราวหน้าจะลองใหม่

ถ้าทำแบบนั้น น่าจะได้ขี้เถ้าแกลบครับ ไม่น่าจะได้แกลบดำ สังเกตุควันจากปล่องไฟครับ ถ้าควันเริ่มไม่มีแสดงว่าไฟเริ่มมอด เราต้องคอยเติมฟืนลงไป อาตมาใช้วิธี 10 นาที เดินมากลับแกลบ หากได้แกลบดำแล้วก็เขี่ยออก เอาที่ยังไม่ได้ไหม้เข้าไปแทน ส่วนที่เป็นแกลบดำแล้วก็เขี่ยออก ทำแบบนี้จะได้แกลบดำครับ หากเผาทีเดียวแล้วรุ่งเช้ามาดูแกลบจะถูกเผาหมด จะได้ขี้เถ้าแกลบสีขาวแทนครับ

Liked By: mapa134

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
chauat
*

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 06:39:28 PM »

ขอกราบขอบพระคุณหลวงพี่มหา มากครับ  ผมจะลองทำดูใหม่อีกรอบ
chauat
*

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 09:32:14 AM »

เมื่อวาน ทำการเผาแกลบไป 2 กระสอบ  ผลปรากฏว่า เผาใช้เวลา 3 ชม. ได้แกลบดำ  แต่ก็ต้องคอยเฝ้า คอยกลับกองบ้าง  แกลบดำที่ได้ จะได้ประมาณ กระสอบครึ่ง  ทำอย่างไรให้ใช้เวลาลดลงบ้างครับ

Liked By: Kaew
adisak00088
*

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 09:59:12 AM »

;)ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆนะครับ
มหาบ้านนอก
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 06:52:40 PM »

เมื่อวาน ทำการเผาแกลบไป 2 กระสอบ  ผลปรากฏว่า เผาใช้เวลา 3 ชม. ได้แกลบดำ  แต่ก็ต้องคอยเฝ้า คอยกลับกองบ้าง  แกลบดำที่ได้ จะได้ประมาณ กระสอบครึ่ง  ทำอย่างไรให้ใช้เวลาลดลงบ้างครับ

ลองเพิ่มปริมาณฟืนลงไปครับ เผาทีละน้อยๆ ทีละกระสอบ หรือครึ่งกระสอบ ค่อยๆเผา ใช้ไฟแรงๆ แปปเดียวครับ อาตมาทำดูแล้ว เหมือนตำข้าวคั่วครับ ถ้าตำทีละเยอะๆ ใช้เวลามาก ถ้าตำทีละน้อยๆจะแหลกเร็วและใช้เวลาไม่นาน

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
freeday
*

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 09:53:25 AM »

ได้ความรู้ใหม่อีกแล้วววววว  ยิ้ม
pitak 53
*

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 02:53:56 PM »

ได้ความรู้แล้วครับ ขอขอบคุณท่านหลวงพี่มากๆครับ ขอบคุณครับ
chauat
*

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 08:09:49 AM »

กราบขอบพระคุณหลวงพี่มหา อีกครั้ง ครับ
BHA333
*

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 08:45:38 PM »

ท่านครับภาพล่ม อยากเห็นภาพ
มหาบ้านนอก
*

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 08:10:37 PM »

ท่านครับภาพล่ม อยากเห็นภาพ

ให้ดูที่ หน้าที่ 2 ครับ ภาพอยู่ที่หน้า 2

BHA333
*

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 08:49:34 PM »

กราบขอบพระคุณครับท่านมหา
แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
*

คนหลวงทำเกษตรกรรม

« ตอบ #61 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:16:12 PM »

เคยเห็นแต่ชาวบ้านเผาถ่าน คือเอาไม้กองในหลุม แล้วเอาแกลบสุมแล้วเผา วันสองวันก็สุก ขี้เถ้าแกลบที่ได้ มีประโยชน์เหมือนแกลบดำหรือเปล่าครับ ฮืม

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป
bigsim
*

« ตอบ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 01:36:09 PM »

ถ้าเอาอุปกรณ์ทั้งชุด จัดวางตรงกลางในถังสองร้อยลิตร จุดไฟ แล้วเอาแกลบเทเข้าไปรอบๆ แล้วปิดฝาถังสองร้อยลิตร แต่ให้มีท่อระบายควัน หรือ ที่ใส่ฝืนเหมือนเดิม แกลบน่าจะสุกเร็วกว่าเดิมไหมครับ เพราะความร้อนไม่โดนลม จะเป็นไปได้ไหม แบบว่า อยากจุดแล้วก็จบเลย เช้ามา มาเก็บเอาประมาณนี้ครับ
มหาบ้านนอก
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 05:07:41 PM »

ถ้าเอาอุปกรณ์ทั้งชุด จัดวางตรงกลางในถังสองร้อยลิตร จุดไฟ แล้วเอาแกลบเทเข้าไปรอบๆ แล้วปิดฝาถังสองร้อยลิตร แต่ให้มีท่อระบายควัน หรือ ที่ใส่ฝืนเหมือนเดิม แกลบน่าจะสุกเร็วกว่าเดิมไหมครับ เพราะความร้อนไม่โดนลม จะเป็นไปได้ไหม แบบว่า อยากจุดแล้วก็จบเลย เช้ามา มาเก็บเอาประมาณนี้ครับ

ถ้าเอาเช้ามาเก็บเอา แกลบจะทำการเผาตัวเอง จากแกลบดำ จะเป็นแกลบขาวครับ   เผาประมาณหนึ่งจะได้แกลบดำ หากเผาไปนานๆจะได้แกลบขาวแทนครับ ซึ่งคุณสมบัติจะไม่ดีเหมือนแกลบดำ 

หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
  พิมพ์