ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำ.แกลบดำ.ใช้แบบง่ายๆดีกว่าครับ :-[  (อ่าน 53663 ครั้ง)
มหาบ้านนอก
เกษตรกรมือใหม่
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 03:36:29 PM »

สืบเนื่องมาจาก แกลบดำในปัจจุบัน ค่อนข้างมีราคาสูง(สำหรับอาตมา) และค่อนข้างหายาก เพราะในการซื้อแต่ละที ต้องใช้เงินจำนวนมากและต้องซื้อทีละหลายๆตันเพราะส่วนใหญ่โรงสีที่ขายเขาจะขายเป็นตัน ทำให้ต้องหารถ 6ล้อไปขน  ดังนั้น อาตมาจึงทำแกลบดำ ขึ้นมาใช้เองแบบง่ายๆ โดยลงทุนไม่กี่ร้อยบาท หรือบางคนอาจไม่ต้องใช้เงินเลยสักบาท

วิธีทำ   รูปอยู่หน้าที่ 2 นะครับ

1. หาปี๊ปมาเจาะรูให้ทั่ว เพื่อระบายความร้อนจากเตาไฟ ที่จะใช้เผาแกลบดำ เจาะให้มากเท่าไรก็ได้ ส่วนขนาดของรูแล้วแต่เราครับ อันนี้อาตมาใช้เครื่องเชื่อมในการเจาะรู ส่วนสังกะสี อาตมาซื้อมาในราคา 150 บาท เพราะหาสังกะสีเก่าไม่ได้ ใครหาได้ก็ไม่ต้องซื้อ ส่วนปี๊ป อาตมาได้มาฟรี งานนี้ลงทุนแค่150 บาท แกลบนั้น สามารถหาขอได้ฟรี ตามโรงสีทั่วไป

เจาะรูด้านบน เพื่อทำเป็นปล่องระบายความร้อน ขึ้นข้างบน เพื่อสังเกตควันไฟ ว่าเป็นสีดำหรือสีขาว

2.ก่อกองไฟขึ้นมา เพื่อจะใช้ในการเผาแกลบ ไม่ต้องก่อกองใหญ่มากก็ได้ครับ เอาฟืนนิดหน่อยมาก่อ กะขนาดให้พอดีกับปี๊ปนะครับ เพื่อที่เวลาเอาปี๊ปคลุมลงไปจะได้พอดี เพราะถ้าก่อใหญ่กว่าปากแล้ว จะเอาปี๊ปลงไปยาก เพราะปี๊ปมันร้อน แล้วเราค่อยเอาฟืน ใส่ไปทางปล่องไฟทีหลังก็ได้ครับ

3.เอาแกลบ ลงไปใส่ในปี๊ปที่เราเตรียมไว้ ครั้งนี้อาตมาใช้แกลบ4กระสอบ ใช้เวลาในการเผา ประมาณ  ชั่วโมง ครึ่ง เวลาที่เอาแกลบลงไป แกลบจะเริ่มเผา เราต้องคอยกลับแกลบ ให้เผาให้สุก ให้ทั่วกันครับ ในระหว่างที่เรา เราสามารถ รดน้ำผักควบคู่กันได้ สัก10นาที ค่อยมากลับแกลบ ให้ส่วนที่ข้างนอกกลับเข้าไปข้างใน ตอนนี้แกลบจะทำการเผาแกลบกันเอง  ก่อนเอาแกลบลงนะครับ ปล่อยให้ไฟในเตา ร้อนสักระยะนึงก่อน ค่อยเอาแกลบเทลงไปนะครับ

ควันไฟก็จะพวยพุ่งออกมาทางปล่องไฟ เหมือนเตาปฏิกรนิวเคลียร์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้องคอยกลับแกลบนะครับ ให้แกลบที่อยู่ด้านนอก ผสมกับแกลบที่โดนเผาแล้ว ให้แกลบเผากันเอง ผสมๆให้ทั่วกัน สัก10 นาที ค่อยมากลับแกลบ หรืออาจจะน้อยกว่ากันก็ได้ ส่วนฟืนต้องคอยเติมลงไปในปล่องไฟ ไม่ต้องเติมเยอะนะครับ กะเอาครับ 

เมื่อได้แกลบดำแล้ว สุดท้าย เราก็รดน้ำเพื่อลดความร้อนของแกลบดำ 

เพียงเท่านี้ เราก็สามารถ มีแกลบดำไว้ใช้ได้อย่างง่ายๆครับ ใส่ต้นไม้ ใส่พืชผักของเราได้ โดยที่ไม่ต้องไปซื้อ ในปริมาณที่มากๆ ทำทุกวัน เดี๋ยวก็ได้ในปริมาณที่เยอะเองครับ

หมายเหตุ 
เนื่องจากการเผาแกลบดำ มีผลต่อระบบหายใจของคนข้างเคียง ดังนั้นเพื่อความปลอดภัยจากเสียงด่า ควรหลีกเลี่ยงการเผาในที่ชุมชน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

รูปอยู่หน้าที่ 2นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2011, 10:10:35 PM โดย มหาบ้านนอก » บันทึกการเข้า

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม

Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 03:53:39 PM »

กราบนมสการท่านมหา ที่กรุณานำความรู้ดีๆมาแบ่งปันให้พี่ๆน้องๆสมาชิก ผมได้ความรู้เยอะเลยครับ  อายจัง
ด้วยความนับถือ
โจน

Liked By: wisan. datedew

SteamTurbine
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 04:12:59 PM »

ขอบคุณหลวงพี่ครับ

แต่ทำไม ทำไมผมดูรูปไม่ได้ โกรธ โกรธ โกรธ

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
มหาบ้านนอก
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 04:23:33 PM »

ขอบคุณหลวงพี่ครับ

แต่ทำไม ทำไมผมดูรูปไม่ได้ โกรธ โกรธ โกรธ

ลองไปที่นี่ครับ จะทราบคำตอบ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31683.0

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 04:50:42 PM »

สมัครสมาชิกแล้วก็ยังไม่เห็นภาพค่ะมีแต่กบแช่แข็ง  โกรธ โกรธ โกรธ

รีเฟรชถึงจะมองเห็นค่ะถ้าสมัครสมาชิกเวปกบฝากภาพแล้ว ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 04:52:28 PM โดย ดวงพร » บันทึกการเข้า
chilli
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 06:34:43 PM »

สุดยอดเลยครับหลวงพี่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผู้รู้ไม่คิด ผู้คิดไม่รู้ ไม่คิดไม่รู้
goldenkoi
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 07:58:49 PM »

นมัสการครับหลวงพี่
หลวงพี่เล่นเอากบ มาแช่แข็ง ผม ก็เลย งง 5555   ร้องไห้
twinx
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:11:00 PM »

กว่าจะได้ดู เข้า เข้า ออก ออกอยู่หลายรอบครับ
แต่พอเข้าดูได้แล้ว บอกได้คำเดียวครับ แหร่ม.....เลย  อายจัง  อายจัง  อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 09:46:34 PM โดย twinx » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:50:49 PM »

ดูได้แล้ว

แหล่มจริงๆด้วย

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
nong-wanvisa
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 10:50:01 PM »

>:(ยังแก้ไขเรื่องเข้าชมภาพไม่ได้เลย log inเข้าเวปใหม่แล้วก้ยังดูไม่ได้   ร้องไห้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 11:19:17 PM »

>:(ยังแก้ไขเรื่องเข้าชมภาพไม่ได้เลย log inเข้าเวปใหม่แล้วก้ยังดูไม่ได้   ร้องไห้
ต้อง login Imageshack เปิดคาไว้ด้วยครับ โกรธ โกรธ โกรธ

Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 11:29:02 PM »

ต้อง login Imageshack เปิดคาไว้ด้วยครับ โกรธ โกรธ โกรธ

ไม่ทราบว่าทั้งสองท่าน ใช้ Windows อะไร ฮืม Browser อะไรครับ เช่น Explorer, Firefox , Chrome(ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับทำงานเร็วมาก) วินโดว์สผมใช้ของปลอมอยู่ แต่ลงควบคู่กับอีกระบบ คือ Linux Ubuntu ว่างๆผมจะมาแนะนำให้พี่ๆน้องๆสมาชิกได้ใช้งานกันน่ะครับ โปรแกรมฟรี ทำงานเร็ว และปลอดไวรัสแน่นอนครับ   ยิงฟันยิ้ม

มหาบ้านนอก
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 11:32:51 PM »

เป็นกำลังใจให้ คิดว่าโยมวันวิสา คงจะต่อยอด องค์ความรู้เรื่องการทำแกลบดำ ได้ดีอย่างแน่นอนเลย เพราะโยมวันวิสามีความรู้และเก่งเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 11:50:42 PM »

ท่านที่มีปัญหาในการดูภาพที่เพื่อนสมาชิกฝากไว้ใน ImageShack ให้ไปที่เวป ImageShack.us ตามลิ้งค์นี้นะครับ
http://imageshack.us/
แล้วสมัครสมาชิกได้ที่มุมบนขวา ของจอ เมื่อสมัครสมาชิกได้แล้วก็ล๊อกอินค้างไว้สัก 1 แท๊บ(หน้าต่าง)
แล้วก็จะดูรูปได้ครับ ผมทำมาแล้วเลยดูรูปได้แล้วครับ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
fuu35
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 01:23:24 AM »

เมื่อก่อนไม่เห็นเป็นแบบนี้เลย เฮ้อออ!!!

งานหนักไม่เคยฆ่าใคร แต่ทำให้ปวดเนื้อปวดตัว เมื่อยยมากกก
phalikhit
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 09:05:08 AM »

คุณมองเห็นภาพนี้ไหมครับ
upload รูป และนำรูปมาใส่ แสนจะง่าย
ถ้าคุณสามารถมองเห็นได้  ผมจะบอกชื่อเว็บและวิธีการ

Liked By: somchart12

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์