หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 90   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สวนคุณปุณย์" (สวนปีดี) ..ค่อยๆๆ..เป็น ค่อยๆๆ..ไป แบบมือใหม่หัดพอเพียง  (อ่าน 583774 ครั้ง)
noggraten
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 04:01:59 AM »

เมื่อกบกระโดดขึ้นกินเหยื่อก็จะไหลสไลด์ลงตะกร้าตามนี้ครับ.. ยิงฟันยิ้ม

ลงไปนั่งสบายๆในตระกร้า...
ใส่ตอนเย็นเก็บตอนเช้าครับ...แต่ใส่ช่วงฝนตกไม่ได้ เพราะน้ำฝนจะชะเอาเหยื่อออกหมด...

;Dชอบเจ้ากระเดื่องจังค่ะ เจ๋ง เดี๋ยวต้องบอกที่บ้านลองทำมั่ง ขออนุญาตินำไปใช้บ้างนะคะ
และเจ้า"พริกเคลือ"รู้สึกจะยังไม่เคยเห็น หรือจะเคยเห็น(ตามโพน+ตามเถียงนา)เผ็ดมากมั้ยคะ"พริกเคลือ"?
ทรงพุ่มเค้าสวยนะคะ ปลูกไว้หน้าบ้าน คงจะสวยเก๋ไม่หยอก"พริกเคลือ"ต้นนี้...คน อ.สมเด็จ ค่ะ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2011, 04:17:08 AM โดย noggraten » บันทึกการเข้า

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #145 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 05:02:54 AM »

สวัสดีจ้าชัย...พี่หนูพิมแวะมาทักทายยามเช้า  เห็นอุปกรณ์จับกบแล้วชอบจังเลย
ต้องชออนุญาตนำไปทดลองใช้ถ้ามีโอกาส...สุดยอดมาก  อายจัง อายจัง คล้าย"หลุมโจน" ดักปลานะ
แต่นี่เป็น"หลุมโจน"ดักกบ...คล้ายๆกัน...

เป็นกำลังใจให้จ้า... ยิ้มเท่ห์

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
sumiko
*

« ตอบ #146 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 02:36:21 PM »

อ่านเรื่องของคุณ Tapioca แล้วมีความสุขครับ  อายจัง อายจัง
ผมเป็น 1 ในผู้ประสบภัยน้ำท่วมอีกหลายแสนคนที่ต้องหนีน้องน้ำกลับต่างจังหวัดนานกว่า 1 เดือน โกรธ โกรธ ทำให้ได้เห็นและเรียนรู้อาชีพที่เป็นรากเหง้าของตนเอง และตัวผมเองก้อเริ่มคิดได้ว่าอาชีพเกษตรกรนี้แหละคือความยั่งยืนของชีวิต  ยิ้ม ยิ้ม
ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนแห่งสังคมพอเพียงครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Tapioca
*

« ตอบ #147 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 01:38:38 PM »

[/quote]
 ;Dชอบเจ้ากระเดื่องจังค่ะ เจ๋ง เดี๋ยวต้องบอกที่บ้านลองทำมั่ง ขออนุญาตินำไปใช้บ้างนะคะ
และเจ้า"พริกเคลือ"รู้สึกจะยังไม่เคยเห็น หรือจะเคยเห็น(ตามโพน+ตามเถียงนา)เผ็ดมากมั้ยคะ"พริกเคลือ"?
ทรงพุ่มเค้าสวยนะคะ ปลูกไว้หน้าบ้าน คงจะสวยเก๋ไม่หยอก"พริกเคลือ"ต้นนี้...คน อ.สมเด็จ ค่ะ ยิ้มเท่ห์
[/quote]

ตอบ..คุณนกกระเต็น คนสมเด็จ..
พริกเครือผมว่าเผ็ดระดับปานกลาง หาเผ็ดมากเลยล่ะครับ.. ยิ้ม
Tapioca
*

« ตอบ #148 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 01:41:15 PM »

สวัสดีจ้าชัย...พี่หนูพิมแวะมาทักทายยามเช้า  เห็นอุปกรณ์จับกบแล้วชอบจังเลย
ต้องชออนุญาตนำไปทดลองใช้ถ้ามีโอกาส...สุดยอดมาก  อายจัง อายจัง คล้าย"หลุมโจน" ดักปลานะ
แต่นี่เป็น"หลุมโจน"ดักกบ...คล้ายๆกัน...

เป็นกำลังใจให้จ้า... ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณพี่หนูพิม ที่แวะมาให้กำลังใจครับ..
กล้วยไม้สวยมากๆครับ..ระวังหน่อยนะครับเดี๋ยวจะแอบไปลัก..มาให้แม่บ้านจั๊กต้น.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Tapioca
*

« ตอบ #149 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 01:43:54 PM »

ร้านขายของชำน่ารักดีเนาะครับ
วันก่อนพูดถึงเครื่องมือดักกบ ยังไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดูเลยเดี๋ยวกลับบ้านเที่ยวนี้แหละ...

ขอบคุณที่ชมครับ.. ยิ้ม
..ยังรอดูเครื่องดักกบรูปแบบใหม่ของคุณเจมส์อยู่นะครับ... ยิงฟันยิ้ม
Tapioca
*

« ตอบ #150 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 01:54:30 PM »

อ่านเรื่องของคุณ Tapioca แล้วมีความสุขครับ  อายจัง อายจัง
ผมเป็น 1 ในผู้ประสบภัยน้ำท่วมอีกหลายแสนคนที่ต้องหนีน้องน้ำกลับต่างจังหวัดนานกว่า 1 เดือน โกรธ โกรธ ทำให้ได้เห็นและเรียนรู้อาชีพที่เป็นรากเหง้าของตนเอง และตัวผมเองก้อเริ่มคิดได้ว่าอาชีพเกษตรกรนี้แหละคือความยั่งยืนของชีวิต  ยิ้ม ยิ้ม
ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนแห่งสังคมพอเพียงครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ.. ยิงฟันยิ้ม
... "ปลูกช้าไปหนึ่งวัน ก็โตช้าไปหนึ่งวัน" (ขอยืมคำคมมาจากท่านใดท่านหนึ่งในที่นี้..ต้องขออภัยที่จำไม่ได้)

..งานเกษตรถ้ายังไม่พร้อมก็ค่อยๆทำควบคู่ไปกับงานประจำครับ (ตอนนี้ผมก็ใช้รูปแบบนี้)...อย่างน้อยก็ระหว่างรอที่เราจะปลดเปลื้องภาระ...เหลี่ยวกลับหลังมาดูก็ยังได้ชื่นใจกับใบไม้เขียวๆครับ.. ยิ้ม
Tapioca
*

« ตอบ #151 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 02:27:16 PM »

..."ที่มาของหมากแห้ง"....
..................................
กาลครั้งหนึ่ง..เมื่อไม่นานมานี้...ผมเปิดเข้าไปในกระทู้ ถาม-ตอบ ปัญหาเกษตรทั่วไป พบมีคนโพสต์ต้องการหมากแห้ง..
..แว๊บ!!...แถวหลังบ้านแม่ยายก็ยังมีต้นหมากอยู่หลายต้น...ก็เลยไปสำรวจ..พบหมากสุกหล่นเกลื่อนดินไปทั่ว..ก็เลยเก็บใส่ตระกร้ากลับมาบ้าน เทกระจายตากตามพื้นปูนหลังบ้านจนเกลื่อน..

แม่บ้านก็เพียรถาม..
....“จะเก็บเอามาทำอะไร?”
... “จะเอามาทดลองทำหมากแห้ง...ครับ” .... ยิ้ม
... “รก !!!”

สอบถามแม่ยายดู....พบว่าบางปีก็มีรถกระบะมาตระเวนรับซื้อ บางปีก็ไม่มี รับซื้อก็รับซื้อถูกๆ ไม่คุ้มเก็บ คนเฒ่าคนแก่ก็เลิกกินหมากกันเกือบหมด..ก็เลยพากันปล่อยให้เน่าทิ้ง....

หลังจากเก็บมาตากหลังบ้าน.. ตอนเย็นหลังเลิกงานก็เลยมีงานเพิ่มขึ้นมาอีกอย่าง..นั่นคือ.. “ผ่าหมาก”
ทำไปได้สองสามวัน คนแก่แถวนั้นคงจะอดสงสัยไม่ได้ว่า ไอ้นี่มันบ้ารึไง..ค่ำมืดดึกดื่น..ยังสับ ป๊อก..ป๊อก..อยู่ได้... ก็เลยพากันมาดู...กิจกรรมของหลานเขย..

การสนธนาของเขยคนลาวกับผู้เฒ่าภูไท...จุดเริ่มต้น...อันนำไปสู่การเพิ่มกิจกรรมการบ่นของแม่บ้านใน Level ที่สูงขึ้น........
“หลานเขย...ผ่าไปเฮ็ดอันเลอ (ผ่าไปทำอะไร)..บักหมากนี่”.....
“ผมว่าสิลองตากแห้ง..เอาไปขายครับ”..
“ฮ่วย...อยู่สวนยายกะมีหลาย (มีมาก) อยู่คือกัน...เอาอยู่บ้อสิเอามาขายเห้อ..(ขายให้)”
...คิดตริตรองอย่างรอบคอบ...ภายในเสี้ยววินาที... “เอาครับ”.................... ยิ้ม....

...หลังจากที่ยายเก็บเอาหมากมาขายให้...ชาวบ้าน ลูกเล็กเด็กแดงก็เลยรับรู้ว่าที่บ้านนี้.. “รับซื้อหมากสง (หมากสุก)” ก็เลยพากันเก็บลูกหล่นบ้าง สอยบ้าง หรือไม่ทันใจก็ปีนเก็บบ้าง... เพื่อเอามาขาย... ได้วันละโล....สองโล...สิบโล....ร้อยโล...หรือบางวันมากกว่านี้...
.... พื้นที่บ้านที่คับแคบอยู่แล้ว...ก็เลยยิ่งแคบลงไปอีก ... เพื่อลดภาระแรงกดดันจากแม่บ้าน...
....ก็เลยเริ่มปฏิบัติการ “แบ่งงาน กระจายรายได้ไปสู่ชุมชน” .... คือการขนไปให้ทีมงานแม่บ้านอีกที่หนึ่งพากันสับตากและแกะเม็ดให้....

แต่แม่บ้านก็ยังเพียรถาม...
“มันแห้งแล้วเก็บใส่กระสอบกองไว้นี่...เมื่อไหร่จะเอาไปขาย ... แล้วจะขายที่ไหน”
“ผม....ยังไม่ทราบครับ...”  โกรธ โกรธ โกรธ

วันนี้เลยเอาเทคนิคการทำหมากแห้งผ่าซีก (หมากหน้าขาว) จากที่ได้ทดลองมาเผยแพร่ครับ... เผื่อใครมีหมากแล้วอยากลองทำดู...  ยิงฟันยิ้ม
Tapioca
*

« ตอบ #152 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 03:25:03 PM »

ขั้นที่หนึ่ง

ตากหมาก....
ปล่อยไว้จนผิวสีเปลือกเริ่มแห้งเป็นสีคล้ำน้ำตาล...

ขั้นที่สอง

ผ่าครึ่ง...ขั้นตอนนี้หากไม่มีอุปกรณ์ช่วยผ่า..หากใช้อีโต้ดุ้นๆก็ระวังมันเปิ่น (แฉลบ)..โดนมือ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...สาเหตุที่ต้องเลือกหมากที่เริ่มแห้งดีแล้วมาทำการผ่าซีก..เนื่องจาก...
    1. หากใช้หมากสง (หมากสุก) ที่ยังเหลืองสดอยู่มาทำการผ่าตากแดด หน้าหมากจะออกแดงๆ ไม่ขาวนวล.. และหากตากแดดโดยการคว่ำหน้าหมากลงพื้น จะทำให้หน้าหมากเกิดเป็นราเขียว เนื่องจากยังมีความชื้นหลงเหลืออยู่มาก
    2. หากใช้หมากสง (หมากสุก) ที่ยังเหลืองสดอยู่มาทำการผ่าตากแดดต้องใช้เวลาตากนานกว่าที่เม็ดจะล่อนออกจากเปลือก
 ... ขั้นตอนตากนี้ใช้เวลา 3-4-5 แดด เพื่อให้แห้งพอเมล็ดหลุดร่อนออกจากเบ้าเปลือก... ยิ้ม

Tapioca
*

« ตอบ #153 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 03:26:29 PM »

ขั้นที่สาม

....ทำการแคะเม็ดออกจากเปลือก กำจัดเศษชิ้นส่วนที่ไม่ต้องการ...แล้วตากแดดต่ออีกประมาณ 3 แดด ก็เก็บใส่กระสอบบรรจุเก็บได้เลยครับ..เป็นอันเสร็จ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หมากอ่อนที่ปนมา...ฝานทำหมากแว่นครับ

ขั้นตอนก็ไม่ยาก ...
1. ใช้มีดบางคมๆ ปาดเอาส่วนเปลือกทิ้ง
2. นำเนื้อหมาก มาฝานบางๆ ประมาณ 3 มิลลิเมตร
3. นำไปกระจายตากปนสาด (เสื่อ) ประมาณ 3-4 แดด ก็เก็บได้ครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Tapioca
*

« ตอบ #154 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 03:39:43 PM »

เปลือกหมาก...หลังแกะเม็ดทิ้งแล้วก็ยังมีประโยชน์ใช้คลุมโคนต้น รักษาความชื้น ก็คล้ายๆเปลือกมะพร้าวสับนั่นแหละครับ..
..เห็นบางบ้านแกะเม็ดเสร็จ..ก็เผาเปลือกทิ้ง..ก็ได้แต่เสียดายๆ

...."ของที่ว่าไร้ประโยชน์ อยู่กับคนที่เห็นประโยชน์ มันก็มากด้วยประโยชน์"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2011, 03:56:20 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
Tapioca
*

« ตอบ #155 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 03:43:17 PM »

หน้าหนาวปีนี้...ตั้งใจจะใช้พื้นที่ราว 30 ตร.ม.หลังบ้านที่เหลืออยู่ให้เกิดประโยชน์สูสุด โดยการทำแปลงผักสวนครัว...
...หวังว่าคงจะรอดปากไก่ ปากกา..ไม่มากก็น้อย... ยิ้ม ยิ้ม
Tapioca
*

« ตอบ #156 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 03:54:56 PM »

กับงานทดลองเพาะ...
..."ต้นไม้ในกระแส...."  ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ฟักข้าว...ชำกิ่ง...

อินทผาลัม

... กินเก็บเมล็ดมาลองเพาะ 6 เมล็ด งอกออกมา 4 เมล็ด .. "มันก็เพาะง่ายอยู่นี่นา"  ยิ้ม
Tapioca
*

« ตอบ #157 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 04:42:04 PM »

ที่มาของ "กระทกรก"...จากทางใกล...(บุรีรัมย์)...(ผลไม้ที่แม่บ้านผมชอบ..แต่ผมไม่ค่อยชอบรสชาดเท่าไหร่)

พอไปวัดไปวา.. ยิ้ม

..จากไม้แดงที่เอาออกจากการปรับที่...ตั้งใจจะเลื่อยเป็นไม้วงกบ..
..พิจารณาดูแล้วทั้งคดงอ..ใจกลางก็ผุ..กลวง..ก็เลยตัดสินใจเอามาทำซุ้มให้กระทกรกเลื้อย.. ยิ้ม
...ตั้งใจว่าจำทำตั้งนานแล้ว...ติดปัญหาที่พ่อเฒ่าของภรรยา (พ่อผมเอง) บอกว่าเก็บเบี้ยไว้ให้อยู่..รอขึ้นมาเยี่ยมเดี๋ยวจะเอามาฝาก...
..ก็เลยต้องรอ..พึ่งได้ปลูกเมื่อราวหลังวันพ่อ..
..ถึงแม้ซุ้มข้างบนจะแปะด้วนระแนงเปะปะไปหน่อย..ด้วยฝีมือของตนเอง...แต่ถ้าเจ้าพวกนี้คลุมมิดแล้วก็คงไม่มีใครเห็น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2012, 09:57:51 AM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
Mr.Ice
*

« ตอบ #158 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 09:27:27 PM »

Tapioca
*

« ตอบ #159 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 01:52:04 PM »

ขอบคุณสำหรับพรปีใหม่ครับพี่...
..ผมก็ขออวยพรให้พี่และครอบครัวประสบแด่ความสุข สุขภาพแข็งแรง คิดมุ่งหวังสิ่งใดขอให้สมดั่งหมายทุกประการ...

สวัสดีปีใหม่ครับ.. จุมพิต

Liked By: NU_Kaset Insider, TAWUN
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 90   ขึ้นบน
  พิมพ์