หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 90   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สวนคุณปุณย์" (สวนปีดี) ..ค่อยๆๆ..เป็น ค่อยๆๆ..ไป แบบมือใหม่หัดพอเพียง  (อ่าน 568517 ครั้ง)
Tapioca
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 10:55:01 AM »

ไผ่บงหวาน...
กินมาหลายกอ...กอนี้อร่อยที่สุด (อาจจะอุปทานเอง...เพราะเจ้าของแอบแบ่งมาให้กินบ่อยๆ ยิงฟันยิ้ม)
ลองเอามาชำ..ปลูก...เผื่อติดจะได้เลิกเบียดเบียนกอนี้ซะที ยิงฟันยิ้ม

BOONNARONG
*

« ตอบ #97 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 11:57:26 AM »

ปลูกแบบปราณีตอิหลีตั๊วะนิ  ระดับล่าง กลาง บน  มาให้กำลังใจครับ
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #98 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 12:39:15 PM »

ผมชื่นชอบหลายอย่างนะครับ เช่น
เพาะไอ้นั่นไว้ ตอนไอ้นี่ไว้ ปลูกบ้างและแจกเพื่อนบ้าน ขอปรบมือให้ครับ
กระซิบ ท่านโชคดีที่สุดแล้ว ชมพู่น้ำดอกไม้ ชมพู่โบราณราคาแพงนะครับ
ขนาดต้นของท่านไม่น้อยกว่า 1,500 บาท(ขุดล้อมขณะออกดอกหรือติดผลยิ่งได้ราคากว่านี้)
ขอบคุณการตกกบและกระเดื่องกบ ขออนุญาตเก็บข้อมูลไว้เลียนแบบนะครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
Tapioca
*

« ตอบ #99 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 04:05:57 PM »

ปลูกแบบปราณีตอิหลีตั๊วะนิ  ระดับล่าง กลาง บน  มาให้กำลังใจครับ
ขอบคุณหลายๆ ครับ

Liked By: NU_Kaset Insider, TAWUN
Tapioca
*

« ตอบ #100 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 05:06:01 PM »

ผมชื่นชอบหลายอย่างนะครับ เช่น
เพาะไอ้นั่นไว้ ตอนไอ้นี่ไว้ ปลูกบ้างและแจกเพื่อนบ้าน ขอปรบมือให้ครับ
กระซิบ ท่านโชคดีที่สุดแล้ว ชมพู่น้ำดอกไม้ ชมพู่โบราณราคาแพงนะครับ
ขนาดต้นของท่านไม่น้อยกว่า 1,500 บาท(ขุดล้อมขณะออกดอกหรือติดผลยิ่งได้ราคากว่านี้)
ขอบคุณการตกกบและกระเดื่องกบ ขออนุญาตเก็บข้อมูลไว้เลียนแบบนะครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณอ้ายทิดโส...ที่แอบกระซิบข้อมูลด้านราคาของเจ้าต้นนี้ครับ..

มีเรื่องขำๆเกี่ยวกับเจ้าชมพู่น้ำดอกไม้ต้นนี้เล่าให้ฟังครับ.. ยิ้ม ยิ้ม
หลังจากซื้อมาด้วยความไม่รู้..คิดว่ามันคืออีกพันธุ์ที่ลูกแดงๆ  โกรธ
ผ่านไปสองปี...เจ้านี่ก็ออกดอก...ออกผล...ดูยังไงก็ไม่เหมือนผลไม้ชนิดใดที่เคยเห็นมาก่อน...จะกินก็ไม่กล้า..ได้แต่เก็บมานั่งแกะเล่น... โกรธ โกรธ
อย่า.....กระนั้นเลย..(ปฎิบัติการ..”อายครูไม่รู้วิชา” ก็เกิดขึ้น)... ไปชวนทีมงานมาช่วยกันดู 3-4 คน หนึ่งในนั้น “อ๋อ...เคยกิน..”
ไม่รอช้าเก็บให้ชิมและให้เอาไปชิมด้วย. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม..แต่ผมยังไม่กล้ากิน... ยิ้ม ยิ้ม
....ผ่านไปหนึ่งคืน...พบว่าทุกคนก็ยังคงมาทำงานด้วยความสบายดี... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
...เลยเก็บมาชิมดู...กิ่นแปลกๆ จะหอมก็ไม่ใช่ จะฉุนก็ไม่ใช่...หวานก็แบบปะแล่มๆ...เนื้อก็บางมากๆ แต่เม็ดใหญ่...
...ว่าจะตัดทิ้งก็เสียดายปลูกมาตั้งนาน...
...เข้าไปหาข้อมูลในอากู๋..จึงได้รู้ชื่อ ... “ชมพู่น้ำดอกไม้” และมีชื่อเรียกตามถิ่นอีกหลายชื่อครับ จำไม่ได้แล้ว..
...สรรพคุณน่าจะช่วยลดคลอเรสเตอรอล (รึเปล่า) ดีต่อระบบเลือดและหัวใจ.... ยิ้ม

อ้ายทิดโสบอกว่ามีราคาค่างวดปานนี้...ก็ต้องลองตอนไปปลูกเพิ่มอีกซัก 4-5-6 ต้น แล้วแหละครับ.. จุมพิต
และเรื่องราคา..ที่แอบกระซิบบอก...ผมจะไม่บอกใคร..โดยเฉพาะ....(“ข้อมูลนี้...จะให้เธอรู้....ไม่ได้....เป็นอันขาด”)  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2011, 07:12:28 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
Tapioca
*

« ตอบ #101 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 07:10:06 PM »

เห็นใส่เบ็ดกบแล้วคึดฮอดบ้านครับตอนเป็นเด็กน้อยผมกะมืออาชีพบ่เป็นรองไผ่เด้ อิอิ แต่ตอนนี้ถ้าให้กลับไปใส่อีกจั๊กมันสิได้คือเก่าบ่
ลองเก็บไว้เลี้ยงกินเองกะเข่าท่าได๋ครับ กบนากินแซ่บหลาย
..ถ้ามีโอกาส..กะลองกลับมาใส่อีจั๊กเทื่อเบิ่งครับ....มืออาชีพจั๋งได๋.. ผมว่ากะคือเก่า...ลองเบิ่ง..ผมว่าคือหัดขี่จักรยานนั่นแหล่ะครับ...หัดเป็นแล้ว..บ่ได้ขี่โดน...กลับมาขี่กะยังขี่ได้คือเก่า.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
sa-nga
*

« ตอบ #102 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 07:40:21 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: NU_Kaset Insider, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 02:50:46 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
นัท ฉัตรชัย สุพรรณโมก
*

« ตอบ #103 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 12:13:00 PM »

กระผมขอถือโอกาศนี้ ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ ผมว่าสมาชิกเวปเกษตรพอเพียงของเรา น่าจะมีโปรเจคช่วยเหลือ
ผู้ประสบภัยน้ำท่วมหน่อยดีไหมครับพี่ๆๆทุกคน เอาในนามเวปเกษตรพอเพียงของเราเองนะครับ พวกเราร่วมกันบริจาคเป็นเงินหรือสิ่งของก็ว่ากันไปครับ ถ้าเงินก็ให้พี่ admin ของเราเป็นผู้เปิดบัญชีให้ก็ได้ ส่วนถ้าเป็นสิ่งของก็ให้รวบรวมกันแล้วนำไปช่วยเหลือเขาโดยตรงเลยก็ได้นะครับ เป็นเพียงข้อเสนอแนะของผมครับ เชิญพี่ท่านอื่นช่วยแช่ร์ความคิดเห็นด้วยนะครับ และฝากไปถึงพี่ๆ admin ทุกท่านด้วยนะครับ   ........     
น่าจะตั้งกระทู้หน้าถามตอบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2011, 10:15:48 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า

เลขที่ 219 หมู่ 8 ต.โนนยาง อ.หนองสูง จ.มุกดาหาร 49160 โทร 088-0573824
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Tapioca
*

« ตอบ #104 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 09:12:56 AM »

เจ้านี่...น่าจะใหญ่ที่สุดเท่าที่ผมจับได้ในปีนี้...(ผลิตผลจากกระเดื่อง) ยิ้ม

นับวัน...ตัวรุ่นนี้ยิ่งหายากขึ้นเรื่อยๆ...
เหตุผล...เพราะทุกวันนี้มีโอกาสน้อยมาก...ที่มันจะได้โต....ขนาดนี้..
เมื่อเป้าหมายในการล่าของคนเปลี่ยนไป..........ที่ไม่ใช่เพียงเพื่อพอกิน...แต่เพื่อให้พอขาย...
หนึ่งในเทคนิคการจับ..ที่ทำลายระบบมากๆ...ที่ผมพบมากแถวนี้ คือการซ็อต..
ผมเรียกมันว่า “เครื่องมือแห่งความมักง่าย”....เพราะมันทำให้การล่าง่ายขึ้น...
การช็อตแต่ละครั้ง...ถึงจะไม่ประสบความสำเร็จ..ทุกครั้ง...
แต่การช็อตทุกครั้ง....มันก็ทำลาย กบ เขียด กุ้ง หอย ปู ปลา ตัวเล็กตัวน้อย..ทุกครั้ง....
....เมื่อกฎกติกา ของบ้าน ของชุมชน ของเมือง ไม่เข้มแข็งพอ... สำนึก “ความเห็นแก่ตัว” “ความมักง่าย” มันก็จะเจริญเติบ แผ่ราก ฝังลึก ต่อไปไม่มีวันจบ... โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2011, 09:15:45 AM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
Tapioca
*

« ตอบ #105 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 10:58:28 AM »

งานสำหรับวันหยุด .... พรุ่งนี้... ปลูก... ยิ้ม
กล้วยหอมทอง....จากเทคนิคการชำแบบ "แยกตาผ่าหน่อ"
และกิ่งชำไผ่เลี้ยงหวาน...ที่ชำไว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2011, 11:34:28 AM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
kai101
*

« ตอบ #106 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 02:31:08 PM »

หวัดดีครับ 

ไม่ทราบว่า  ได้พันธุ์ผักชีต้นมาจากไหนครับ 

ไก่ ร้อยเอ็ด
Tapioca
*

« ตอบ #107 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 03:37:19 PM »

หวัดดีครับ 

ไม่ทราบว่า  ได้พันธุ์ผักชีต้นมาจากไหนครับ 

ไก่ ร้อยเอ็ด

"ผักชีต้น"...เป็นชื่อเรียกแถวๆบ้านผมครับ ยิ้ม คงเพราะลักษณะใบและกลิ่นคล้ายผักชีลาว
ชื่อจริง...น่าจะเป็นชื่อ "โกฐจุฬาลัมพา" ครับ ..(ใช้บริการอากู๋ลองหาดู..อยากรู้เหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม)
ต้นพันธุ์....ก็เด็ดเอายอดจากเพื่อนบ้านมาเสียบปลูกครับ...ปลูกง่ายโตไว มีสรรพคุณเป็นยาหลากหลายขนาน..
เท่าที่ค้นหาเจอจาก Web ของสถาบันวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งประเทศไทย เค้าบอกว่า...
"ใบ - ขับลม ขับระดู แก้บิด แก้ท้องเสีย แก้จุกเสียด 
ยอดช่อดอก - แก้หืด แก้อาหารไม่ย่อย เป็นยาบำรุง ขับเสมหะ"

...แต่ผมเด็ดยอดอ่อนมากินกับลาบกับป่น...โดยที่แม่บ้านแอบหวง...เพราะยอดมันสวยดี... โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2011, 03:41:06 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
Tapioca
*

« ตอบ #108 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 09:01:16 PM »

่เฮ้อ.....งานเข้า..พรุ่งนี้ไม่ได้หยุด..คงไม่ได้ปลูก...
เกิดมาเป็นลูกจ้างเขา...กะอดเอาซั่นแหล่ว....... ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ร้องไห้ โกรธ...

Mr.Ice
*

« ตอบ #109 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 09:23:49 PM »

่เฮ้อ.....งานเข้า..พรุ่งนี้ไม่ได้หยุด..คงไม่ได้ปลูก...
เกิดมาเป็นลูกจ้างเขา...กะอดเอาซั่นแหล่ว....... ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ร้องไห้ โกรธ...

อดเอา ใจเย็นๆ
พชร
*

Destination is in my own hand

« ตอบ #110 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 09:59:33 PM »

ขออนุญาติลอกเลียนแบบกระเดิ่องดักกบนะครับพึ่งจะเคยเห็นไอเดียบรรเจิดมากกกกกก ที่บ้านเห็นแต่แงบ และก็เป็ด ต้องเอาไปลองแล้ว

เกษตรอินทรีย์และวิถีพอเพียง
Tapioca
*

« ตอบ #111 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 10:12:17 PM »

อดเอา ใจเย็นๆ
อดเอา...ครับ...(แอบอิจฉาพี่..)  ร้องไห้

Liked By: yudhapol, TAWUN
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 90   ขึ้นบน
  พิมพ์