หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 ... 90   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สวนคุณปุณย์" (สวนปีดี) ..ค่อยๆๆ..เป็น ค่อยๆๆ..ไป แบบมือใหม่หัดพอเพียง  (อ่าน 585849 ครั้ง)
banaunrak
เกษตรกรมือใหม่
*

หนองหัวลิงซิติ้ @ อุบล

« ตอบ #448 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 02:44:04 PM »

สวนปีดี...หึ หึ หี.. ยินดีปรีดา ชอบที่เพื่อนตั้งชื่อสวนค่ะ ตอนไม่มีลูกก็ตั้งชื่อให้หมา แมว รถ แถมเรียกว่าเป็นลูก พอมีลูก ไม่รู้รักรถหรือลูกกว่ากัน ข้าพเจ้าเองก็คนหนึ่งที่มีสวน น้อยๆ ตั้งชื่อเหมือนกันว่า หนองหัวลิงซิติ้ @ อุบล สวนยังไม่เป็นรูปเป็นร่างค่ะมาหาข้อมูลในเว็บนี้ก่อน.. ค่อยๆทำค่ะ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 03:39:07 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า

ป่าดงใหญ่วังอ้อ อุบลราชธานี

Tapioca
*

« ตอบ #449 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 03:39:22 PM »

สวนปีดี...หึ หึ หี.. ยินดีปรีดา ชอบที่เพื่อนตั้งชื่อสวนค่ะ ตอนไม่มีลูกก็ตั้งชื่อให้หมา แมว รถ แถมเรียกว่าเป็นลูก พอมีลูก ไม่รู้รักรถหรือลูกกว่ากัน ข้าพเจ้าเองก็คนหนึ่งที่มีสวน น้อยๆ ตั้งชื่อเหมือนกันว่า หนองหัวลิงซิติ้ @ อุบล สวนยังไม่เป็นรูปเป็นร่างค่ะมาหาข้อมูลในเว็บนี้ก่อน.. ค่อยๆทำค่ะ...

ในวันที่ก้าวน้อยๆ..ได้ค่อยๆ..หัดเดิน.. ยิ้ม

"สวนปีดี" ยิ้ม
เป็นชื่อที่ผมตั้งใจตั้งขึ้นมา..เพื่อเป็นการระลึกถึงบุญคุณของบุคคลสองคน..ผู้เป็นคุณตาคุณยายของแม่บ้านผมครับ โดย..นำเอาคำลงท้ายชื่อ..ของท่านทั้งสองมาตั้งเป็นชื่อสวน.. ยิ้ม 
...เพราะนี่คือที่ดินที่ท่านใช้หยาดเหงื่อกำลังหามา ก่อนจะตกมาเป็นของแม่ยายและถ่ายทอดต่อมายังเราผู้เป็นรุ่นหลานครับ.. ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
..จะให้ชื่อว่า "ดีปี". ยิงฟันยิ้ม...ก็ดูขัดๆ...เลยลงตัวที่ "ปีดี"..ครับ.. ยิงฟันยิ้ม
...เชื่อว่าท่านคงจะคอยแอบดูสวนเราอยู่ข้างบน.. และคงแอบส่งกำลังใจให้สวนนี้มี "ปีที่ดีๆ" ทุกๆปีครับ.. ยิ้มเท่ห์

ป.ล.ขอบคุณ สวนหนองหัวลิงซิติ้ @ อุบล ที่มาแวะเยี่ยมชม และข้าพเจ้าก็ขอให้สวนท่านประสบผลสำเร็จ..สมตั้งใจ ครับผม.. ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 08:30:34 AM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
Tapioca
*

« ตอบ #450 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 09:22:08 AM »

"ซอยแหน่..ซอยเอาไปปลูกแหน่ครับ".. ยิงฟันยิ้ม
"แอปเปิ้ลสตาร์" รึว่า.."หมากน้ำนม" ฮึสิเอิ้น "หมากยาง"..กะได้ครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เป็น..สายพันธ์ผลสุกสีม่วง...รสหวานเย็น ชื่นใจ กูรูต่างออกปากยอมรับว่าสายพันธุ์นี้ อร่อยกว่าสายพันธุ์ผลสุกสีเขียวแน่นนอนจ้า.. ยิงฟันยิ้ม
.แล้บาดถ่านี้.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ซ่วยน้องแหน่เด้อ..คือว่า..ตอนนี้..ต้นที่ชำไว้..คงอยากจะลงดินกันใจจะขาดแล้วครับ..มีทั้งหมดราวสามสิบต้น ตั้งใจปลูกเองซักสิบต้น.. ยิงฟันยิ้ม
ที่เหลือ คงต้องรบกวนพี่น้องเฮาไผอยากได้ไปทดลองปลูกไว้กินบ้างครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อยากแบ่งให้ไปช่วยดูแล ท่านละ 2 ต้น จำนวน 10 ท่าน..รบกวนลงชื่อ..รึว่า..PM ที่อยู่ให้ก็ยินดีครับ..เดี๋ยวน้องนุ่งจะเป็นธุระจัดส่งให้เองครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เจ้าพวกนี้อึดทน..นอนในกล่องได้หลายวันแน่นอนจ้า.. ยิงฟันยิ้ม

ป.ล. อ้ายซายทางเมืองซ้างบ่ต้องลงชื่อนำเขาดอกเด้อ.. ยิ้มกว้างๆ
Because.. ยิงฟันยิ้ม น้องกำลังเตรียมจัดชุดใหญ่ ให้สาสม.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ส่งลงไปให้เป็นภาระของคุณพี่หญิงชราในเร็ววันนี้..and.. ยิ้มกว้างๆ ถึงขายมันงวดนี้..สิหลอยเงิน..บ่พอได้ค่าแนวฮัดแอว..แต่ว่ารถแมคโฮสำหรับขุดมันนั้น..น้องสิหาส่งลงไปไห่นำแท้ๆล่ะ..รอรับได้เลยครับ.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
อั่น..ส่วน..
มะม่วงกะล่อน.. "พันธุ์ดีมาก"..

กำลังเตรียมขุดขยายแยกใส่ถุงดำไว้..แต่ดูจากขนาดคงลำบากในการลำเลียง.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ถ้าอ้ายอยากสิเอาไปปลูก  ยิงฟันยิ้ม มีทางเดียวคือนั่งเรือแจวจากท่าโขงเจียม พายทวนน้ำโขง..ขึ้น..มาเรื่อยๆ ..  ยิงฟันยิ้ม
แล้วแวะจอดเทียบที่ท่าวัดพระธาตุพนม..น้องสิขนใส่รถอีแต๊กไปถ่าอยู่ท่าขึ้นฝั่งเด้อครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 10:03:01 AM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
deer art
*

« ตอบ #451 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 02:13:15 PM »

ลงชื่อด้วยครับ

นับหนึ่งแล้วนะ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อ้ายเดียร์ PM สถานที่ปลูก..มาได้เลยครับ.. ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 02:54:33 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
IMoOI
*

« ตอบ #452 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 12:31:46 PM »

มาก้อมาเจอของแจกตั้วนิ ดีแท้น้อ ขอเอาไปปลูกนำแน่กระสั่น
ขอนำแน่เด้อ ขอบคุณหลาย ยิ้มเท่ห์

ยินดี..และขอบคุณที่มาช่วยรับเอาไปเป็นภาระ..โอ๊ะบ่แม่นต้องบอกว่า.."อุปการะ"..ซั่นตั่วเนาะครับ..   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
นับสองแล้วนะครับ.. ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2012, 12:50:43 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า

จะขอเดินตามรอยพ่อ .. พอเพียง
rosera
*

« ตอบ #453 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 12:38:44 PM »

เข้ามาแอบดูสวนบ่อยๆ ขอแสดงตัวเพื่อจะำได้อัพเดทความรู้จากเจ้าของสวนนี้เรื่อยๆ นะคะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ด้วยความยินดีครับ.. ยิ้มเท่ห์
แต่ว่า.."สาระ"..ก็คงต้องพยายามแกะงัดหายากหน่อย..นิดหนึ่งนะครับ.. ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2012, 12:52:57 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
teerapan
*

« ตอบ #454 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 12:42:54 PM »

แอบเข้ามาดูบ่อยๆ ขอนับสามเรื่องแอปเปิ้ลสตาร์ด้วยครับ

..อั่น..นับสามที่คุณธีรพันธ์ครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2012, 08:20:27 PM โดย teerapan » บันทึกการเข้า

“Stupidity is an attempt to iron out all differences, and not to use them or value them creatively.” Bill Mollison
penpen
*

« ตอบ #455 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 12:53:02 PM »

ติดตามอ่านมาแต่ต้นเหมือนกันค่ะ ในฐานะแฟนคลับขอรับด้วยคนค่ะ น่าจะเป็นคนที่ 4 แล้วมังคะ ยิ้ม

นับ..ลำดับที่สี่..ที่คุณ penpen...แล้วจ้า.. ยิงฟันยิ้ม
เร่เข้ามา..ช้าหมด..อดปลูก..นะครับ.. ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2012, 12:59:11 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
#mam#
*

« ตอบ #456 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 03:18:58 PM »

...แวะมายามเด้อชัย หลังจากหายหน้าไปหลายมื้อขอบคุณสำหรับกำลังใจที่เอาไปฝากเด้อหล้า แวะมาเที่ยวนี้มีของแจกนำตั้วนี่ อยากได้อยู่ดอกแต่กะย่านเขาตายก่อนฮอดมือ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ เพราะเอื้อยอยู่ตั้งชลบุรีกว่าสิมาฮอดเพิ่นคงสิเฉาจนใบหล่น เอาไว้ให้คนเพิ่นอยู่ใกล้ปลูกยังสิมีโอกาสรอด โอ้ยเว้าแล้วกะเหลือโตนเจ้าของย่อนอยู่ไกลนี่ล่ะเลยบ่อยากสิรบกวนน้องนุ่ง ไว้คราวหน้าค่อยว่ากันใหม่

ขออนุญาตินับเป็นลำดับ..ห้า..ซะเลยดื้อๆ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
บ่ต้องย่านดอกเอื้อย..ซุมนี้ต้นน้อยซิมีน้ำยางหล่อเลี้ยงต้นอยู่..ไปไกลส่ำชลบุรี..ซำบายมากครับ.. ยิงฟันยิ้ม
อยากให้ได้ไปปลูกลองเบิ่ง..PM ที่อยู่มาให้น้องซะดีๆ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ป.ล. ถ้าตายอีหลี..น้องกะสิ..ส่งลงไปให้ใหม่อีก..ไม่ต้องย้าน..โอ๊ะ..บ่ต้องกลัว.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2012, 03:42:56 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
Tapioca
*

« ตอบ #457 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 01:31:34 PM »

มะพร้าวน้ำหอม..ไม่ยอมติดลูก.. ร้องไห้

พอช่อดอกเริ่มแทง ก็ส่งสัญญาณให้ได้ดีใจพอประเดี๋ยวประด๋าว..หลังจากนั้นพอลูกเริ่มโตเกือบเท่ากำปั้นเด็กน้อย.. ยิ้ม
ก็จะพร้อมใจกันเกิดอาการกลัวความสูง..พากันร่วงลงดินกันหมด.. โกรธ

ผมทดลองทั้งให้ปุ๋ยเคมี..ลองให้ปุ๋ยคอกปุ๋ยหมัก...ลองหว่านเกลือรอบโคน..ก็แล้ว... โกรธ โกรธ..ก็ยังคงเป็นเช่นเดิม..
พี่น้องท่านใด พอมีเทคนิคดี รบกวนแนะนำด้วยครับ..เพราะตั้งแต่ปลูกมาจนโตป่านนี้..เพิ่งเห็นหน่วยแค่สามผล.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
"กบกินเดือนบาดหน้า (ครั้งต่อไป) ย่านสิได้..แบกมีดอีโต้ ฟ้อนอ้อมต้น..คือพ่อใหญ่ใสเพิ่นบอกไว้อยู่ดอก".. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"มะรุม"..พุ่งล้ม..ในเขตโทษ..เป็นครั้งที่สอง..ก็เลยได้ใบแดง..ทันที. ร้องไห้
หลังจากล้มครั้งแรก ก็ทำการหาไม้ค้ำ โยงต้นไว้..หวังจะได้เชยชม... ยิงฟันยิ้ม
แต่วันก่อน..พอสิ้นเสียงท่านผู้ใหญ่บ้านประกาศว่า พี่พายุ "วีเซนเต" จะเข้าเฉียดเขตมุกดาหาร .... ยิงฟันยิ้ม
เท่านั้นล่ะ..แค่ลมพัดผ่านเอื่อยๆ..เจ้านี้ก็..กลั้นใจ..ล้มลงนอนเอดเลด.. ยิงฟันยิ้ม..ทันที... ยิงฟันยิ้ม
ท่าทางจะคงยังฝังใจ..ไม่อาจลืมความเจ็บปวดที่คุณพายุฝากเอาไว้ให้..เมื่อคราวก่อนก็เป็นได้.. ยิงฟันยิ้ม

"ทางให้ล้ม..บ่อึด..บ่อยาก..แล้วเป็นหยัง..จั่งล้มมาทับทั้งบักนาว..ทั้งบักมี้..น้อคำแพง".. โกรธ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ปานนี้แล้ว..จั๊กสิว่าจั๋งได๋..(แปลว่า "ป่านฉะนี้แล้ว..ก็ไม่ทราบว่าจะเอื้อนเอ่ย..ประการใด..ได้อีก").. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ป๊าดโธ่..ขนาดลงทุนมัดต้นด้วยสายสิญจน์..ปลุกเสกของพระอาจารย์ใส.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ กะยังเอาบ่อยู่อีกน้อ".. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2012, 01:53:55 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #458 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 01:54:21 PM »

อย่าได้สงสารเด้ออ้าย .. ฟันเป็นท่อนๆ ยาวจั๊ก ศอก สองศอก เสียบลงดินโลด
(เอา "ทางกก" ลงด้วยนะคะ .. ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ)
ต้นงามขนาดนี้ .. จะได้ต้นใหม่ไม่น้อยกว่า 6-7 ต้นพู่น .. ซั่นดอกหวา  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ฮ่วย..อีหลีบ้อครับ.. ยิงฟันยิ้ม
ฮ่วยๆ..มื้อเซ้า..สับเป็นท่อนกองไว้ข้างเฮือน..บ่แม่นพ่อเฒ่า..ผู้รักความสะอาดบ้าง..ของข้าน้อย..พาใส่รถเข็นแล่นเล่นอ้อมบ้านล่ะบ้อน้อ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
..เดี๋ยวสิไปขอลางานเมือบ้าน..ฟ้าวไปเบิ่งก่อนเด้อครับ... ยิงฟันยิ้ม
..ขอขอบน้ำใจ..คุณหญิงเพี้ยน...หลายๆครับ... ยิงฟันยิ้ม

อ้าว..ลืมไป.. ยิ้มกว้างๆ
ป.ล. อั่น..โอ๊ะ..เอ่อ..ไม่ทราบว่า ยิงฟันยิ้ม "ทางกก"..นี่..หมายถึงทางด้านโคนต้น..ใช่รึไม่ครับ...
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2012, 02:37:06 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
Nine.
*

« ตอบ #459 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 02:02:09 PM »

ต้นก็สูงแล้ว ทำไมรากมันดูไม่ได้สัดส่วนกะต้นเลย
เป็นกิ่งตอนหรือเปล่าครับ หรือว่าดินไม่ค่อยดีรากเลยไม่ค่อยเดิน

เป็นต้นที่ปลูกจากการเพาะเมล็ดครับ..
น่าจะเป็นที่ดินครับ..เพราะดินที่ถมข้างล่างเป็นลักษณะดินเหนียว มีหน้าดินเพิ่มระดับขึ้นมานิดหน่อยด้านบนครับ.. ยิงฟันยิ้ม
สังเกตุดูแล้วจริงอย่างอ้าย nine ว่า .. อายจัง เพราะรากไม่ยอมเดินไปไหน ไม่ใช่ต้นนี้ต้นเดียวครับ ทั้งมะม่วง ขนุน ที่เริ่มโตหน่อย ก็เริ่มเอนครับ..
ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2012, 02:22:42 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
นัท ฉัตรชัย สุพรรณโมก
*

« ตอบ #460 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 06:29:31 PM »

อ่านไปอ่านมาเห็นบอกว่าอยากให้ซอยเอาไปปลูก สนใจหมากยาง มันอันเดียวกันกับที่อยู่บนภูเขาหรือเปล่าครับ แค่ได้ยินชื่อก็น้ำลายเซาะแล้วครับ

นับหก..ที่น้องนัท.. ยิ้ม
อยากสิซ่อยปลูกกะ PM ที่อยู่มาเด้อ.. ยิงฟันยิ้ม
แต่ไอ้ที่ว่าเป็นอันเดียวกับต้นที่อยู่บนเขารึไม่นั้น..เขาได๋น้อ...อันนี้จนด้วยเกล้า..อ้ายกะบ่ฮู้คือกันว่ามันแม่นต้นเดียวกันบ่.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เพราะเท่าที่ทราบตอนนี้ ที่ขึ้นอยู่บนภูเขา นอกกระเหรี่ยง มูเซอ..แล้ว..ก็คงจะเป็นเกษตรกรผู้ขับเบนซ์แทนรถไถ ผู้สร้างเพิงหลังละสิบล้านไว้เก็บเครื่องตัดหญ้า..เท่านั้นละมั้งครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 08:18:20 AM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า

เลขที่ 219 หมู่ 8 ต.โนนยาง อ.หนองสูง จ.มุกดาหาร 49160 โทร 088-0573824
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
พชร
*

Destination is in my own hand

« ตอบ #461 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 06:50:49 PM »

อั่น...กะอยากได้ไปประดับบารมีสวนอยู่คือกัน แต่ว่าตอนนี้อยู่นนท์บ่ได้กลับบ้านที่สุรินทร์เอาให่คนอื่นไปซะก่อนครับโอกาสหน่าสิมาใหม่ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บ่เป็นหยังดอกอ้าย..เอาไว้พร้อมมื้อได๋..กะจั๋งบอกเด้อครับ.. ยิงฟันยิ้ม
ทางนี้สิเป็นธุระจัดหาให้ดอกครับ... ยิงฟันยิ้ม

เรียกน้ำย่อย.. ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้ต้นแม่ของเจ้าตัวเล็กพวกนี้..กำลังติดดอกสะพรั่งเต็มต้น..งามน่าชมทีเดียวครับ.. ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 10:24:16 AM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า

เกษตรอินทรีย์และวิถีพอเพียง
Tapioca
*

« ตอบ #462 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 11:53:40 AM »

ก็คนมันเห่อ.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หลังจากที่ออกปากบ่นมาหลายครั้งว่า “ขอเงินซื้อเครื่องตัดหญ้าให้อ้าย..แหน่น้า”. ร้องไห้ ร้องไห้
.. เพราะเครื่องตัดหญ้าที่ใช้อยู่ปัจจุบันเป็นแบบ “ระบอบสังคมนิยม..ยืม”.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
.. ซึ่งค่อนข้างมีปัญหาในการจัดคิว..
แต่ก็ได้รับการเพิกเฉยมาโดยตลอด... “คุณขา..พื้นที่ปลูก..ก็นิดเดียวเอง เอาเคียวเอามีด..ตัดเอาก็ได้หรอกค่ะ..”   ขยิบตา ขยิบตา โกรธ โกรธ
ทำให้หลายครั้ง ที่ข้าน้อยต้องพลิกตัว หันหน้าคุยกับผนังบ้านสีหวานแหวว..เพียงลำพัง..บ่นรำพึงรำพันไปตามประสา...
“อย่าเผลอให้อ้าย ฮู้..รหัสบัตรเอทีเอ็ม..กะแล้วกัน”... รูดซิบปาก รูดซิบปาก

และแล้วคนดี..ฟ้าย่อมปราณีในสักวัน.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ตัดภาพ..ไปที่ช่วงขณะที่ขับรถผ่านกลางเมืองมุกขณะพา ผบ. ไปทำธุระ (เลาะ)... ยิงฟันยิ้ม
แม่บ้าน “ไหน..ร้านที่ว่า..แอบมาดูเครื่องตัดหญ้าครั้งก่อน...อยู่แถวไหนล่ะค่ะ”.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
...เหอ..เหอ..จะช้าอยู่ไย..กดจำคันเร่งทันที...  จุมพิต จุมพิต

ตัดภาพ..ไปที่ร้านขายเครื่องตัดหญ้า.. ยิงฟันยิ้ม
..หลังเลือกแล้วเลือกอีกจนแน่ใจ... “..ถ้าไม่แท้ ก็คงได้ของก็อป..ระดับมาสเตอร์ล่ะว่ะทีนี้..”.. ตกใจ ตกใจ
ข้าน้อย    :  “โห..ตั้ง 8,700 เลยหรือเฮีย..น่านะ..ลดให้อีกหน่อยน่า”...   ร้องไห้ ร้องไห้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขณะที่สมองกำลังเพลิดเพลินกับของใหม่ แต่ก็ต้องแอบกังวลในกติกาของเธอ...ราคา 8,700  โกรธ
ต้องผ่อนกับเมียสี่เดือน
ตกเดือนละเท่าไหร่น้อ..ติ๊กต๊อกๆ... ยิ้มกว้างๆ
เฮีย    : “เอาอย่างนี้..กันเอง 8,400 ล่ะกัน..แล้วอย่าบอกใครล่ะ..ว่าเฮียไห้ราคานี้..”...  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผบ.   : “ยังแพงอยู่ดี ลดอีกหน่อยนะคะเฮีย..เอาเป็นตัวเลขกลมๆล่ะกัน”...  เจ๋ง เจ๋ง

ตัวเลขกลมๆ...ตัวเลขกลมๆ..ซั่นติ...กะซั่น..
ข้าน้อย   : “เอางี้..งั้นก็ 9,000 ขาดตัว..นะเฮีย..ได้ก็เอา ไม่ได้ก็เอา”  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
   ไม่ทันขาดคำ “เพี๊ยะ”.!!!..พร้อมประกายไอร้อนของฝ่ามืออรหันต์ก็แผ่กระจายลงกลางหลังทันที... ร้องไห้ ร้องไห้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ในที่สุดจ่ายไป 8,000 บาท กับ Honda GX35 เครื่องสี่จังหวะ... ยิงฟันยิ้ม

ถูกแพงไม่สน..ไม่ใช่คนจ่ายเงิน..เราเป็นแค่คนผ่อน...(ให้กับเธอ).. โกรธ โกรธ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยังไม่แกะ..กลัวว่าแสงแฟลชจะทำให้สีซีดจาง... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

บริเวณก้านหาง..มาพร้อมจุดปรับเอียงขณะตัด..ที่จะช่วยให้การตัดตามพื้นลาดเอียงง่ายขึ้น.. ยิงฟันยิ้ม

นี่คงเป็นของแถม.. ยิงฟันยิ้ม

ข้อควรระวัง !!!
สำหรับการใช้เครื่องตัดหญ้านั้น คือต้องทำความเข้าใจกับคู่มือที่แถมมาให้อย่างถ่องแท้.. ยิงฟันยิ้ม
นอกจากต้องตรวจสอบการขันตึงของจุดหมุนต่างๆ ความสะอาดของน้ำมันที่ใช้ก็สำคัญ และต้องหมั่นตรวจสอบระดับน้ำมันเครื่องก่อนการใช้งานทุกครั้ง เนื่องจากเครื่องพวกนี้จะมีพื้นที่เก็บน้ำมันเครื่องได้น้อย ถ้าหากขาดไปขณะใช้งาน คงต้องตามไปจ่ายค่าซ่อมหลายบาทครับ... ยิ้มเท่ห์

แล้วห้ามลืมคาถา.."ปลอดภัยไว้ก่อน"..นะครับ

ป.ล. เหอ..เหอ..ถึงของอ้ายเพิ่นสิเป็นระบบไฟฟ้า แต่หาเทียบกับเครื่องใหม่..ของเราได้ไม่..... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
....เพราะว่าเครื่องของเรา..นอกจากไม่เปลืองเส้นเอ็นแล้ว..ที่สำคัญยัง "กินน้ำมันมากกว่า"..และ "เสียงดังกว่า"..อยู่แล้ว.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2012, 11:25:32 AM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
พชร
*

Destination is in my own hand

« ตอบ #463 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 08:54:07 PM »

ดีใจนำเด้อได่เครื่องทุ่นแฮงแล้ว ต่อไปนี่อย่ามาอ้างว่าเมื่อยเด้อ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีใจกับตัวเองด้วย..เช่นกันครับ.. ยิงฟันยิ้ม
สัญญา..ต่อไป..สิดุ..สิหมั่น..ให้สมกับความกรุณาของเธอ.. โกรธ..ที่ให้ผ่อนเครื่องครับ..
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2012, 11:29:03 AM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า

เกษตรอินทรีย์และวิถีพอเพียง
หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 ... 90   ขึ้นบน
  พิมพ์