หน้า: 1 ... 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 [80] 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สวนคุณปุณย์" (สวนปีดี) ..ค่อยๆๆ..เป็น ค่อยๆๆ..ไป แบบมือใหม่หัดพอเพียง  (อ่าน 577763 ครั้ง)
phanatep
seller
*

« ตอบ #1264 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 08:49:46 PM »

ทางพนา กะบ่อได้น้อยหน้าได๋ ถ่าอยากเห็นทะเลสาบให้ฟ้าวมาไวๆ
เบิ่งทางเข้าบ้าน... งามคัก เป็นตาออนซอน

นาโยนกล้าผม โยนได้สองอาทิตย์ นอนเล่นอยู่ใต้น้ำเป็นอาหารปู อาหารปลา ไปแล้ว
โอ๊ย..น้อ!...

ป๊าดดดดด..บ่แม่นทางเข้าบ้านอีเก้ง ขาดแล้วบ้อน้อ..๕๕๕  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2014, 10:15:19 AM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า

Thesun215
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1265 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 08:53:27 PM »

ทางพนา กะบ่อได้น้อยหน้าได๋ ถ่าอยากเห็นทะเลสาบให้ฟ้าวมาไวๆ
เบิ่งทางเข้าบ้าน... งามคัก เป็นตาออนซอน

นาโยนกล้าผม โยนได้สองอาทิตย์ นอนเล่นอยู่ใต้น้ำเป็นอาหารปู อาหารปลา ไปแล้ว
โอ๊ย..น้อ!...

ทะเลสาปอิหยังครับ ทั้งกว้างทั้งน้ำเป็นตาสะออนคัก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ปล ปีหน้าเอาใหม่นะครับ ปล นาพ่อตาผมอยู่ร้อยเอ็ดเขตรอยต่อกับมุกดาหาร กะท่วมป๊อดๆ ดีแหน่แต่ถ่วมบ่ถึงสามมื้อกะลดครับ เลยบ่ปานได๋ คือ หลูโตนแต่ไผ่เพิ่นยุเมยล่ะ จมน้ำป๊อดๆเเล้วล่ะครับ  ยิ้ม ยิ้ม
Tapioca
*

« ตอบ #1266 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 10:23:32 AM »

วันนี้ขออนุญาตตอบคำถามอ้ายน้องที่สอบถามเรื่องไก่ป่าตุ้มหูขาว..ทางข้อความมาโดยตลอด..นิดนึงครับ  ยิงฟันยิ้ม
กับคำถามที่บ่อยที่สุด..ก็หนึ่ง..มีแบ่งไหม? และสอง..ไก่ป่า..แท้ไหม?

เรียงตามลำดับเลย..งั้น..ผมขออนุญาตตอบคำถามที่สองก่อน ..  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ที่ผมมีอยู่..แท้ไหม..ฮืม (คำว่าแท้ไหม..คงหมายถึงเลือดร้อยเปอร์เซ็นต์รึไม่)
ผมบอกได้เลยครับว่า..แท้..แต่คงไม่ใช่เลือดร้อย.. ยิงฟันยิ้ม
...แท้...หมายถึงพ่อแม่พันธุ์โคตรเค้าพวกนี้..ได้มาจากป่าแน่นอน.. ยิงฟันยิ้ม
..แต่ที่ว่าคงไม่ใช่เลือดร้อย..เพราะตามที่ศึกษาหาข้อมูลบ้าง..ตั้งแต่เลี้ยงมา.. ยิงฟันยิ้ม
จากข้อกำหนดพันธุ์แท้เกือบยี่สิบข้อ...ผมว่า..ที่ผมมีอยู่มีต่างไปบ้าง 2 ข้อ..ดังฉะนี้.. ยิงฟันยิ้ม
คือ..ตัวเมียเต็มวัยบางตัวจะมีหงอนเล็กบ้าง..แต่บางตัวก็ตรงตามตำรา..คือหงอนเท่าเม็ดข้าวสาร  ยิงฟันยิ้ม
และอีกประการคือพบว่ามีตัวผู้เต็มวัย..บางตัวในรุ่นเดียวกัน..ที่มีแข้งออกสีเหลือง..หรือขาวนวล..ซึ่งตามตำราต้องมีสีเทาออกดำ.. ยิงฟันยิ้ม
ดังนั้น..ผมจะเรียกมันว่า..ไก่ป่าแท้..แต่เลือดผสม.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...แล้วมันผสม..มาจากไหน..ฮืม
ตามที่ผมพยายามหาข้อมูลตามที่หลายแห่งขาย หลายที่โพสต์
บางที่...ก็โชว์..ตัวผู้หงอนกดท้ายทอย..แย่หน่อยก็หงอนพับ..ก็ยังบอกว่าแท้..!!! ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แย่กว่านั้น..บางที่หางพัดตั้งชี้..ยิ่งกว่าไก่แจ้..ก็ยังบอกว่าแท้.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
...แล้วมันไม่แท้..หรือว่ามันผสมกันมาตั้งแต่ตอนไหน.. ยิงฟันยิ้ม
ผมคิดว่า..มันเริ่มไม่แท้ตั้งแต่คนเข้าบุกร้างถางดง ทำกิน ตั้งแต่ปีมะโว้นุ่นล่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม
เพราะคนสมัยก่อนออกไปอยู่ตามดง ตามป่า..สัตว์เลี้ยงสองอย่างที่ผมว่ามีติดมือไปเลี้ยงด้วยแน่ๆ..นั่นคือ..ไก่กับหมา.. ยิงฟันยิ้ม
ดังนั้น..ไก่ป่ากับไก่บ้าน..มันก็คงแอบฟีทเจอร์ริ่งกัน..ออกลูกออกหลานมาตั้งแต่คราวนู้นล่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยันทุกวันนี้..ผมว่าตามดงตามป่าที่ยังมีอยู่บ้าง (ยกเว้นอุทยานของหลวง) ล้วนเป็นไก่ป่าเลือดผสมทั้งสิ้น. ยิงฟันยิ้ม
ทำไมว่าเช่นนั้น.. ยิงฟันยิ้ม
ประการแรก..ผมอยูดงหลวง มุกดาหาร..ดินแดนที่ป่าดงยังพอเหลือให้ไก่ป่าได้อยู่อาศัย.. ยิงฟันยิ้ม
ให้พวกพรานหนุ่มออกหาออกล่าประลองปืนกันบ้าง..ที่เห็นหิ้วมาขาย..เจอขาขาวขาเหลืองก็เยอะครับ  ยิงฟันยิ้ม
และเอาชัวร์กว่านั้น..ลองเดินตลาดป่าริมโขง..ธาตุพนมที่พี่น้องฝั่งลาวข้ามฝั่งเอามาขายกัน.. ยิงฟันยิ้ม
บอกว่า "ยิงมาจากป่าแท้ๆเด้อ..ถ้าบ่แม่นให้ปาดคอโลด"..ปานนั้น  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ก็มีขาขาว ขาเหลือง ขาดำ ขาเทา ปนกันมา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จบสำหรับคถามที่สองนะครับ.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เอามาให้ชม..พวกรุ่นพ่อรุ่นแม่..สังเกตุตัวเมียบางตัวก็มีหงอนเล็ก บางตัวก็หงอนเท่าเม็ดข้าวสาร  ยิงฟันยิ้ม

เดี๋ยวกลับมาตอบคำถามที่หนึ่ง..สักครูเด้อครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2014, 10:39:01 AM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
ปานเทพ
*

« ตอบ #1267 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 11:41:01 AM »

แท้บ่แท้ ถ้าอยากฮู้ลองปล่อยให้มันบินเบิ่งเด้ออ บินไกลบ่  แท้บ่แท้บ่สำคัญแต่อยากได้1000นำอยู่

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
Tapioca
*

« ตอบ #1268 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 01:16:03 PM »

แท้บ่แท้ ถ้าอยากฮู้ลองปล่อยให้มันบินเบิ่งเด้ออ บินไกลบ่  แท้บ่แท้บ่สำคัญแต่อยากได้1000นำอยู่

ก่อนจะตอบคำถามข้อที่หนึ่ง.. ยิงฟันยิ้ม
ของอนุญาตตอบคำถามข้อที่สาม  ยิงฟันยิ้ม ของป๋าก่อนนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
...บินไกลบ่?...
ตอบได้เลยครับ...บินปานนก.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผมลองปล่อยตัวเมียออกมาผสมกับตัวผู้ตัวที่อยู่ด้านนอกกรง..เพราะดูแล้วว่ามันมีความหื่นมากกว่าไอ้พวกที่อยู่ในกรงแน่ๆ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แต่พวกนี้สัญชาตญาณป่ายังมีครบ ไกล้ไม่ได้..ตกใจปุ๊บ บินหนีปั๊บ.. ยิงฟันยิ้ม
จั่วบ้านสูงราวหกเมตร..ทะยานขึ้นเกือบแนวดิ่ง..ปาดเดียวฮอดครับ.. ยิงฟันยิ้ม
สำคัญเวลาลง..เท่กว่า..เพราะปุบปับ..เปลี่ยนทิศกลางอากาศ..พร้อมชะลอความเร็วเมื่อใกล้ถึงตำแหน่งที่หมายเกาะ..ได้พร้อม.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ตอนนี้กำลังหาทางจับเข้ากรงคืน..แต่..ก็เจอตัวเฉพาะเวลาเรียกให้อาหาร.. ยิงฟันยิ้ม
นอกนั้น.... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

...ป๋ามองเห็นอะไร..ดำๆเกาะที่สายไฟ..บ่ครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ซูมให้ดูใกล้ๆ..นกรึไก่ป่าครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยืนยัน...บินเก่ง..แน่นอนมาก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ปานเทพ
*

« ตอบ #1269 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 01:37:52 PM »

ขซั่น สานแห จัก30ศอกเอาด้ายเส้นใหญ่ๆเด้อ คลุมต้นหมากขามหรือต้นหมากม่วงหรือต้นอีหยังกะได้ บินออกบ่ได้ดอก

ตอนนี้ปล่อยให้แล่นเล่นไปก่อนครับ เดี๋ยวว่าซ่อมเถียงน้อยแล้วสิเอาออกไปไว้สวนไว้นา..พอได้ล่อขโมรครับผม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2014, 03:14:21 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
Tapioca
*

« ตอบ #1270 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 02:48:07 PM »

และสำหรับคำถามข้อที่หนึ่ง.. ยิงฟันยิ้ม
มีแบ่งไหม??

แบ่งเป็น..คำถามที่ว่า..มีไข่เชื้อแบ่งขายไหม?? ก่อนนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
ตอบว่า...ช่วงนี้..ไม่มี..ครับ.. ยิงฟันยิ้ม
เนื่องจากว่า..  ยิงฟันยิ้ม
ไก่ป่าพวกเลือดเข้มข้น..จะผสมพันธุ์กันเป็นช่วงฤดูกาล คือช่วง ธันวาคม-พฤษภาคม ครับ
หลังจากนั้น..จะหยุดกิจกรรมเอ๊กกัน..แล้วช่วงเข้าพรรษาพวกนี้จะเริ่มถ่ายขน..ไม่มีทางผสมพันธุ์..ให้ไข่แน่ๆ.. ยิงฟันยิ้ม
แล้ว.... ยิงฟันยิ้ม
ที่ท่านถามต่อว่า..แล้วไข่เชื้อไก่ป่าที่ช่วงนี้เขาประกาศขายกันอยู่โครมๆ..นั่นล่ะ..ไข่อะไร..??
อันนี้..ตอบได้เลยว่า.. ยิงฟันยิ้ม
ข้อหนึ่ง..อาจเป็นไข่ไก่ป่า..ผสมไก่แจ้..หรือไก่บ้านก็ได้   โกรธ โกรธยิงฟันยิ้ม
เพราะสัญชาตญาณตัวผู้มันแรงผสมตลอดล่ะครับ..เพียงแต่ช่วงนี้ตัวเมียไก่ป่าจะผลัดขน..ไม่ยอมให้ทับ..มันก็ไปปล่อยเอากับสาวข้างบ้านล่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม
เลยพอได้ไข่..มาแอบขาย  โกรธ โกรธ
ข้อสอง..คงเพราะคนเลี้ยงเขาเก่งมากครับ.. โกรธ โกรธ..เลยบังคับให้มันเอากันออกไข่ได้ช่วงนี้.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สังเกตุช่วงนี้ตัวเมียขนจะเริ่มร่วง..ตามคอโกร๋นไปแล้ว.. ยิงฟันยิ้ม

ปล่อยพ่อพันธุ์เกี้ยวสาว..ทั้งแม่พันธุ์ไก่ป่ากับแม่พันธุ์ไก่ชนพม่าหัวจุก.. ยิงฟันยิ้ม
สาวพม่ายอมครับ..แต่สาวบ้านป่า..ไม่ยอม.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อันนี้ผสมกับแม่พันธุ์ไก่ชน..ลูกเพียบ  ยิงฟันยิ้ม

นี่ก็ผสมแม่พันธุ์ไก่ชน ถ่ายเมื่อเช้านี้..ปงฮักแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
ไข่เจ็ดฟอง..แมวสวบไปสามฟอง..เหลือสี่..รอดเป็นตัวเจี๊ยบ..สองครับ

แล้ว..ที่ถามว่า..
"มีไก่ป่า..พอแบ่งให้เลี้ยงบ้างไหม"..??

ตอนนี้ที่ผมเลี้ยงไว้กำลังเริ่มเป็นหนุ่มสาวรุ่นๆ..พอแบ่งให้พี่น้องที่ต้องการไปเลี้ยงไปขยายต่อได้บ้าง.. ยิงฟันยิ้ม
แต่มีไม่เยอะ ตามที่เห็นกำลังเป็นบ่าวเป็นสาว แบ่งได้แบบแพคคู่สาวหนุ่ม.. ยิงฟันยิ้ม
ท่านที่สนใจก็ติดต่อได้ทางข้อความนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
ราคา..ตามระดับความหล่อและความสวย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แต่ว่า!!!! .... ท่านที่ต้องการได้ไปเลี้ยง..นั้น
ต้องช่วยผมหาวิธีการจัดส่งที่สะดวกรวดเร็วถึงมือท่าน..มาให้ด้วย.. ยิงฟันยิ้ม
เพราะว่า..ผมอยู่ไกล (มุกดาหาร)..ครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2014, 03:16:40 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
บ่าววี-สวนแห่งฝัน
*

« ตอบ #1271 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 11:26:22 AM »

ขอติดตามคับ  ยิ้มเท่ห์

ยินดีครับ  ยิ้มเท่ห์
แต่ขอยืนยันว่า..อาจจะได้รับด้านความฮา..มากกว่าสาระ..แน่นอนเด้อครับ
  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2014, 11:01:35 AM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
เกษตรอินทรีย์ วิถีพอเพียง
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร
chunkung
*

« ตอบ #1272 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 02:54:57 PM »

วิธีส่ง คือ เอาชึ้นท้ายรถน้องเลยพี่ท่าน พร้อมกล้วย และต้นไม้ที่พี่มี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาโลดน้องหล่า..ถ้าบ่ย่านเปลืองน้ำมันรถ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2014, 10:59:50 AM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
Tapioca
*

« ตอบ #1273 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 12:29:10 PM »

...รายงานข่าว...ภาคภาษาอิสาน...

เมื่อคืนนี้..ฮาว..สองนาฬิกา สองสามนาที  ยิงฟันยิ้ม
เกิดพายุฝนพัดฮุนแฮง
บาดแรกเกิดลมหัวกุดหมุนติ้วขี้ดินไหง่กุบทีบ  ยิ้มกว้างๆ
แล้วจากนั้น ฝนกะตกหนักปานฟ้าสิขาด.. ยิ้มกว้างๆ
ต้นหมากเผ็ด หมากสาลี โอนไปตามลม เป็นตาย่านบักขนาด.. ยิ้มกว้างๆ
จากการเข้าสำรวจ จอบซอม..ความเสียหายภายในสวน
กะเห็นต้นหมากกล้วยไข่กำแพงเพชรสองกอได้ฮับความเสียหายหนัก  โกรธ โกรธ ยิ้มกว้างๆ
กอหนึ่งคอพับหักแหง็ก..ลงดิน.. โกรธ ยิ้มกว้างๆ
ส่วนอีกกอหนึ่ง..นอนเหมบเอดเลด..เกียกดินจำมั๊บ.. ยิ้มกว้างๆ
เป็นภาพที่น่าอดสาสิหลูโตนใจแก่ผู้พบเห็น..จนแทบสิกลั้นน้ำตาบ่อยู่.. ยิ้มกว้างๆ

...จบข่าว..ซำบายดี.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

prajak23
*

« ตอบ #1274 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 08:09:40 PM »

ลมพิสังมากะด้อกะเดี้ยแท้ ต้นหมากกล้วยยังล้ม พิลึกโพด  ยิ้มกว้างๆ พูดถึงเรื่องไก่ป่าแท้ๆ ผมเคยไปส่องสัตว์กลางคืน มันนอนกับแม่ พอเดินลอดกอไฝ่ มันบินหนีแตกกระจายผมก็เห็นลูกมัน 3 ตัว จับได้กะว่าจะเอามาเลี้ยง ตอนเช้ามาตายเรียบครับ ผู่เฒ่าผู้แก่บอกว่ามันกลั้นใจตาย น่าจะจริงไม่เคยเห็นใครจับลูกมันมาเลี้ยงได้ ยกเว้นได้ไข่มันมาฟัก หรือได้ตัวโตมา แปลกมากครับ ยิ้มเท่ห์

เคยเห็นคนเฒ่าคนแก่เพิ่นว่าไว้เหมือนกันครับ
แต่ผมยังไม่เคยได้ลูกไก่ป่าจริงจากป่าสักที เลยไม่ทราบครับ  ยิงฟันยิ้ม
แต่เห็นแถวบ้านพวกรถไถไปรับจ้างบุกดงถางป่าได้ลูกน้อยมา ก็มีรอดบ้างอยู่ครับ
 ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2014, 11:04:52 AM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
sayankk
*

« ตอบ #1275 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 04:44:37 PM »

ตอบคุณ AVC4000...
เป็นการใส่เบ็ดกบแบบเทคนิคตกกบครับ ใช้เบ็ดคันเบอร์ราว 15-16 เสียบใส้เดือนตัวขนาดกลางให้เหยื่อยาวราว 5 ซม. จากนั้นทาลาน (ใช้เท้าลูบบริเวณพื้นริมน้ำให้เรียบ) เสียบเบ็ดโดยให้เหยื่อลอยอยู่กลางลานสูงจากพื้นราว 10-15 ซม. แค่นี้ครับ..กบจะกระโดดฮุบเหยื่อและติดเบ็ดทันที...ถ้าบริเวณที่ใส่พบเห็นกบกระโดดไปมาใส่ตอนหัวค่ำ กลับมาเก็บกระเพราตำพริกกระเทียม..รอได้เลยครับ..รับรอง
...เดี๋ยว วันหลังจะเอาเทคนิคใส่กบแบบ.."สาวน้อยตกน้ำ" มาฝากครับ
กำลังหัดใส่เบ็ดกบพอดี รบกวนชี้แนะแนวทาวด้วยครับ
Tapioca
*

« ตอบ #1276 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 10:51:02 AM »

ตอบคุณ AVC4000...
เป็นการใส่เบ็ดกบแบบเทคนิคตกกบครับ ใช้เบ็ดคันเบอร์ราว 15-16 เสียบใส้เดือนตัวขนาดกลางให้เหยื่อยาวราว 5 ซม. จากนั้นทาลาน (ใช้เท้าลูบบริเวณพื้นริมน้ำให้เรียบ) เสียบเบ็ดโดยให้เหยื่อลอยอยู่กลางลานสูงจากพื้นราว 10-15 ซม. แค่นี้ครับ..กบจะกระโดดฮุบเหยื่อและติดเบ็ดทันที...ถ้าบริเวณที่ใส่พบเห็นกบกระโดดไปมาใส่ตอนหัวค่ำ กลับมาเก็บกระเพราตำพริกกระเทียม..รอได้เลยครับ..รับรอง
...เดี๋ยว วันหลังจะเอาเทคนิคใส่กบแบบ.."สาวน้อยตกน้ำ" มาฝากครับ
กำลังหัดใส่เบ็ดกบพอดี รบกวนชี้แนะแนวทาวด้วยครับ

สำหรับ...แนวทาว..แนะนำให้ใช้ทัพพี .. ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มกว้างๆ
ส่วนแนวทาง..เทคนิคการใส่เบ็ดกบนั้น ก็ตามที่ได้อธิบายมาแล้วตามกรอบนั่นเลยครับ
แบบเหยื่อลอยส่วนใหญ่จะพบเห็นแถวๆอิสานตอนบน ส่วนอิสานตอนล่างนิยมทาลานแล้วปักเบ็ดลงกลางลานให้เหยื่ออยู่บนดินเลย..
อันนี้ก็ชัวร์ เพราะกบจะลากใหญ่ไปกินได้ถนัดๆ.. ยิงฟันยิ้ม

อันนี้แบบเหยื่อลอย  ยิงฟันยิ้ม

และอีกอันกับเทคนิคการใช้กระเดื่อง (สาวน้อยตกน้ำ) ผมโพสต์ไว้ในหน้านี้เด้อครับ.. ยิงฟันยิ้ม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31711.80
ช่วงนี้เหมะสุดแล้วสำหรับการใส่เบ็ดกบ เพราะอยู่ในช่วงที่กบนากำลังโตพอดี
ผ่านช่วงนี้ไป ปลายเดือนหน้าลมหนาวเริ่มมา..กบจะไม่กินเหยื่อเพราะเข้าช่วงถือศีล ครับผม   ยิงฟันยิ้ม
..ขอให้หมานเด้อครับ.. ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2014, 10:55:06 AM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
prajak23
*

« ตอบ #1277 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 06:57:10 AM »

ของมักใส่เบ็ด ทั้งกบ ทั้งปลา
เป็ดกบ เทคนิดการใส่แต่ละคนบ่คือกันครับ ผมนิสิใส่ ม่องน้ำไหล หรือแจนาโล่งๆ ขี้กะเดือนต้องบ่ตาย ให้มันดิ้นแด๋วๆ ม่องได๋มีกบ บ่รอดครับ นับหลังเอาเลย คติใส่เบ็ดกบ
กบน้อยกินแต่เว็น กบใหญ่กินค่อนสิแจ้ง  ยิ้มกว้างๆ
ทางเจ้าพากันใส่แกบ ใส่หมากะลอบบ่  ยิ้มเท่ห์ ทางผมเขามักใส่ บางหลังเขาจนเต็ม อายจัง โตไดมาบ่ทันมันหมู่มันเอาขาสอดเข้าตั้ว ยิ้มกว้างๆ

Tapioca
*

« ตอบ #1278 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 07:47:18 PM »

เป็ดกบ เทคนิดการใส่แต่ละคนบ่คือกันครับ ผมนิสิใส่ ม่องน้ำไหล หรือแจนาโล่งๆ ขี้กะเดือนต้องบ่ตาย ให้มันดิ้นแด๋วๆ ม่องได๋มีกบ บ่รอดครับ นับหลังเอาเลย คติใส่เบ็ดกบ
กบน้อยกินแต่เว็น กบใหญ่กินค่อนสิแจ้ง  ยิ้มกว้างๆ
ทางเจ้าพากันใส่แกบ ใส่หมากะลอบบ่  ยิ้มเท่ห์ ทางผมเขามักใส่ บางหลังเขาจนเต็ม อายจัง โตไดมาบ่ทันมันหมู่มันเอาขาสอดเข้าตั้ว ยิ้มกว้างๆ

มาเป็นเขยมุกก็โดนเติบ แต่ทางนี้บ่ค่อยมีไผใส่แกบครับ มีแหน่เดี๋ยวนี้ก็เห็นพากันใส่กระเดื่อง.. ยิงฟันยิ้ม
แต่ที่บ้านเกิดผมบุรีรัมย์ แกบ..เขาจะเอิ้นว่า.."แงบ"  ยิงฟันยิ้ม
นิยมใส่กันช่วงข้าวมาน ปลาข่อน..หมอนได๋น้ำเริ่มแห้ง ปลาเริมข่อน หัวลมวอยๆ..
ใส่กันโลดครับ กบลงกินปลาข่อน แน่นอิงติ้ง เต็มอัดยัด  ยิงฟันยิ้ม
ตอนยังน้อย เฒ่าตาเลาสิสานแงบไว้ให้ประจำ จนมีแงบหมานคู่ใจพู่นล่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
คึดฮอดสมัยก่อนตอนเป็นเด็กน้อย (วัยรุ่นตอนต้น)  ยิงฟันยิ้ม
สมัยนั้นแลงมา กะสิพากันออกไปหาใส่เบ็ดใส่แงบนำกุดนาทามทางมูล กบทามมันโตใหญ่ซั่นตั่วล่ะ.. ยิงฟันยิ้ม
บางเถื่อกะพากันไปนอนคืน ห่อเอาแต่ข้าวกับเกลือไป แนวกินหาเอาทางหน้า ได้กบได้ปลากะปิ้งกินกัน
มื่อได๋บ่หมาน..กะพากันหาขุดมันแซง..ต้มกินกันตาย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ส่วนน้ำหากินเอานำส่างจั้น...ม่วนอีหลี.. ยิงฟันยิ้ม
สุมื่อนี้..กลับเมือบ้าน..ทามกะแปนเอิดเติด กุดหนอง วังปลา หาหม่านแต่กี้กะบ่เหลือ.. ยิงฟันยิ้ม
เด็กน้อยสุมื่อนี่..ตั้งแต่แงบกะบ่พากันฮู้จักล่ะ.. โกรธ โกรธ
เว่ามาแล้ว....คึดฮอดตอนน้อยเด้เนาะ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แงบ...แซงคิ้วภาพจาก http://www.fisheries.go.th/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2014, 08:02:01 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
prajak23
*

« ตอบ #1279 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 09:31:39 PM »

กบน้อยกินแต่เว็น กบใหญ่กินค่อนสิแจ้ง  ยิ้มกว้างๆ
ทางเจ้าพากันใส่แกบ ใส่หมากะลอบบ่  ยิ้มเท่ห์ ทางผมเขามักใส่ บางหลังเขาจนเต็ม อายจัง โตไดมาบ่ทันมันหมู่มันเอาขาสอดเข้าตั้ว ยิ้มกว้างๆ

มาเป็นเขยมุกก็โดนเติบ แต่ทางนี้บ่ค่อยมีไผใส่แกบครับ มีแหน่เดี๋ยวนี้ก็เห็นพากันใส่กระเดื่อง.. ยิงฟันยิ้ม
แต่ที่บ้านเกิดผมบุรีรัมย์ แกบ..เขาจะเอิ้นว่า.."แงบ"  ยิงฟันยิ้ม
นิยมใส่กันช่วงข้าวมาน ปลาข่อน..หมอนได๋น้ำเริ่มแห้ง ปลาเริมข่อน หัวลมวอยๆ..
ใส่กันโลดครับ กบลงกินปลาข่อน แน่นอิงติ้ง เต็มอัดยัด  ยิงฟันยิ้ม
ตอนยังน้อย เฒ่าตาเลาสิสานแงบไว้ให้ประจำ จนมีแงบหมานคู่ใจพู่นล่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
คึดฮอดสมัยก่อนตอนเป็นเด็กน้อย (วัยรุ่นตอนต้น)  ยิงฟันยิ้ม
สมัยนั้นแลงมา กะสิพากันออกไปหาใส่เบ็ดใส่แงบนำกุดนาทามทางมูล กบทามมันโตใหญ่ซั่นตั่วล่ะ.. ยิงฟันยิ้ม
บางเถื่อกะพากันไปนอนคืน ห่อเอาแต่ข้าวกับเกลือไป แนวกินหาเอาทางหน้า ได้กบได้ปลากะปิ้งกินกัน
มื่อได๋บ่หมาน..กะพากันหาขุดมันแซง..ต้มกินกันตาย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ส่วนน้ำหากินเอานำส่างจั้น...ม่วนอีหลี.. ยิงฟันยิ้ม
สุมื่อนี้..กลับเมือบ้าน..ทามกะแปนเอิดเติด กุดหนอง วังปลา หาหม่านแต่กี้กะบ่เหลือ.. ยิงฟันยิ้ม
เด็กน้อยสุมื่อนี่..ตั้งแต่แงบกะบ่พากันฮู้จักล่ะ.. โกรธ โกรธ
เว่ามาแล้ว....คึดฮอดตอนน้อยเด้เนาะ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แงบ...แซงคิ้วภาพจาก http://www.fisheries.go.th/

เว้าแบบเห็นภาพเลยเจ้านี่ คิดฮอดตอนหยังน้อย  ปะ....โดดน้ำเด้  เจ้าอยู่บ้านได๋เขยมุกนะ คันได้มือสิไปเล่นนำ มักหาอยู่หากินคือกัน แงบในรูปบ้านได๋ใส่จั่งชั่นข่อยบ่เคยเห็น ข่อยเคยแต่เอาขี้ตมถมจ่งไว้แต่ฮูทางเข้า เหยื่อกะปลาซิวค่อนทุบตากแดดไว้เหม็นจนติดมือ ใส่เข้าไปทางใน ลูบทางเข้าพร้อม คันไปใส่กับเมีย เหยี่อยเหมิด จกเอานำเมียกะได้ ใช้ได้คือกัน จกหยังบ่บอกเด้อ ถามเมียเจ้าเอาว่า "เฒ่าๆอิหยังในโตเจ้าเหม็นกว่าหมู่ ข่อยขอจกมาใส่แงบแหน่"  ระวังเขายกตีนใส่เด้อ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

คันใส่จังสั่นถมเคิ่งหนึ่งต้องอันนี้ หมากกระล๊อบ เต็มตะล่างเถียงอยู่

อันนี้เป็ดกบข่อย แต่ปีกาย  ปีนี้ยังบ่มีเวลาไปใส่เลย  ห่อยไว้ฝาเฮือน โกรธ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ผมอยู่ดงหลวง ถ้าคุณครูว่างๆผ่านมาก็เชิญแวะเยี่ยมยามกันได้ครับ
แต่ช่วงนี้ช่วงแลงบ่ค่อยได้ออกหาอยากหากินปานได๋ ย่อนเวียกงานบีบฮัด  ยิงฟันยิ้ม
ว่างๆออกไปก้านปลา ฝึกวิชามือแหลม  ยิงฟันยิ้ม กะพอได้กินเช้ากินสวย..แหน่อยู่  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนยามเว็น ถ้าออกเฮ็ดเวียกนำนา กะตัดหญ้าคันแทไป ใส่เบ็ดไปนำแหน่  ยิงฟันยิ้ม

พอได้ปลาเข็งน้อยป่นสู่เมียกินแลง..ไปตามประสา ซั่นดอกหวา  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2014, 01:02:36 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 [80] 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90   ขึ้นบน
  พิมพ์