หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 90   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สวนคุณปุณย์" (สวนปีดี) ..ค่อยๆๆ..เป็น ค่อยๆๆ..ไป แบบมือใหม่หัดพอเพียง  (อ่าน 590883 ครั้ง)
Tapioca
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 10:14:32 PM »

กระผมขอถือโอกาศนี้ ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ ผมว่าสมาชิกเวปเกษตรพอเพียงของเรา น่าจะมีโปรเจคช่วยเหลือ
ผู้ประสบภัยน้ำท่วมหน่อยดีไหมครับพี่ๆๆทุกคน เอาในนามเวปเกษตรพอเพียงของเราเองนะครับ พวกเราร่วมกันบริจาคเป็นเงินหรือสิ่งของก็ว่ากันไปครับ ถ้าเงินก็ให้พี่ admin ของเราเป็นผู้เปิดบัญชีให้ก็ได้ ส่วนถ้าเป็นสิ่งของก็ให้รวบรวมกันแล้วนำไปช่วยเหลือเขาโดยตรงเลยก็ได้นะครับ เป็นเพียงข้อเสนอแนะของผมครับ เชิญพี่ท่านอื่นช่วยแช่ร์ความคิดเห็นด้วยนะครับ และฝากไปถึงพี่ๆ admin ทุกท่านด้วยนะครับ   ........     
น่าจะตั้งกระทู้หน้าถามตอบครับ

...ประจวบเหมาะ...คุยกับพ่อเมื่อตอนเย็น...ลุ่มน้ำมูลที่บ้านยังไม่ท่วม...
...แต่ที่สวน (ของพ่อที่บุรีรัมย์) โดนน้ำผนไหลสะสม...เรียบร้อย...ที่ตัวบ้านยังไม่ท่วม...แต่ถ้ายังมีตกมาเพิ่มก็คงไม่เหลือ...ได้แต่ลุยน้ำเข้าสวน.. ร้องไห้ ร้องไห้
แต่...บ่อปลาที่ปล่อยไว้ 3 บ่อ ........ไปกับน้ำเหมิดแล้ว.. โกรธ ..(เสียดายเจ้าดุกรัสเซีย..กำลัง...น่ากินทั้งนั้น)
กะว่าออกพรรษา ลูกๆจะไปโฮมกันเผาปลา...นั่งสังสันต์....ก็คงได้ซื้อปลาตลาดมานั่งเผากิน.. โกรธ โกรธ
...สั่งน้องซายหล่า .... ลาเมืองกรุง (ปิดเทอม) กลับบ้านด่วนตั้งแต่เมื่อวาน...แต่คงไม่แย่..ไปกว่านี้แล้วหล่ะ... ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2011, 10:35:29 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า

Tapioca
*

« ตอบ #113 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 10:28:53 PM »

ขออนุญาติลอกเลียนแบบกระเดิ่องดักกบนะครับพึ่งจะเคยเห็นไอเดียบรรเจิดมากกกกกก ที่บ้านเห็นแต่แงบ และก็เป็ด ต้องเอาไปลองแล้ว
ยินดีครับ..เท่าที่เคยทดลอง...แงบเทียบกับกระเดื่อง...กระเดื่องกินขาดหลายช่วงตัวครับ... ยิ้ม
แงบ...งาแข็ง...ส่วนมาก..กบตัวใหญ่เท่านั้นที่มีโอกาส...
แงบ..การวาง..หากจัดวางทำเลไม่ดี...ใส่ได้มดแดงดินแทนครับ...เพราะแงบใส่ให้เหมาะก็คงบริเวณ "ปลาข่อน" (.........) ยิงฟันยิ้ม
...กระเดื่อง..คือ..ทางเลือกครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Tapioca
*

« ตอบ #114 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 01:18:43 PM »

"สวนเกษตรแบบสุม" ต่อ
แก้วมังกร..เพิ่งหัดเลื้อย...ข้างล่างแอบฝากพริกไว้ 4-5 ต้น ข้างๆฝากหมากเม่าไว้เป็นเพื่อนกัน.. ยิ้ม

ปัญหา...ที่บ้าน เจ้าหอยทากพวกนี้เยอะมาก..ไม่รู้จะกำจัดยังไงดีให้หมดไป... เศร้า
"กำลังอร่อยกับยอดอ่อนแก้วมังกร" ........ แล้วก็ "แป๊ะ" รูดซิบปาก

พริกไทยซีลอน (แม่ค้าบอกมา)...ด้านหลังไม่มีที่ให้เลื้อยแล้ว...เลยฝากไว้กับเสาไฟหน้าบ้าน..แทรกๆกับดอกไม้ของ "เธอ"
Tapioca
*

« ตอบ #115 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 01:28:47 PM »

กิจกรรมยามค่าคืนหลังเลิกงาน...ไม่ได้กลับบ้าน..ก็เลยย้ายเจ้ากวักมรกตที่ชำเหลือไว้..มาลงกระถางให้หมด ... (ตามคำสั่งยิ้ม

แยกต้นออกจากถุงชำ..

รองด้วยใบตองแห้ง..

Tapioca
*

« ตอบ #116 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 01:29:16 PM »

เติมปุ๋ยหมัก...สูตรพิเศษ คิดเอาเอง ยิงฟันยิ้ม (เปลือกดิน : แกลบดำ : ปุ๋ยคอก, 1:1:1 คลุกเคล้าผสมด้วยน้ำเสียบ่อสุดท้าย หมักไว้ 1 เดือน)

เสร็จแล้วก็เรียงๆไว้..รอหาเปลือกมะพร้าวมาสับคลุมหน้า... ยิ้ม
ครูซอส
*

« ตอบ #117 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 02:06:37 PM »

ถ้าซุ้มแก้วมังกรหาย
โปรดอย่าแปลกใจ
มาตามหาได้ที่สวนไผ่ท่าผา
.
.
มาเยี่ยมชมค่ะ อายจัง อายจัง
Tapioca
*

« ตอบ #118 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 03:40:44 PM »

ถ้าซุ้มแก้วมังกรหาย
โปรดอย่าแปลกใจ
มาตามหาได้ที่สวนไผ่ท่าผา
.
.
มาเยี่ยมชมค่ะ อายจัง อายจัง
ขอบคุณคุณครู..ที่แวะมาเยี่ยมมือใหม่ครับ..
...ส่วนผมก็ "แอบไปเยี่ยม"..สวนไผ่ท่าผา..บ่อยๆเหมือนกันครับ..

Liked By: NU_Kaset Insider, TAWUN
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #119 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 08:07:51 PM »

มีข้อเสนอวิธีกำจัดหอยทาก แบบฉบับพ่อใหญ่ ส ครับ
หาถังพลาสติกขนาดพอเหมาะมาสักใบ
ซื้อกากน้ำตาล  มาละลายน้ำ เติม พด. 1 ตามที่ระบุในฉลาก
เก็บหอยทากที่เจอ ใส่ในถังที่บรรจุกากน้ำตาลและ พด.1 ไปเรื่อย ๆ
แล้วคุณTapioca จะอยากให้หอยทากมันมีเยอะ ๆ ครับ
เพราะน้ำหมักที่ได้ จะทำให้แก้วมังกรโตวันโตคืน

เป็นการแก้ปัญหาแบบหนามยอกเอาหนามบ่ง ได้ประโยชน์อีกมากมายครับ
ครูซอส
*

« ตอบ #120 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 08:15:34 PM »

พ่อใหญ่ ส.
โหดดดด ... มาก...
ขอบอก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Tapioca
*

« ตอบ #121 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 10:11:09 AM »

มีข้อเสนอวิธีกำจัดหอยทาก แบบฉบับพ่อใหญ่ ส ครับ
หาถังพลาสติกขนาดพอเหมาะมาสักใบ
ซื้อกากน้ำตาล  มาละลายน้ำ เติม พด. 1 ตามที่ระบุในฉลาก
เก็บหอยทากที่เจอ ใส่ในถังที่บรรจุกากน้ำตาลและ พด.1 ไปเรื่อย ๆ
แล้วคุณTapioca จะอยากให้หอยทากมันมีเยอะ ๆ ครับ
เพราะน้ำหมักที่ได้ จะทำให้แก้วมังกรโตวันโตคืน

เป็นการแก้ปัญหาแบบหนามยอกเอาหนามบ่ง ได้ประโยชน์อีกมากมายครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆมากครับผู้ใหญ่ ส.
เดี๋ยว จะลองทดลองทำดูครับ.... ยิ้ม
แต่..คราวก่อนผมทดลองหมักอีเอ็ม..กลายเป็นถังเลี้ยงหนอนไป. โกรธ..ก็ดีครับ ได้เอาไปเลี้ยงปลา.. ยิงฟันยิ้ม
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #122 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 02:01:59 PM »

ไปช่วยน้ำท่วมกันไหมครับ ในนามเว็บเกษตรพอเพียงช่วยพี่น้องที่ประสบภัยครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=49188.msg1083321#new

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
Tapioca
*

« ตอบ #123 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 03:57:16 PM »

...ไปได้ข้อมูล การกำจัดหอยทากมาฝากครับ..
วิธีการทำน้ำหมักฝักคูณ : สูตรกำจัดหอยทาก..
นำเอาฝักคูณมาบดให้ละเอียดแล้วนำมาหมักรวมกับน้ำหมัก พด.2หรือ พด.7 ก็ได้ หมักไว้ 1 คืนก็สามารถนำไปใช้ได้
วิธีการนำไปใช้ :
ใช้ในอัตราส่วน น้ำหมักไม่เกิน 4 ช้อนโต๊ะต่อน้ำ 10 ลิตร ฉีดพ่นให้ทั่วในช่วงที่ไม่มีแสงแดดหรือช่วงเย็นหลังจากตะวันตกดิน
ถ้าต้องการให้ได้ผลดียิ่งขึ้นให้นำแชมพู น้ำมันหมู หรือไก่ผสมลงไปด้วยประมาณ 1 ช้อนชา เพราะน้ำมันเหล่านี้มีคุณสมบัติพิเศษที่สามารถเคลือบใบหรือเป็น”สารจับใบ”ช่วยให้ประสิทธิภาพในการป้องกันศัตรูพืชยาวนานขึ้น (ข้อมูล รักบ้านเกิด.คอม)

...มีท่านใดเคยใช้สูตรนี้บ้างครับ...แล้วได้ผลรึเปล่า... ยิ้ม

แต่กว่าจะรอให้ฝักพวกนี้แก่...เจ้านั่น..มันก็คงอยู่ในช่วงจำศีลพอดี... โกรธ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2011, 03:59:22 PM โดย Tapioca » บันทึกการเข้า
Mr.Ice
*

« ตอบ #124 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 03:45:23 PM »

เจ้านี่...น่าจะใหญ่ที่สุดเท่าที่ผมจับได้ในปีนี้...(ผลิตผลจากกระเดื่อง) ยิ้ม

ท่าทางกบตัวนี้จะอร่อยน่าดูครับ เนื้อคงนิ่มและเป็นลายหินอ่อนเหมือนเนื้อวัวนอกที่เลี้ยงด้วนเบียร์(ขำๆครับ พอดีมองเห็นฝาลีโอ)
สายป่ากับขาดง
*

« ตอบ #125 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 03:49:52 PM »

หวัดดีครับ 

ไม่ทราบว่า  ได้พันธุ์ผักชีต้นมาจากไหนครับ 

ไก่ ร้อยเอ็ด

"ผักชีต้น"...เป็นชื่อเรียกแถวๆบ้านผมครับ ยิ้ม คงเพราะลักษณะใบและกลิ่นคล้ายผักชีลาว
ชื่อจริง...น่าจะเป็นชื่อ "โกฐจุฬาลัมพา" ครับ ..(ใช้บริการอากู๋ลองหาดู..อยากรู้เหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม)
ต้นพันธุ์....ก็เด็ดเอายอดจากเพื่อนบ้านมาเสียบปลูกครับ...ปลูกง่ายโตไว มีสรรพคุณเป็นยาหลากหลายขนาน..
เท่าที่ค้นหาเจอจาก Web ของสถาบันวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งประเทศไทย เค้าบอกว่า...
"ใบ - ขับลม ขับระดู แก้บิด แก้ท้องเสีย แก้จุกเสียด 
ยอดช่อดอก - แก้หืด แก้อาหารไม่ย่อย เป็นยาบำรุง ขับเสมหะ"

...แต่ผมเด็ดยอดอ่อนมากินกับลาบกับป่น...โดยที่แม่บ้านแอบหวง...เพราะยอดมันสวยดี... โกรธ โกรธ
กำลังอยากรู้อยู่พอดีเลยครับ..อยู่บ้านมีอยู่ต้น..สำหรับจมูกอีสานขนานแท้แล้วมันก็ยังมีกลิ่นที่ต่างจากผักชีลาวอยู่ดีครับ..แถมรสยังติดขมด้วย ยิงฟันยิ้ม
bigpubarlap
*

« ตอบ #126 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 03:30:58 AM »

ครูบา เอิ้นครูบาเด้อครับ คนปี 20 ผม มาแนมมาจอบขอแบ่งเอา ความรู้ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Tapioca
*

« ตอบ #127 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 10:46:55 AM »

ครูบา เอิ้นครูบาเด้อครับ คนปี 20 ผม มาแนมมาจอบขอแบ่งเอา ความรู้ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

อย่าเอิ้นกันเฒ่าปานนั้นเถาะครับ...แจ้งตำรวจจับเด้... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 90   ขึ้นบน
  พิมพ์