หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าไม้**จอมไพร**สู่สังคมแห่งการแบ่งปัน  (อ่าน 278544 ครั้ง)
JOMPRAI
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #416 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 03:56:46 PM »

บทเรียนจาก"เสื้อกั๊กเหลือง"--->ปากท้องสำคัญกว่าวันสิ้นโลก

ตามข้อตกลง Paris Agreement ลงนามโดย 191ประเทศ(นับถึง ธ.ค.2016)
โดยจะทำทุกทางให้ปี2100 โลกร้อนขึ้นไม่เกิน2องศา เซลเซียส(เทียบกับก่อนยุคอุตสาหกรรม)
นักวิทยาศาสตร์บอกว่า ขืนเราไม่ทำอะไรสิ้นปี 2100 โลกจะร้อนขึ้น 4.2 องศา

"มาครง"ประธานาธิปดีประเทศฝรั่งเศส ดำเนินนโยบายขึ้นภาษีราคาน้ำมัน
ประกาศว่าการขึ้นภาษีน้ำมันคือหนทางป้องกัน "วันสิ้นโลก"
แต่ขบวนการ"เสื้อกั๊กเหลือง"ชูสโลแกนตอบโต้ว่า
 "อย่าไปพูดถึงวันสิ้นโลก ในขณะที่เรากำลังพูดถึงวันสิ้นเดือน"
การประท้วงที่รุนแรงตั้งแต่ 17 พ.ย.2018 ที่กรุงปารีสและลามไปทั่วประเทศ
สุดท้าย มาครง เป็นฝ่ายยอมถอย ประกาศยกเลิกการขึ้นภาษีน้ำมันเชื้อเพลิง
สะท้อนให้เห็นว่าการขึ้นภาษี "เชื้อเพลิงฟอสซิล"ที่หวังให้เป็นนโยบายหลัก เพื่อต่อสู้ภาวะโลกร้อน
นั้น ยากเย็นขนาดไหน และไม่มีทางที่จะต้านภาวะโลกร้อนได้เลย

Trump " I was elected to represent the citizens of Pittsburgh, not Paris "

JOMPRAI
*

« ตอบ #417 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 04:15:28 PM »

"ป่าไม้จอมไพร" ชูนโยบายไม่ตัดไม่ขายต้นไม้ ถึงใครจะยุหรือใช้อิทธิพลกดดัน

JOMPRAI
*

« ตอบ #418 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 01:22:53 AM »

วันนี้ดูข่าว มีกลุ่มชนรักษ์โลก ออกมาประท้วงรัฐบาลอังกฤษ ให้เร่งรีบหามาตรการป้องกันโลกร้อนโดยด่วน
แต่กลับกลายถูกเรียกว่าเป็นกลุ่มกบฎ และถูกจับ  รัฐบาลทุกประเทศต้องรักษาเก้าอี้มากกว่ารักษาโลกเช่นนี้แล้ว
โลกเร่งวันนับถอยหลังสู่หายนะ

วันเดียวกันที่ประเทศแอฟริกาใต้ เมืองหลวงประสบความแห้งแล้งวิกฤติหนัก ต้องแบ่งปันน้ำใช้

tree house
*

« ตอบ #419 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 10:35:21 AM »

ปลดล็อก! ตัด "ไม้หวงห้าม" ที่ดินตัวเอง
โดย ไทยรัฐฉบับพิมพ์18 ก.พ. 2562 05:12 น.

นี่ครับ https://www.thairath.co.th/content/1498658

ปลูกได้ตัดได้ไม่ต้องกลัว ไม่ต้องตอบคำถามคนทั่วไปแล้ว ไม่รู้เขากลัวตัดไม่ได้หรือ โตไม่ทันตัดก็ไม่รู้

แต่อย่างน้อย พรบ นี้ก็ทำให้ผมสบายใจ เพราผมยังไม่ได้ไปลงทะเบียนปลูกต้นไม้เลย ถ้ามีพรบนี้ลงไม่ลงก็คงไม่มีผล เอาเป็นว่าตัวใครตัวมันปลูกันเยอะๆแล้วกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับคุณ Tree House
ผมเห็นว่า เส้นแบ่งเขตไม้ในที่ตัวเองกับไม้ในที่หลวง มันบางมาก
ไม้ในป่าจะถูกตัดมากขึ้นและสวมตอเป็นไม้ในที่ของตน มันเอื้อให้ง่ายขึ้นกว่าไม้สวมโสล่ง
ทำให้ง่ายขึ้นไม่ต้องลากไม้ข้ามแม่น้ำสาละวินไปใส่โสร่งแล้วลากมาฝั่งไทยให้ยุ่งยากเหมือนคราวก่อน
ป่าจะเหี้ยนเหมือนพระเจ้าเหี้ยนเต้แหละคราวนี้
ดูอย่างนโยบายจำนำข้าว โครตดีช่วยชาวนา แต่คนมันโกงทุกระดับ สุดท้ายสู้โกงไม่ไหว
แต่นี่มันป่าไม้ ผืนป่ากว่าจะคืนระบบนิเวศน์ใช้เวลาหลายสิบปี อาจจะร้อยปี (ข้าวแค่ 1ฤดู)
เมื่อมันเสียหายแล้วฟื้นกลับยาก
     อีกอย่าง กฎมีไว้ให้.....หากิน, เปาปุ้นจิ้นบอกว่า "คนดีเป็นยาก ขุนนางดี ยิ่งหายาก"
กองไม้ในบ้านคุณต้องถูกตรวจสอบที่มา
ถึงคุณจะบริสุทธิ์ใจว่าไม้นั้นปลูกในที่ของคุณจริงๆ แต่ถ้ามารต้องการทำให้เป็นเรื่องยากและวุ่นวาย
แกล้งคุณให้คุณต้องพิสูจน์ที่มาของไม้ทุกแผ่น บางทีตอเก่าหาย หรือมีมากจนไม่รู้อยู่ไหน
คุณจะต้องไปประกันตัวนอนในคุก เหมือนตา-ยาย ที่ตัดต้นพะยุงที่ล้มขวางถนนในที่ของตนก่อนไหม
     โลกมนุษย์นี้มันโหดร้ายมากๆ และกำลังมาถึงจุดสุดท้าย พระเจ้าและทุกศาสดาล้วนกล่าวเหมือนกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2019, 10:30:05 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
tree house
*

« ตอบ #420 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 04:58:03 AM »

มุมมองน่าสนใจครับ ไม่อยากให้ป่าไม้โดนตัดเลย แต่ผมเชื่อว่าการทำผิดกฎหมายมากขึ้นเป็นไปได้ในบ้านเมืองเรา
แต่ยุคนี้ก็จับคนบุกรุกป่าเยอะแล้วนะครับ สมัย ร10 อาจมีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างครับ

แต่พรบนี้จะทำให้คนโดนไม้พยุงล้มทับบ้านตัดต้นไม้ได้ไม่ติดคุยอย่างท่านว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โกงทุกมิติ คนไทยติดนิสัยขี้โกง ผมว่าน่าอายจริง เห็นแก่ได้

กรณีนายพอละจี รักจงเจริญ (บิลลี่) แกนนำกะเหรี่ยงชาวบ้านบางกลอย อ.แก่งกระจาน จ.เพชรบุรี สมาชิกองค์การบริหารส่วนตำบล (อบต.) ห้วยแม่เพรียง หายตัวไปอย่างไร้ร่องรอยเมื่อเวลาประมาณ 15.00 น. วันที่ 17 เม.ย.2014 เพราะเป็นแกนนำในการต่อสู้เรื่องคดีความให้ชาวบ้านที่ถูกเผาบ้าน-เผายุ้งข้าเพราะว่านายพอละจีเป็นพยานในคดีที่ชาวบ้านโป่งลึก-บางกลอยยื่นฟ้องเจ้าหน้าที่อุทยานแห่งชาติแก่งกระจาน ในข้อหาเผาบ้าน ยุ้งฉางของชาวบ้านได้รับความเสียหาย ซึ่งนอกจากจะเป็นพยานในคดีดังกล่าวแล้วนายพอละจียังเป็นคนประสานงานกับพยานในพื้นที่ โดยในต้นเดือน พ.ค.2014 ศาลปกครองกำลังเรียกนายพอละจีมาให้ข้อมูลกับศาล แต่ถูก จนท.จับกุมข้อหา มีน้ำผึ้งป่า ไว้ในครอบครอง แล้วยืนยันว่า ปล่อยตัวกลับไปแล้ว
     ป่านนี้ผ่านมา 5 ปีแล้ว ร่าง บิลลี่ ยังหาไม่เจอ
ศาลยกฟ้องเจ้าหน้าที่ที่ดูแลป่า ในกรณีการหายตัวไปของบิลลี่ เพราะหลักฐานไม่เพียงพอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2019, 11:50:32 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
HUAMAI
*

« ตอบ #421 เมื่อ: เมษายน 20, 2019, 02:11:07 PM »

ทันทีที่เห็น พ.ร.บ. ใหม่ ผมนึกถึงกระทู้นี้เลยครับ

ผมสนใจอยากร่วมอุดมการณ์ขึ้นมาทันทีเลยครับ แต่ติดอยู่ว่าที่ดินที่มีอยู่ มันไกลบ้านพอควร ต่อไปเมื่อมันเติบใหญ่อาจหายได้

เดี๋ยวหาที่ใกล้บ้านให้ได้ก่อนครับ จะขอลุยด้วยคน

ลงทุนระยะยาวแบบนี้เข้าทางผมครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อยากหนุนใจให้รีบปลูกตอนนี้เลยครับ(เวลาปลูกต้นไม้ที่ดีที่สุดคือเมือ 20ปีที่แล้ว ตอนนี้จะเริ่มก็ยังไม่สาย)
ที่ดินที่ปลูกแม้ตอนนี้อยู่ไกลบ้าน พอต้นไม้โตใช้การได้(มากกว่า 20 ปี)
ที่ของท่านเวลานั้นก็จะมีบ้านเรือน-ความเจริญมารายล้อม
ใครจะกล้าตัดหรืออุ้มท่อนซุงหายแบบ"บิวลี่"คงไม่ได้ง่ายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2019, 12:09:44 AM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
chairit1979
*

« ตอบ #422 เมื่อ: เมษายน 20, 2019, 03:52:06 PM »

สุดยอดเลยครับ . ผมเพิ่งเริ่มปลูกครับ..ตอนนี้อายุผม 38 ปี อีก 20-30 ปี คงมีโอกาศได้เห็น ป่าส่วนตัว
คิดไว้นานแล้ว
แต่ไม่มีทีดิน
ได้เริ่มที่มรดกของ แฟน กว่าเขาจะเห็นด้วย ช่างยากยิ่งนัก
.......ฟ้าคาวบอย

โลกทุกวันนี้เปลี่ยนเร็วมาก มีนวัตกรรมเปลี่ยนโลกเกิดขึ้นใหม่มากมาย
เรามีเทคโนโลยีสามารถสร้างบ้านสร้างเมืองได้ในไม่กี่วัน
รถยนต์ผลิตได้วินาทีละ1คัน  อัตราเร่งที่ไม่สามารถหยุดยั้งพาโลกไปสู่หายนะ
เราได้ยินจนชินว่าใครปรับตัวไม่ทัน ธุรกิจล้มตายมากมาย บางประเทศถึงกับล้มสลาย

แต่มีอยู่สิ่งเดียวที่แม้เทคโนโลยีของมนุษย์จะก้าวล้ำขนาดไหน
แต่มนุษย์ไม่เคยสร้างสิ่งวิเศษอย่างใบไม้ได้เลยสักใบเดียว
จงภูมิใจเถิดที่ท่านได้สร้างลมหายใจให้สรรพสัตว์
(ต้นไม้ 1ต้น สร้างอ็อกซิเจนให้คน 4 คน ทุกวัน)

ขอบพระคุณ สำหรับแนวคิดครับ  รู้สึกดีเลยสำหรับแนวคิ
tree house
*

« ตอบ #423 เมื่อ: เมษายน 21, 2019, 08:52:13 PM »

ทันทีที่เห็น พ.ร.บ. ใหม่ ผมนึกถึงกระทู้นี้เลยครับ

ผมสนใจอยากร่วมอุดมการณ์ขึ้นมาทันทีเลยครับ แต่ติดอยู่ว่าที่ดินที่มีอยู่ มันไกลบ้านพอควร ต่อไปเมื่อมันเติบใหญ่อาจหายได้

เดี๋ยวหาที่ใกล้บ้านให้ได้ก่อนครับ จะขอลุยด้วยคน

ลงทุนระยะยาวแบบนี้เข้าทางผมครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อยากหนุนใจให้รีบปลูกตอนนี้เลยครับ(เวลาปลูกต้นไม้ที่ดีที่สุดคือเมือ 20ปีที่แล้ว ตอนนี้จะเริ่มก็ยังไม่สาย)
ที่ดินที่ปลูกแม้ตอนนี้อยู่ไกลบ้าน พอต้นไม้โตใช้การได้(มากกว่า 20 ปี)
ที่ของท่านเวลานั้นก็จะมีบ้านเรือน-ความเจริญมารายล้อม
ใครจะกล้าตัดหรืออุ้มท่อนซุงหายแบบ"บิวลี่"คงไม่ได้ง่ายๆ

คนอาจกลัวโดนแอบตัดต้นไม้ ถ้าที่ดินห่างมากๆ ลึกมากๆ แต่กว่าจะได้ตัดมันนานครับ อาจ 20-40 ปี

แต่เมื่อไม้ใหญ่ต้องเอารถมาขน เอาเครื่องมาตัด มันก็ไม่ได้ง่ายเหมือนไปโขมยตัดกล้วย ตัดมะม่วงกันขนาดนั้นครับ คนจะทำผิดคงต้องกลัวกันบ้างล่ะครับ

หรือปลูกแล้วที่มีมูลค่าอาจขายที่ดินก่อนได้ตัดก็เป็นไปได้นะครับ แถมภาษีจะถูกกว่าด้วยเมื่อใช้ทำเกษตร

อย่างหนึ่งที่ผมเห็นคือ ไม้ป่าตายยาก นึกว่าตายแล้ว พอฝนตกแตกหน่อขึ้นมาอีก ผ่านไปหลายปีมันโตของมันเอง แต่ถ้าจังหวัดที่ได้ฝนดีคงทำให้ไม้โตได้เป็นเรื่องเป็นราว ถ้าฝนแล้วหน่อยไม้ก็โตไม่ค่อยดีเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2019, 08:54:38 PM โดย tree house » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27]   ขึ้นบน
  พิมพ์